AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 17:31:02 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้ออะไหล่ ใส่แทนกันได้หรือเปล่า  (อ่าน 1946 ครั้ง)
SpecR
นักแข่งมือสมัครเล่น

ไปเรื่อยๆเหนื่อยก็พัก

« เมื่อ: 04 มกราคม 2010 01:17:59 »

ก่อนจะเตรียมตัวหา แม๊กขนาด 15" มาใส่ เลยอยากรู้อะไรซักนิดครับ ถ้าล้อที่ใส่วิ่งทั้ง 4 ล้อเป็นแม๊กขนาด 15 นิ้ว และยาง 195/55/15 นะครับ

ส่วนล้ออะไหล่เนี่ยถ้าใช้เป็นล้อที่ติดรถมาจากโรงงาน แต่เป็นแม๊กขนาด 14 นิ้ว และ ยาง 185/65/14 จากการคำนวณตัวเลข ขนาดของเส้นผ่านศูนย์กลาง มันต่างกันน้อยมากๆๆ อะครับ

ไม่ทราบว่าในทางปฏิบัติเนี่ย มันสามารถทดแทนกันได้หรือมั๊ยครับ แล้วถ้าไม่ได้ เนี่ย ล้อกะทะที่เป็นขอบ 15" มันขนาดกว้างเท่าไร แล้วต้องใส่ยางขนาดเท่าไร

ถึงสามารถทดแทนล้อแม๊กขนาด 15 นิ้ว ที่ใส่ยาง195/55/15 ได้ในเวลาฉุกเฉินครับ หรือของท่านใดใช้แบบไหนเท่าไรก็บอกกันได้นะครับ เผื่อใครลืมจะได้ไปดูแล้วก็เช็คลมยางอะไหล่ไปในตัวด้วย

ขอบคุณคร๊าบบ  คำนับ
นายกะทิ

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 04:41:38 »

ใส่แทนได้คับแต่แค่ชั่วคราว

จริงๆ ขนาดไม่สำคัญขนาดนั้นหรอกคับ

เพราะว่ามันเป็นล้ออะไหล่ เพียงแค่ใส่ชั่วคราว เอาแค่ว่ามันใส่วิ่งได้ มันก็โอเคแล้วละคับ(ถ้าไม่ซีเรียส์)

ใส่อย่างมาก็แค่ เอาล้อหลักไปปะยางหรือไปซ่อมล้อ อื่นๆ แล้วแค่กรณี

ถ้าซีเรียส์เรื่องขนาดวงล้อไม่เท่ากันกว้างไม่ท่ากัน คุณคงต้องสั่ง มา 5 ล้อ บาง 5 เส้น ซึ่งผมว่าคงไม่มีใครทำกัน

ผมล้ออะไหล่ ขนาดไหนก็ได้เอาที่รถเราใส่ได้ ไม่ติดเบรก ติดซุ่มนอกใน ก็พอแล้วละคับ

แล้วก็หมั่นตรวจสอบ 1-2 อาทิตย์ครั้งว่า ลมยางมีไหม ไม่ใช่ว่าจะเอามาใส่ กลับยางแบนซะงั้นเนี้ย

แล้วก็ล้ออะไหล่ก็เติมลมไว้เยอะๆ หน่อยก็ได้คับ เพราะเราคงไม่ได้เช็คกันบ่อยๆเหมือนล้อที่ใส่วิ่ง เติมไปสัก 40 ก็ได้คับ

อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 08:27:08 »

ถ้าความสูงของล้อไม่ต่างมาก ไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ครับ

นาน ๆ แวะมาที
taufhun
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 08:29:49 »

ใส่ชั่วคราวสบายครับ ผมยังใช้ขอบ 13 เลย ไม่ค่อยได้ใส่หรอก แต่เผื่อไว้

แม่บอกว่า อะไรที่มันใช้ได้อยู่ ก็ใช้ไปก่อนเถอะลูกเอ๋ย
ee90 เครื่อง 4AFE 1600 ดีกรี
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 09:10:31 »

ใส่ชั่วคราวสบายครับ ผมยังใช้ขอบ 13 เลย ไม่ค่อยได้ใส่หรอก แต่เผื่อไว้
เหมือนกันเลย 185/70/13 อยู่ท้ายรถมา 8 ปีแล้ว ตั้งแต่เจ้าของเดิม เส้นสีที่ดอกยังอยู่เลย เคยใส่อยู่ 2 ครั้งได้ วิ่ง ไม่ถึง 20 โลเลยมั่ง ตอนนี้ใช่ 205/45/16 4 เส้นเลย ก็ยังไม่เปลี่ยนยางอะไหล่เลย แต่ก็คิดว่าจะเป็นเป็นแบบ ยางบาง ล้อเหลือง ยางอะไหล่ยุ่น ตามแต่จะเรียก เพราะว่า น่าจะเบาดี

penglui

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 มกราคม 2010 10:38:59 »

ถ้าเป็นแมก เดิมติดรถAE 101 ผมต้องพกน๊อตล้อมันไปด้วยครับ เพราะใช้น๊อตไม่เหมือนกะกล้วยอ่าคับ

เดี๋ยวนี้เลยเปลี่ยนมาพกล้อเหลืองเบาๆแทน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์