AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 20:36:38 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเซียนคอมหน่อยครับ  (อ่าน 1829 ครั้ง)
__Da__
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ทีมงาน Brok-in

« เมื่อ: 09 มกราคม 2010 00:04:40 »

คือตอนนี้ คอมผมอีกตัววินโดว์เสียครับ ผมก็จะทำการลงวินใหม่ แต่ตอนติดตั้ง คอมมันฟ้องว่า มองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ ทำให้แบ่ง partition ไม่ได้เลยครับ แถมลงวินไม่ได้เลย จะแก้ไขยังไงครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ  เอ่อ..

อีกนิดครับ (รูปแทน) ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ BanQ i91  ตัว hdd น่าจะเป็น แบบ sata

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2010 12:17:03 โดย __Da__ » บันทึกการเข้า

san.y-k
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 00:14:52 »

ชื้อฮาร์ดดิสก์ใหม่เลยครับ
kajade
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 08:50:27 »

notebook ป่าวครับ   ยังไงหาแผ่นที่มี sata driver มาด้วยถึงจะเห็นครับ
แต่โน็ตบุ๊คบางรุ่น ต้องปรับ bios แก้ hd ให้เป็นแบบ native  พอลงได้แล้ว ค่อยเปลี่ยนเป็น achi ทีหลังครับ
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 09:54:14 »

เข้า Bios เช็คดูว่า เจอ HDD หรือไม่ก่อนครับ(กด F10 ,del ,F2 ,F12 เพื่อเข้า Bios) สักตัวแล้วแต่ mainboard 

ถ้าไม่เจอมีความเป็นไปได้สูงว่า HDD คุณนั้นได้จากโลกนี้ไปแล้ว ก็ยืนไว้อาลัย1นาทีแล้วเอาไปเครมถ้ายังมีประกันอยู่

ถ้าเจอ แสดงว่า partition มีปัญหา ก็ทำการหาแผ่นบูท อาจจะเป็นแผ่น setup windows ก็ได้ แล้วแบ่ง partitionใหม่  หรือจะเป็น แฟรชไดรฟที่บูทได้ก็ได้

หรืออีกวิธีก็ถอด HDD มาพ่วงกับ คอมอีกตัว แล้วจัดการ Manage จากใน windows ได้เลยครับ

AE LOVER
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

[v] บอลโลกทำกูชิหายหมด [v]

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 10:13:01 »

เข้า Bios เช็คดูว่า เจอ HDD หรือไม่ก่อนครับ(กด F10 ,del ,F2 ,F12 เพื่อเข้า Bios) สักตัวแล้วแต่ mainboard  

ถ้าไม่เจอมีความเป็นไปได้สูงว่า HDD คุณนั้นได้จากโลกนี้ไปแล้ว ก็ยืนไว้อาลัย1นาทีแล้วเอาไปเครมถ้ายังมีประกันอยู่

ถ้าเจอ แสดงว่า partition มีปัญหา ก็ทำการหาแผ่นบูท อาจจะเป็นแผ่น setup windows ก็ได้ แล้วแบ่ง partitionใหม่  หรือจะเป็น แฟรชไดรฟที่บูทได้ก็ได้

หรืออีกวิธีก็ถอด HDD มาพ่วงกับ คอมอีกตัว แล้วจัดการ Manage จากใน windows ได้เลยครับ

ตามนี้ครับ  เพิ่มเติมอีกนิด ถ้าดูในไบออสแล้วเห็นฮาร์ดดิส  หากใส่แผ่นเซ็ทอัพวินโดว์แล้วยังมองไม่เห็นอีก
ให้เปลี่ยนแผ่นวินโดว์เวอร์ชั่นอื่นครับ เช่น Xp-Sp3  Xp-Sp2  Win7 Vista
ลองดูครับ ถ้าไม่ได้ก็มีอีกหลายอย่างที่ทำได้

http://www.autobitx.com/signup.php?referrer=sorrawis
ใครยังไม่มีเวปบิท เอาInvite ไปลองดูกันครับ
ใส่ชื่อ+พาสเวิร์ด+ อีเมลครับ
iamangels
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 10:47:49 »

ถ้าเจอ แสดงว่า partition มีปัญหา ก็ทำการหาแผ่นบูท อาจจะเป็นแผ่น setup windows ก็ได้ แล้วแบ่ง partitionใหม่  หรือจะเป็น แฟรชไดรฟที่บูทได้ก็ได้

ตามนี้ครับ  เพิ่มเติมอีกนิด ถ้าดูในไบออสแล้วเห็นฮาร์ดดิส  หากใส่แผ่นเซ็ทอัพวินโดว์แล้วยังมองไม่เห็นอีก
ให้เปลี่ยนแผ่นวินโดว์เวอร์ชั่นอื่นครับ เช่น Xp-Sp3  Xp-Sp2  Win7 Vista
ลองดูครับ ถ้าไม่ได้ก็มีอีกหลายอย่างที่ทำได้

แบบนั้นแหระครับ

หรือถ้า ไม่ได้แล้ว จริงๆ ลองเอา HDD ตัวนี้ ไปลองต่อเป็น Slave กับเครื่องอื่นดู ว่า มองเห็นไหม ถ้า ไม่เห็น คงจะแย่แล้ว
kittsiri
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 11:38:23 »

ลองถอด HDD มา Format คอมเครื่องอื่นดูครับ หรือไม่ก็ Format ใน DOS ก็ได้ครับ อาจจะ partition พัง
__Da__

ทีมงาน Brok-in

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 12:14:18 »

กำ สงใสต้องเข้าศูนย์แน่เลยครับ เพราะถอดกันลำบาก ผมใช้ตัว banQ i91 อะครับ ที่มันมีบอดในตัวเลย เดียวจะลอง เข้าไปที่ bio ดูก่อนครับ ไปค้นดูในกล่องประกันยังเหลืออยู่สงใสต้องรีบส่งศูนย์แล้วครับถ้ายังแก้ไม่ได้  ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

rattanan
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 15:05:26 »

ลองดูที่สายของ ฮาร์ดดิสน่าจะเป็นที่สาย
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 17:04:53 »

กำ สงใสต้องเข้าศูนย์แน่เลยครับ เพราะถอดกันลำบาก ผมใช้ตัว banQ i91 อะครับ ที่มันมีบอดในตัวเลย เดียวจะลอง เข้าไปที่ bio ดูก่อนครับ ไปค้นดูในกล่องประกันยังเหลืออยู่สงใสต้องรีบส่งศูนย์แล้วครับถ้ายังแก้ไม่ได้  ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

ถ้าโน๊ตบุคอย่าไปรื้อเองนะครับถ้ารื้อต้องเนียนหน่อยไม่งั้นประกันมันไม่รับนะถ้าแกะแล้วอะ ยกเว้นเพิ่มแรม

สังเกตดูสติกเกอคาดถ้าสติกเกอร์ขาดมันไม่รับ

จริงๆมันมีวิชามารอยู่หลายอย่าง ถ้ายังมีประกัน ส่วนใหญ่ฮาดดิสประกัน5ปี แรมประกัน lifetime โน๊ตบุคจะหมดประกันก่อนฮาดดิสและแรม

ซึ่งเราสามารถแกะไปเครมได้ ถ้าHDDและแรม มันมาจากยี่ห้ออื่นซึ่งส่วนใหญ่ก็เป้นเ่ช่นนั้น

เช่น โน๊ตบุค HP แต่ฮาดดิส WD ประกัน synex เวลาฮาดดิสเสีย เราก็แกะฮาดดิสไปเครมกับ synex โดยตรงไม่ต้องผ่าน HP ซึ่งจะไวกว่า

aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 17:10:41 »

เดิมใช้ os อะไร อยู่

แล้ว เอาแผ่น os อะไร ไป บู๊ท ครับ..
BOOK

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 18:33:50 »

โน๊ตบุ๊ครุ่นใหม่ลองเข้าไปเซ็ทค่า BIOS ของอาร์ด์ดิสก์จาก SATA เป็น IDE ( ประมาณนี้ ลองดูก็ไม่เสียหาย )
attenza

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 20:17:30 »

เครื่องยังมีประกันอยู่อย่าไปแกะเลยครับ เช็คใน BIOS ดูว่าเห็น HDD ไหมถ้าไม่เห็นก็เข้าศูนย์เลย   อ่านหนังสือ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 21:34:47 »

บางรุ่นต้องใช้ Driver SATA ในการลงวินโดวส์ด้วยนะครับ

ลองดูว่า bios detect เจอ HDD ไหมก่อน
ถ้า detect เจอก็สบายใจได้ขั้นหนึ่งว่า HDD ไม่เสีย M/B ไม่เสียครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
boostup

« ตอบ #14 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 22:04:51 »

ปรับโหมดในไบออส ในโหมดฮาร์ดดิสก์ให้เป็น IDE ก่อนนะ จากเดิมที่มันเป็นSATA แล้วจะลงได้
AE LOVER

[v] บอลโลกทำกูชิหายหมด [v]

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 22:13:49 »

รุ่นนี้นี่เอง เรียก
คือตอนนี้ คอมผมอีกตัววินโดว์เสียครับ ผมก็จะทำการลงวินใหม่ แต่ตอนติดตั้ง คอมมันฟ้องว่า มองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ ทำให้แบ่ง partition ไม่ได้เลยครับ แถมลงวินไม่ได้เลย จะแก้ไขยังไงครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ  เอ่อ..

อีกนิดครับ (รูปแทน) ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ BanQ i91  ตัว hdd น่าจะเป็น แบบ sata

ตัวนี้ยังไม่หมดประกันใช่ป่ะครับ ปกติคอมเซท เค้ารับประกันปีเดียว อีกอย่างคอมยี่ห้อ BenQ มะใช่ BanQ อิอิ

เรียกกันผิดๆเยอะนะครับ ****ศัพท์ที่ถูกและสากลหน่อยเรียก  All in one PC

ฮาร์ดดิสตัวนี้เป็นขนาด2.5นิ้ว ครับฟันธง  ซึ่งตอนนี้ถ้าหมดประกันก็แงะได้เลยครับ

1.แงะเสร็จก็ล้างไบออส.แม้.งเลย ก็หาแบตรี่่ก้อนกลมๆบนบอร์ด หาไม่ยากครับทั้งเครื่องมีก้อนเดียวทิ้งไว้5นาทีเลย

2.ล้างไบออสแล้วไงต่อ ไหนๆก็แกะแล้วถอดแรมมาทำความสะอาด(ถ้ายังไม่อยากแกะหมดผมแนะนำให้แกะหลังเครื่องใกล้ๆฐานก่อน)  
   ถอดพอร์ตออกมาปัดฝุ่นทุกอันเลยครับ   พร้อมสลับสายฮาร์ดดิสด้วย เผื่อเมนบอร์ดมันฉลาดเกิน

นึกออกแค่นี้อ่ะครับตอนนี้ ตอนแรกนึกว่าเป็นพี่ซี  ที่แท้ออลอินวัน  เหอๆๆ

http://www.autobitx.com/signup.php?referrer=sorrawis
ใครยังไม่มีเวปบิท เอาInvite ไปลองดูกันครับ
ใส่ชื่อ+พาสเวิร์ด+ อีเมลครับ
AE-101

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 22:39:16 »

กำ สงใสต้องเข้าศูนย์แน่เลยครับ เพราะถอดกันลำบาก ผมใช้ตัว banQ i91 อะครับ ที่มันมีบอดในตัวเลย เดียวจะลอง เข้าไปที่ bio ดูก่อนครับ ไปค้นดูในกล่องประกันยังเหลืออยู่สงใสต้องรีบส่งศูนย์แล้วครับถ้ายังแก้ไม่ได้  ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ

ฟันธงเลยครับ ว่าอาร์ด์ดิสก์ ไม่เสียครับ อาการนี้ผมเจอบ่อยๆ ครับ แนะนำให้ลองเปลี่ยนแผ่นบู๊ท  window ดูครับ
หรือไม่ก็ลองใข้ win 7 ดูครับ
Tree 20V

เก็บตังมีลูกคร้าบบบ

« ตอบ #17 เมื่อ: 09 มกราคม 2010 23:32:50 »

notebook ป่าวครับ   ยังไงหาแผ่นที่มี sata driver มาด้วยถึงจะเห็นครับ
แต่โน็ตบุ๊คบางรุ่น ต้องปรับ bios แก้ hd ให้เป็นแบบ native  พอลงได้แล้ว ค่อยเปลี่ยนเป็น achi ทีหลังครับ

ผมแนะนำวิธีนี้ครับ ผมไม่ใช่เซียนนะแต่ว่าตามที่หลายท่านบอกในแผ่นวินโดวส์มันจำเป็นต้องมี driver สำหรับ SATA ครับ แต่ในบางแผ่นเช่น SP2 and SP3 จะไม่มี Driver ของมันครับ เลยทำให้ไม่เห็น HDD ครับ ลองทำตามวิธีนี้ดูครับ  ปรับ bios แก้ hd ให้เป็นแบบ native

จุดประทัด   จุดประทัด

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์