AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 17:23:28 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 19  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: AE ใครทำเครื่องเสียงหรือมีปัญหาเกี่ยวกับเครื่องเสียงพูดคุยแลกเปลี่ยนกันได้ครับ  (อ่าน 87979 ครั้ง)
OAT AE101
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #240 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 00:47:27 »

เปลี่ยนเป็นกะทู้ แลกเปลี่ยนปัญหาเครื่องเสียงกัน
ดีกว่าไหมครับ จะได้ไม่ต้องตั้งใหม่หรือน้าๆท่านอื่นมีความเห็นยังงัยครับ

ก็ดีนะครับ ใครมีปัญหาก็มาปรึกษาพูดคุยกันในนี่เลย และเผื่อใครหาข้อมูลจะได้ศึกษาปัญหานั้นๆๆไปด้วยอ่ะครับ สุดยอด สุดยอด

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #241 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 09:10:03 »

อ่านหนังสือ

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #242 เมื่อ: 22 เมษายน 2012 09:58:57 »

เปลี่ยนหัวข้อแล้วนะครับ
จะได้รวบรวมไว้ในกะทู้เดียวครับ
ทั้งแต่ง หรือ ปัญหาในการติดตั้ง หรือใช้งานไปแล้วมีปัญหา
หรือวิธีแก้ไข
มาแชร์กันครับใครรู้อะไรหรือมีอะไรแนะนำเชิญได้เลยครับ
ปล่อยของกันออกมาครับ(ของดีความรู้ต่างๆครับ)

รวบรวมไว้ในนี้กันเลยนะครับ
 คำนับ
แก้ไขหัวข้อแล้วนะครับ

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #243 เมื่อ: 25 เมษายน 2012 23:51:01 »

ขอแชร์เครื่องเสียงด้วยคนนะครับ เน้นฟังสบายๆเอาเบสนิดหน่อยหนะครับ
อุปกรณ์มีดังนี้ครับ

ฟร้อน Sony Xpod dvd/vcd/Mp3/aux
จอพับ vital 7 นิ้ว
ปรี KenWood น่้าจะ 5 แบน
เพาเว่อ 4 Ch 1 ตัว
ลำโพงหน้า 6 นิ้ว กลางแหลม ชไนเด่อ 1 คู่ + ทวิสเตอร์
ลำโพงหลัง 6*9 3 ทาง
ซัพ 10 นิ้ว + ตู้

มีแค่นี้หละครับ เน้นฟังเบาๆ เบสนิดหน่อย เปิดดังๆก็เบสลอยดี

ตอนนี้มีปัญหาเสียงวี๊ดเบาๆ ออกมาจากลำโพงลองหาต้นตอแล้ว มาจาก ปุ่มปรับเสียง Hi ของปรี กำลังหาิวิธีแก้อยู่ครับ
แล้วก็ขอสอบถามหน่อยนะครับ ระหว่าง 6*9 กับ 6 นิ้วเสียงกลาง อันไหนเสียงจะดีกว่ากันอะครับ คู่หลังหนะครับ พอดีไม่ได้ต่อกับเพาเว่อหนะครับ เอาฟร้อนขับ กำลังขับฟร้อน 52*4

คำนับ

อันนี้รูปตู้ซัำพนะครับ ไว้เป็นแนวทางเพื่อใครอยากตีตู้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 เมษายน 2012 01:13:40 โดย UnLoveable » บันทึกการเข้า

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #244 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 14:40:51 »

เสียงหวี๊ดนี่ เป็นที่ปรีใช่ไหมครับ
ลงกราวแน่นไหม แล้วสายไฟกะสายสัญญาณอ่ะครับลากมาคู่กันหรือป่าว
ลองเปลี่ยนปรีดูก็ได้บางทีลงกราวดีแล้วแต่ปรีมันไม่ดีมันก็หวี๊ดได้ครับ
แล้วลำโพง ส่วนตัวผมจะเลือก 6นิ้ว2ทางแยกชิ้นครับมาใส่ข้างหลังครับ

afrojack
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

N/A

« ตอบ #245 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 19:00:01 »

น่าจะมีมี้ตติ้งรถทำเครื่องเสียงบ้างนะครับ
kitipong
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #246 เมื่อ: 29 เมษายน 2012 19:29:59 »

ของผมเป็นไรไม่รู้ ซับสิบนิ้วว้อยขาดบ่อยมาก ขาดไปสามตัวละ และสามตัวที่ว่านี่ขาดมาตัวละสองครั้งขี้เกียจซ่อมแล้ว ของออดิโอ้คว๊อท

« ตอบ #247 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 20:41:58 »

น่าจะมีมี้ตติ้งรถทำเครื่องเสียงบ้างนะครับ
ก็น่าจะดีนะครับ

ของผมเป็นไรไม่รู้ ซับสิบนิ้วว้อยขาดบ่อยมาก ขาดไปสามตัวละ และสามตัวที่ว่านี่ขาดมาตัวละสองครั้งขี้เกียจซ่อมแล้ว ของออดิโอ้คว๊อท
รอผู้รู้ครับผมไม่เคยขาดอ่ะครับ
แต่เห็นว่าตู้ก็เกี่ยวเปิดเกินกำลังก็เกี่ยว
 เวียนหัว

kitipong
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #248 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2012 22:05:56 »

ของผมตู้ปิดเกี่ยวกันใหมคับ
AE.พาฝัน

« ตอบ #249 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012 02:27:46 »

เปลี่ยนเป็นกะทู้ แลกเปลี่ยนปัญหาเครื่องเสียงกัน
ดีกว่าไหมครับ จะได้ไม่ต้องตั้งใหม่หรือน้าๆท่านอื่นมีความเห็นยังงัยครับ

ดีคับ   สุดยอด สุดยอด สุดยอด

นั้นปรึกษาเลยนะคับ   จะถามว่า

ตอนนี้ผมใช้ ฟร้อน JVC KD -R 605 อยู่  ลำโพงหน้าขนาดเท่าเดิม 4" มั้ง ยี่ห้อ?? ไรจำไม่ได้คับ   หลัง 6.5" 2ทาง ของ concept ยัดใส่ช่องเดิม

ผมอยากจะเพิ่ม 6x9" (เพิ่มนะ)  ใส่ข้างหลังอีก   **** ถามว่า... จำเป็นต้องใส่เพาเวอร์ด้วยป่ะคับ  ใช้ฟร้อนมันจะไหวป่ะคับ   (รถผมไม่ได้ใส่เพาเวอร์)  ช่วยชี้แนะด้วยนะคับ
  อ่านหนังสือ

คำนับ คำนับ คำนับ
AE.พาฝัน

« ตอบ #250 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 00:18:54 »

อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ
ผู้ชายไร้ตัวตน

คุณไม่ต้องรู้ว่าผมชื่อไร.....รู้แค่ว่าผมอยู่ชลบุรีก็พอ

« ตอบ #251 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 07:07:16 »

ของปมซับ 12 นิ้ว ของ M ปรีของ ฟอมูล่าเอ็ก เครื่องเล่น อาวย์พาย
มีปัญหาเสียงวี๊ด ยิ่งถ้าขับตกหลุมหรือเดินจะมีเสียงดังมาก น่าจะเป็นที่อ่ะไรคับ

สำนึกรักบ้านเกิด ยอด บ้านบึง 083-5844076 มีไรก็โทรมา
PAtIPUT

AT190

« ตอบ #252 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 09:12:36 »

เสียงหวี๊ดนี่ เป็นที่ปรีใช่ไหมครับ
ลงกราวแน่นไหม แล้วสายไฟกะสายสัญญาณอ่ะครับลากมาคู่กันหรือป่าว
ลองเปลี่ยนปรีดูก็ได้บางทีลงกราวดีแล้วแต่ปรีมันไม่ดีมันก็หวี๊ดได้ครับ
แล้วลำโพง ส่วนตัวผมจะเลือก 6นิ้ว2ทางแยกชิ้นครับมาใส่ข้างหลังครับ

เสียงวี๊ดนี้ปรีแน่นอนครับ เป็นที่ตัวปุ่มปรับเสียง แหลมอะครับ ตอนนี้ฟังก็ต้องปรับปุ่มแหลมไว้กลางๆ ยกเว้นเปิดดังเสียงจะกลบหมดครับ
ส่วนกราวนั้น ผมพ่วงร่วมกัน จอ และ ฟร้อนอะครับ น่าจะแน่นนะครับ

ส่วนสายนั้นลากมาคู่กันครับ เพราะผมเอามาแปะไว้ที่คอนโทรลตรงขาคนขับอะครับ
ก็มีสายสัญญาณจากเพาเว่อ สายจากฟร้อน แล้วก็สาย ดำ เหลือง แดง อะครับ  คำนับ

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #253 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 09:14:54 »

ดีคับ   สุดยอด สุดยอด สุดยอด

นั้นปรึกษาเลยนะคับ   จะถามว่า

ตอนนี้ผมใช้ ฟร้อน JVC KD -R 605 อยู่  ลำโพงหน้าขนาดเท่าเดิม 4" มั้ง ยี่ห้อ?? ไรจำไม่ได้คับ   หลัง 6.5" 2ทาง ของ concept ยัดใส่ช่องเดิม

ผมอยากจะเพิ่ม 6x9" (เพิ่มนะ)  ใส่ข้างหลังอีก   **** ถามว่า... จำเป็นต้องใส่เพาเวอร์ด้วยป่ะคับ  ใช้ฟร้อนมันจะไหวป่ะคับ   (รถผมไม่ได้ใส่เพาเวอร์)  ช่วยชี้แนะด้วยนะคับ
 อ่านหนังสือ

คำนับ คำนับ คำนับ

จากที่ผมใช้อยู่ฟร้อนขับไม่ไหวจริงๆครับ ของผมฟร้อน 52*4W ใช้ขับ 6*9 3 ทาง 1 คู่ เสียงเบามากๆครับ เปิดดังๆยังไงก็มาไม่เต็มอะครับ คำนับ
ตอนนี้ว่าจะยก 6 นิ้วเปลี่ยนแทนละครับ  คำนับ

« ตอบ #254 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 12:36:49 »

น่าจะใช่ครับเห็นหลายคนและตู้ปิดซับพังอ่ะครับ

ของปมซับ 12 นิ้ว ของ M ปรีของ ฟอมูล่าเอ็ก เครื่องเล่น อาวย์พาย
มีปัญหาเสียงวี๊ด ยิ่งถ้าขับตกหลุมหรือเดินจะมีเสียงดังมาก น่าจะเป็นที่อ่ะไรคับ
อันนี้กราวน่าจะหลวมอ่ะครับอกะเทือนสายมีการขยับหลวมมันก็เลยดังมากขึ้น
ถ้าให้ดีเช็คระบไฟใหม่ทั้งหมดครับไหนๆก็รื้อแล้ว

เรื่องเสียงวี๊ดนี้หลายสาเหตุครับ ส่วนใหญ่มาจากระบบไฟลงกราวไม่แน่น
ลองมาก็ตัวอุปกรณ์เช่นพาวเวอร์ ปรี สายไฟเก่า สายสัญญาณไปมัดรวมกับสายไฟ
ไปจนแบตเริ่มเสื่อมไปจนถึงไดชาร์ท
ต้องไล่จากถูกที่สุดอ่ะครับ

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #255 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 12:53:58 »

คำนับ สงใสต้องลองไล่ระบบไฟใหม่ทั้งคันเลย พรุ่งนี้ว่างทั้งวันลื้อดูดีกว่า แล้วสายสัญญานเก่านี้มีผลทำให้วี๊ดไหมครับ (น่าจะ 10 กว่าปีได้)
สภาพสายยังดีอยู่เลยเลยเอามาใช้ครับ หัวเป็นทองเหลือง ตัวสายเป็นสายถักหุ้มด้วยฉนวนพลาสติกอะครับ เส้นประมาณนิ้วชี้อะครับ คำนับ

RIGHT_____KMUTT
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #256 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 12:58:18 »

ขอแชร์ปัญหาเรื่องวี๊ด

ระบบผมฟร้อน Pioneer p80RS2, คู่หน้า DLS RS6A แอมป์ cerwin vega 4ch แยกขับไบแอมป์ไบไวร์
ซับ Kicker cvr 10 แอมป์ขับซับ Fosgate  สายไฟสายสัญญาณอย่างกลางๆ

เคยเจอปัญหาหวีดตามรอบเครื่องเหมือนกัน  เช็คกราวน์ทุกจุดครบ  สุดท้ายเจอว่าเกิดจากวาง crosover ใกล้สายไฟ
เนื่องจากแบตอยู่หลังรถ เลยเดินสายไฟเมนผ่านแถวที่วาง crosover   สุดท้ายจับ crosover วางให้ห่างสายไฟจบเลย

« ตอบ #257 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 14:20:57 »

ขอแชร์ปัญหาเรื่องวี๊ด

ระบบผมฟร้อน Pioneer p80RS2, คู่หน้า DLS RS6A แอมป์ cerwin vega 4ch แยกขับไบแอมป์ไบไวร์
ซับ Kicker cvr 10 แอมป์ขับซับ Fosgate  สายไฟสายสัญญาณอย่างกลางๆ

เคยเจอปัญหาหวีดตามรอบเครื่องเหมือนกัน  เช็คกราวน์ทุกจุดครบ  สุดท้ายเจอว่าเกิดจากวาง crosover ใกล้สายไฟ
เนื่องจากแบตอยู่หลังรถ เลยเดินสายไฟเมนผ่านแถวที่วาง crosover   สุดท้ายจับ crosover วางให้ห่างสายไฟจบเลย
สุดยอด คำนับ

ผู้ชายไร้ตัวตน

คุณไม่ต้องรู้ว่าผมชื่อไร.....รู้แค่ว่าผมอยู่ชลบุรีก็พอ

« ตอบ #258 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 15:54:37 »

น่าจะใช่ครับเห็นหลายคนและตู้ปิดซับพังอ่ะครับ

อันนี้กราวน่าจะหลวมอ่ะครับอกะเทือนสายมีการขยับหลวมมันก็เลยดังมากขึ้น
ถ้าให้ดีเช็คระบไฟใหม่ทั้งหมดครับไหนๆก็รื้อแล้ว

เรื่องเสียงวี๊ดนี้หลายสาเหตุครับ ส่วนใหญ่มาจากระบบไฟลงกราวไม่แน่น
ลองมาก็ตัวอุปกรณ์เช่นพาวเวอร์ ปรี สายไฟเก่า สายสัญญาณไปมัดรวมกับสายไฟ
ไปจนแบตเริ่มเสื่อมไปจนถึงไดชาร์ท
ต้องไล่จากถูกที่สุดอ่ะครับ
บางครั้งสตาร์ดเครื่องมาก็วี๊ดเลยจนเปิดฟังไม่ได้เลย แต่บางวันก็ปกติมีเสียงวี๊ดบ้างเล็กน้อย เดี๋ยวไปให้ร้านเช็คอีกทีคับ คำนับ คำนับ คำนับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2012 15:57:06 โดย ผู้ชายไร้ตัวตน » บันทึกการเข้า

สำนึกรักบ้านเกิด ยอด บ้านบึง 083-5844076 มีไรก็โทรมา
ชาติจร๊า!!!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

-ผลิตผล-

« ตอบ #259 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012 20:54:20 »

น้ายอดใส่ปรีของอะไรครับ
ลองต่อแบบไม่ผ่านปรีดูครับอาจเจอสาเหตุ
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 19  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์