AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 20:40:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อ(น้ำ) เวลาติดเครื่องใหม่ๆ มีฟอง ละเอียดๆ บูมขึ้นมาก่อนจะหายไป เกิดจากไร คับ  (อ่าน 1466 ครั้ง)
webslaf
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« เมื่อ: 26 มกราคม 2010 21:08:53 »

ตามหัวข้อเลยครับ เวลาติดเครื่อง ไม่ว่าเช้า หรือ เที่ยงบ่าย ที่ติดใหม่ๆ จะมีฟองอากาศที่ละเอียดมากๆ เหมือน ฟองแชมพู คับ บูมขึ้นมาจนล้นปากหม้อน้ำ
พอซักพักนึง ก็หายไป มันเกิดจากอะไร อ่ะคับ ฟอง จะละเอียดมากคับ คล้ายๆ ฟองนม ของ คาปูชิโน่ ตามร้านกาแฟ เลยคับ ไม่กล้า จะใช้รถแล้วคับ กลัวปัญหาเกิด
ท่านใด รู้ ช่วยชี้แนะ ที ครับ  คำนับ

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
NUNG O NUNG
มือเก่าหัดแข่ง

4e-fe ว.เทคนิคพิษณุโลก สาขาเครื่องกล

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 00:08:51 »

ลองเร่ง เครื่องแล้ว เปิดฝาหม้าอนำดู  มันดันออกคอหม้อน้ำมั้น ถ้าดัน ฝาสูบโก่ง หรือ โชคดี ก็ประเก็นฝาสูบรั่ว
เร่งเครื่องต่อไปให้ได้ อุณหภูมิ 80 - 90 องศา ดูเติมนำหม้าอน้ำ น้ำมันวิง่มั้ย ถ้านิง่ สันนิษฐานไว้ก่อน ว่า วาล์น้ำ ตาย
ยังไง ลองถอดวาล์น้ำ เปลี่ยน ถ้าน้ำวิง่ แต่อาการเดิม ไม่หาย เกี่ยว กับฝาสูบแน่นอน แต่จะเป็น ปะเก็น หรือ โก่ง นั้น ต้องถอดดูครับ

webslaf

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 14:21:28 »

ลองเร่ง เครื่องแล้ว เปิดฝาหม้าอนำดู  มันดันออกคอหม้อน้ำมั้น ถ้าดัน ฝาสูบโก่ง หรือ โชคดี ก็ประเก็นฝาสูบรั่ว
เร่งเครื่องต่อไปให้ได้ อุณหภูมิ 80 - 90 องศา ดูเติมนำหม้าอน้ำ น้ำมันวิง่มั้ย ถ้านิง่ สันนิษฐานไว้ก่อน ว่า วาล์น้ำ ตาย
ยังไง ลองถอดวาล์น้ำ เปลี่ยน ถ้าน้ำวิง่ แต่อาการเดิม ไม่หาย เกี่ยว กับฝาสูบแน่นอน แต่จะเป็น ปะเก็น หรือ โก่ง นั้น ต้องถอดดูครับ

ตามที่ว่ามา ไม่ดัน ไม่พุ่ง ครับ พี่ แค่ บูมๆ ขึ้นมา ซักพัก ก็ หายไป ส่วนน้ำวนปกติ คับ

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
KKK_KKK

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 14:37:48 »

ปุดๆน่าจะเป็นประเก็นฝาสูบรั่วนะครับ
webslaf

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 มกราคม 2010 15:01:35 »

ขอบคุณทุกท่านครับ เด๋วผม จะลองไป ปรึกษาช่าง ดู คำนับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์