AE. Racing Club
04 ตุลาคม 2024 16:22:19 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4afe auto ใน สามห่วงอืดไหม??  (อ่าน 9133 ครั้ง)
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 22:24:28 »

พอดีขาย ae92 1.6 คาร์บู MT ไปละครับ เมื่อเย็นนี้ เสียดายเหมือนกัน พอดีกะว่า จะเปลี่ยนเป็น สามห่วงครับ เพื่อที่จะขับกับคุณย่า ใช้ด้วยัน 2 คน ตอนแรกคุณย่าขับ มาสด้่าโครโนส ก็ขายไปละ ผมจะรวมเปน 1 คัน จะได้ซ่อมคันเดียวพอครับ ใช้อีกซักพัก(ราวๆ4-5ปี)มีตังค่อยเปลี่ยนใหม่ 555  แหะ.. แหะ..

ทีนี้ปัญหา ที่กังวลครับ
1. 4afe auto มันอืดไหม   ถ้าเทียบกับ ยาริส auto เพาะผมขับ ยาริส ออโต้ของพี่สาวผมว่ามันอืดกว่า คาร์บู 1.6 ผมซะอีกเร่งแซงไม่ไหวเลย สามหว่งจะหนักกว่านี้ไหม
2.การกินของ MT กับ AT ต่างกันขนาดไหนครับ ได้ราวๆกี่โลลิตร (ในกร๊ขับแบบไม่โหด 2000-2500 เปลี่ยนเกียร์)
3.auto ในสามห่วง เจ๊งง่ายไหม (ในกรณีที่ดูแลดีถ่ายของเหลวตามระยะ ไม่คิกดาวไม่กระชาก)

ตอนีน้กำลังมองๆหารถอยู่น่ะครับ ช่วงนี้ขี่มอไซ มอไซด์ มอไซด์
ขอคำแนะนำด้วยคร้าบบพี่น้อง

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 22:31:47 »

ผมชวนให้มาใช้แมนวลครับ ถ้าคุณย่าขับได้นะ เรื่องอืดไม๊ผมว่าแล้วแต่สภาพเกียร์ด้วยว่าสดรึป่าวนะ แต่ m/t นิอยู่ที่เครื่องเลย
ยังไงซะก้อทนทานกว่า วิ่งกระชับกว่า ที่รอบ3000นี่ก้อไม่โหดนะ ค่อยๆสับค่อยถอน ผมเปลี่ยนตรงนี้ตลอด กำลังดีครับ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
( . )jab-ben( . )
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 23:04:58 »

รอคำตอบด้วยคนคับ กะลังจะแลกเปนออโต้กลางเดือนนี้พอดีอ่ะคับ แหะ.. แหะ.. แหะ.. แหะ..

snoopy

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 23:06:32 »

ผมว่าออโต้ ถ้าขับแบบปกติก็ไม่อืดนะคับ กดก็มาเหมือนกัน  แถมขับก็สบายด้วย  ส่วนอัตราการกินของผม 4afe auto 1.6  ในเมืองขับเรื่อยๆ ไม่ o/d ไม่คิกดาวน์ กิน 10 โล/ลิตรคับ  ถ้าขับแบบประหยัดสุดๆเลยในเมือง 12-14   นอกเมือง 17-18 กม/ลิตร  ถ้าอัดเต็มที่ไม่สนว่าจะกินเท่าไร ในเมืองก็ 7-8 ครับ  ส่วนเรื่องความแรงเนี้ยะพูดยากนะ ผมเคยขับรถแรงๆมาก่อนพอมาเจอ 4afe auto ผมก็ว่ามันช้าอ่ะ  แต่ถ้าเทียบทั่วไปก็พอรับได้นะคับ  และที่สำคัญ ทนครับ ซ่อมง่าย  อะไหล่ถูก

cliff
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 23:09:47 »

ทนหายห่วง
BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 23:10:55 »

ไปเจอคันนึง 4afe auto ติด NGV หัวฉีดมันจะอืดไหมนะครับ ผมเคยขับแต่รถ LPG แรงดี

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2010 23:34:36 »

มาเม้นกันเยอะๆคับ อยากรุ้คับ ขอบคุณค้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ คำนับ คำนับ คำนับ

Djpog_TФCФβů

...............

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 01:01:37 »

ไม่อืดนะครับถ้าเครื่องยนต์ ไปถึงท่อเป็นของเดิมจากโรงงาน พอๆกะยาริสแหละครับ

DAY101T
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 02:31:52 »

ส่วนตัวผมว่าอืดไปนิดครับ เครื่อง 4a fe auto มีกรองเปลือย กราว์นวาย 8 จุด ท่อ 2 นิ้ว + lpg หัวฉีด ถ้าขับเรื่อยๆประหยัดๆโอเคเลยครับ แต่ถ้าจะปรืดปราดไม่ค่อยดีครับ กดไปรอนานครับกว่าจะขึ้น ยิ่งถ้ามีคนนั่งมาด้วยอืดมากๆครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

BOOK

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 09:14:25 »

สำหรับคุณย่่าคงว่าไม่อืด แต่สำหรับคนถามก็คงว่าอืด มันเป็นรถครอบครัวเน้นประหยัด คงช้าบ้าง ต้องรอรอบรอจังหวะสักหน่อย  สำหรับคนที่ไม่รีบร้อน ขับปกติ เน้นใช้งานธรรมดา คิดว่าพอใช้เกียร์ออโต้แล้วจะไม่อยากกลับไปขับเกียร์ธรรมดา เพราะว่าออโต้ขับสบายกว่า  แล้วคุณย่าก็จะไม่ได้ปวดเข่าด้วย แต่ถ้าเป็นคนขับรถรีบร้อน เน้นความไว ด่วน อาจไม่ชอบก็ได้ ส่วนอัตราสิ้นเปลืองคิดว่าน่าจะมากกว่าเกียร์ธรรมดาหน่อย แต่ไม่มากหรอกครับ น่าจะรับได้
อยู่ที่ว่าคนขับเป็นคนแบบไหน......เลือกตามแบบที่ชอบละกัน...ขนาดความอืดในความรู้สึกแต่ละคนไม่เท่ากัน
vonezaa

หน้าตาดีแต่ไม่มีตังค์......รถพังก็พึ่งเมีย

« ตอบ #10 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 09:15:04 »

ผมว่าออโต้ ถ้าขับแบบปกติก็ไม่อืดนะคับ กดก็มาเหมือนกัน  แถมขับก็สบายด้วย  ส่วนอัตราการกินของผม 4afe auto 1.6  ในเมืองขับเรื่อยๆ ไม่ o/d ไม่คิกดาวน์ กิน 10 โล/ลิตรคับ  ถ้าขับแบบประหยัดสุดๆเลยในเมือง 12-14   นอกเมือง 17-18 กม/ลิตร  ถ้าอัดเต็มที่ไม่สนว่าจะกินเท่าไร ในเมืองก็ 7-8 ครับ  ส่วนเรื่องความแรงเนี้ยะพูดยากนะ ผมเคยขับรถแรงๆมาก่อนพอมาเจอ 4afe auto ผมก็ว่ามันช้าอ่ะ  แต่ถ้าเทียบทั่วไปก็พอรับได้นะคับ  และที่สำคัญ ทนครับ ซ่อมง่าย  อะไหล่ถูก
เห็นด้วยครับ......

AE LOVER
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

[v] บอลโลกทำกูชิหายหมด [v]

« ตอบ #11 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 09:55:44 »

4a auto ผมว่าอืดครับ ยิ่งนั่งเยอะยิ่งอืด

ถ้าชอบความแบบกลางๆ นั่งหลายคนแรงไม่ตกไม่อืด

ผมแนะนำ7a 1.8ในไฮทอล์คลองขับดูแล้วใช้ได้

ที่สำคัญผมว่าช่วงล่างไฮทอคดูดีกว่าครับ

http://www.autobitx.com/signup.php?referrer=sorrawis
ใครยังไม่มีเวปบิท เอาInvite ไปลองดูกันครับ
ใส่ชื่อ+พาสเวิร์ด+ อีเมลครับ
aek_ex

รถสวนสัตว์ก๊าบบ

« ตอบ #12 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 09:58:14 »

เมื่อก่อนก้อคบกะ 4a-fe ออโต้
ตอนนี้เล่น 20 V

กลายเป็นรถครอบครัวไปแล้ว
เจี๊ยบ TPZ#13

fire & rescue

« ตอบ #13 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 09:59:32 »

ตามนี้ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 10:24:03 »

ส่วนตัวผมว่าอืดไปนิดครับ เครื่อง 4a fe auto มีกรองเปลือย กราว์นวาย 8 จุด ท่อ 2 นิ้ว + lpg หัวฉีด ถ้าขับเรื่อยๆประหยัดๆโอเคเลยครับ แต่ถ้าจะปรืดปราดไม่ค่อยดีครับ กดไปรอนานครับกว่าจะขึ้น ยิ่งถ้ามีคนนั่งมาด้วยอืดมากๆครับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ขนาดท่อใหญ่ไปป่ะคับ ปกติออโต้ต้องมีแรงไอเสียอัด+วนในท่อใช่ป่าว ไม่งั้นต้นๆมันจะหายไปเลยขึ้นช้าอ่ะคับ(อีกทู้คำนวนไม่เกิน1.8อ่ะคับ) แหะ.. แหะ..
ปล.ถูกผิกขออภัยคับ รอท่านต่อไปมาเสริมคับ คำนับ คำนับ

UN_ZeeM

« ตอบ #15 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 11:44:34 »

4a fe ออโต้ 1/4 ได้ 20 วิ อ่าครับ

เครื่องนี้ ตามประสา แม่บ้านจ่ายกับข้าว..................อิอิ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 12:22:17 »

ผมว่าถ้าออโต้ด้วยกัน ยาิริสคุณยังบอกว่าอืดผมว่า สามห่วงโคตรอืดเลยครับ

ผมว่ายาริสวิ่งดีกว่าเยอะ ถ้าออโต้ด้วยกันนะ

<Art @ cz>

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 12:27:38 »

ผมว่าถ้าออโต้ด้วยกัน ยาิริสคุณยังบอกว่าอืดผมว่า สามห่วงโคตรอืดเลยครับ

ผมว่ายาริสวิ่งดีกว่าเยอะ ถ้าออโต้ด้วยกันนะ
ตามนั้น
>>lSlingtolOl<<

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 12:34:32 »

ออโต้ ท่อซัก 2 นิ้ว  พักกลาง ไส้ย้อน เก็บเสียง ผมว่า แหล่มเลย น้า ครับ 

ต้นก็โอ กลางปาย ก็ยังไหว

[YABANA Babystep]
http://www.thaiinterautocar.com >>> ซื้อ-ขาย จัด-ย้ายไฟแนนซ์ ไถ่-ถอน รถยนต์ทุกชนิด คลิก ดิ!
pgm500
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2010 19:21:18 »

ถ้าไปแบบรวดเดียวเลย เนี่ยไม่อืดเท่าไรครับ แต่ถ้าต้องการเร่งแซงแบบเฉียบพลันเนี่ยถือว่าอืดครับ
คิ๊กดาว แล้ว รู้สึกว่ามันขึ้นแต่รอบหนะครับ รถไม่พุ่งเท่าไรเลย ถ้าขับแต่ถนนสี่เลน ก็โอเคครับ
ถ้าสองเลนสวนกันนี่ เวลาแซงเหนื่อยหน่อยหนะครับ แต่ต้องลองดูเป็นคันๆ เพราะความสมบูรณ์ไม่เท่ากัน ต้องลองไปขับดูครับ ^^
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์