AE. Racing Club
05 ตุลาคม 2024 06:25:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: นิยามคำว่า"รถเดิม" "เครื่องเดิมๆ" มันเป็นอย่างไร !!!!!!!!!  (อ่าน 6081 ครั้ง)
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 13:34:29 »

วันก่อนได้มีโอกาศ ได้ลองขับ K20A ดูเครื่องกับกล่องเดิมๆมันวิ่งดีมากชอบ   

แต่ถ้าผมจูนกล่องใหม่ เพื่อ หวังแรงม้า แรงบิด (จริงจูนกล่องคงไม่มีใครต้องการม้าเท่าเดิมแน่) เพิ่มจากกล่องเดิมนี้ คือเปลี่ยน กล่องมาใช้ F-con นี้

เวลาเอาไปคุณกับคนอื่นว่าเครื่องผมเดิมๆมันจะถูกหรือเปล่า แต่เครื่องผมไม่ได้ทำอะไรนะ จูนแค่กล่อง อย่างเดียว แคม ลูก ก็ไม่มี สปริ่งก็ไม่มี

เพราะเห็นในวงการรถนี้ ชอบใช้คำนี้กันจังเลย ไม่ว่าแพ้ หรือ ชนะ

รถเดิมๆ เครื่องเดิมๆ

ก็เลยสงสัยว่า
ที่จริง คำว่าเดิมมันคืออะไร
และถ้าไม่เดิมมันคืออะไร
มีกล่อง 1 ใบนี้ ยังเดิมหรือว่าไม่เดิมแล้ว

เผื่อเวลาคุยกับคนในวงการมันจะได้รู้ว่าเป็นภาษาเดียวกันหน่อย รบกวนพี่ๆในวงการแนะนำหน่อย

6.9

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 13:38:27 »

ลองถามน้า วาซาบิ ดูครับแกบอกรถแกเดิม  ซุบซิบ

อ้างแบบนี้งานจะเข้าเปล่าฟร่ะนี่ ตู ไม่รู้ไม่ชี้

เคยี่ในบอดี้ไหนครับ น้าแฟร์ เคยลองนั่งในแจ๊สตัวแรก ดึงดีมากมาย

ปล เดิมๆผมต้องออกมาจากโรงงาน วางเครื่องยุ่นก็ไม่เดิมแล้วครับ ปิดปาก

4AGE16v เก่าแต่แรงกำลังดี
รสนิยมส่วนบุคคลกรุณาโปรดใช้วิจารณญาณในการเสพ
alicetotle <RZ>

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 13:45:53 »

เดิมๆ ผมว่าตัวเครื่องเดิมไม่ได้ทำอะไรเพิ่มเหมือนออกมาจากโรงงาน สิคับ

ฮิฮิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2010 23:01:39 โดย alicetotle » บันทึกการเข้า

cliff
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 13:55:41 »

แล้วถ้าใส่ ที่วางแก้วกดเป็นเด้ง นี่ก็ถือว่าไม่เดิมโรงงานแล้ว ชิมิ
<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 13:58:22 »

4Aคาร์บูเรเตอร์ครับเดิมๆเลย ถ้าติดแก๊สก็ไม่เดิมครับ อิอิ

COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:05:19 »

นั้นอะ......ดิ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
b a n a n a o a t
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:06:49 »

บ้างคนเปลี่ยนแม๊กมาก็ว่าไม่เดิมแล้ว แต่บางคนก็ว่าเดิม นิยามคำของคำว่าเดิมของแต่ละคนมันไม่เท่ากันจริงๆครับ

มองอีกแง่อาจเป็นการถ่อมตัวไงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:10:49 โดย oat_se » บันทึกการเข้า

PonD

zc72s

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:13:21 »

คำว่าเดิมของแต่ละคนไม่เท่ากันจริงๆอ่ะครับ ..

ทำมาเีพียบ บอกรถผมทำนิดหน่อยครับพี่ ไม่มีไรมาก เดิมๆเลย

กับอีกประเภท ทำมานิดหน่อย เปลี่ยนท่อ สายหัวเทียน กรองเปลือย แต่ว่าโม้ซะเพียบเลย
( . )jab-ben( . )

น้องใหม่ ขอปั้นx

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:15:37 »

ความเหนส่วนตัวคับ เครื่องเดิมๆก้อต้องเดิมห้ามเพิ่มหรือลดทั้งระบบไฟ ระบบน้ำมัน ระบบดูดไอดี คายไอเสีย เครื่องลงใหม่ก้อต้องเดิม ยกเว้นอุปกรส่วนควบที่ต้องทำให้เหมือนเครื่องตัวนั้นๆตอนอยู่ในบอดี้ของมัน แล้วถ้าไปเจอฮอนด้าd15b d16y b16 b18 กล่องเดิมโมรอม อย่างนี้ผมก้อแย่ซิคร้าบ เอาท่อเดิมๆสกายไลมาใส่(ใหญ่ขึ้น)อินเตอเดิมrb26(ทั้งกว้าง+หนา)เอาเบรคเดิมๆr32-33(เบรคดีขึ้น)ปั้มติ๊ก2เจ(จ่ายมากขึ้น)ของที่ว่ามาถ้าเอาไปใส่รุ่นมันก้อคือของเดิม แต่ถ้าเอาไปใส่รุ่นอื่นคงไม่ใช่เดิมคับ
ปล.แล้วแต่ว่ามาตฐานความเดิมของแต่ละท่านคับ
ปล.ถูกผิดขออภัยมา ณ ที่นี้ค้าบบบบบบบบบบบบบบบ คำนับ คำนับ คำนับ คำนับ

ToyoZa

Cheap, Fast, Reliable . . . you can only pick two!

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:28:52 »

สำหรับผม เครื่องเดิมก็คือ เครื่องสเป็คเดียวกับที่ออกแบบมาจากโรงงาน ไม่ได้อัพเกรดอะไรทั้งสิ้น ไม่ว่าจะเป็นระบบส่งกำลัง ระบบไฟ ระบบอากาศ หรือ กล่องจูนอ่ะ

flatron
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 14:29:30 »

เอาแต่เรื่องเครื่องยนต์ละกัน

มีกล่องพ่วงยัง เรียกว่าเดิมนี่คงไม่ใช่ละครับ แล้วถ้าแค่มี 5 ปุ่มโบราณๆ ปรับน้ำมันละเดิมมั้ย

ถ้าพวกรถที่กล่องเดิม โมรอม ได้นี่คงไม่เรียกว่าโครตจะเดิมเหรอ

เวลาโดนมา ก็บอกว่า โอ้ยเครื่องผมนี่เดิมๆเลย ไม่ได้มีไรในเครื่องเลยนะ (แค่มี F-Con)

เวลาชนะ ก็บอกว่า นี่ก็แค่เครื่องเดิมๆเองนะ(แค่มี F-Con)

คนโดนคง..... เอ่อ.. เพราะโดนเครื่องเดิม (ก็เจ้าของมันบอกเดิม)

กับอีกคัน มี เฮดเดอร์ มีท่อ มีกรองเปลือย แต่กล่องเดิมล่ะ เรียกว่าเดิมมั้ย แคะเข้มูก
RINSA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:02:02 »

ไม่มีการเหมือนเดิมแล้วนั้น  แอบดู
BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:04:51 »

ของผมน่าจะเข้าเกณท์เดิมนะครับ อิอิ นอกจากติดแกซเพิ่มอะ นอกนั้นเดิมมมมมม ....น้ำมันเครื่องไม่เดิมนะครับ เปลี่ยนตลอด  เหอๆๆ

ผมว่ามันถ้าจะเรียกว่าเดิมต้องเดิมจริงๆ พวกหัวเทียน กรองอากาศก็ต้องแบบเดิมๆ ล้อเดิม ยางขนาดเดิม เบรคเดิม ท่อเดิม

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:07:47 »

เครื่องเดิมจริงๆแต่ เพิ่ม IQ ให้มันฉลาด เหอะๆๆ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
KaNoP Osk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

I LOVE AE@CURZE

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:22:38 »

ต่างคนต่างความคิดครับผม เดิมไม่เดิมผมว่าแล้วแต่บุคคลมากกว่า

มันพูดยากจิงๆครับ  คำนับ คำนับ
ae110setbo
AE Racing Club Staff

SOMZAA

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:26:16 »

เดิม ๆๆ มีกล่องใบเดียว ต้องพูดแค่นั้น

arTO-TRD

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:28:52 »

เดิมสำหรับผม คือไม่เปิดฝา ครับ

เปิดฝาครอบวาว พ่นสีแล้ว นี่เรียกว่าไม่เดิม ละพี่

tum_kia

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 15:31:28 »

นั้นสิ ผมว่าออกจากศูนย์เลยอะเดิมๆ อิอิ

donut_360@CZ.18

ชีวิตเราต้องก้าวต่อไปข้างหน้า

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 16:04:17 »

ติดฟิลม์ ก้อไม่เดิมแร้วอ่ะดิ

ae-92
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

アルトワークスでドリフト

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2010 16:40:34 »

รถเดิมๆ เครื่องเดิมๆ  ซุบซิบ ผมว่ามันเป็นแค่ข้ออ้าง มากกว่าคับ คนเราพูดอะไรก้อได้แต่ รถนิสิ  ถอนหายใจ

มอไซด์ โตขึ้นผมจะเป็น Sprinter  
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์