AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 18:06:49 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีเพื่อนๆท่านใด อยู่ในวงการอุตสาหกรรมแม่พิมพ์โลหะบ้าง อยากจะขอความรู้ครับ  (อ่าน 4322 ครั้ง)
Oon_Resist .CZ
Web Administrator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 09:42:39 »

การทำท่ออลูมิเนียม ใช้ แม่พิมพ์ชนิดใดครับ วิธีการขึ้นรูปเป็นแบบไหนครับ

และ การฉีดอลูมิเนียมเป็นชิ้นๆ เช่นทำ กรอบรีโมท ใช้แม่พิมพ์ชนิดใดครับ วิธีการขึ้นรูปเป็นแบบไหนครับ

ค่าแม่พิมพ์ทั้งสองแบบต่างกันเยอะไหมครับ

ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

RINSA
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 12:07:10 »

ทำงานอยู่บริษัทอุตสาหกรรทำจานเมลามีนคะ 

การขึ้นรูป พลาสติก กะเมลามีน ต่างกัน พลาสติกทำจากเครื่องฉีดขึ้นรูป แต่เมลามีน ต้องอัดผงเมลามีน ด้วยความร้อน
ขึ้นรูปจากแม่พิมพ์ เรียกว่า โมลด์ค่ะ ตัวโมลด์จะเป็น สแตนเลสบนล่าง ตามรูปชิ้นงาน

แม่พิมพ์ ขึ้นอยู่ที่ว่าเราเลือกใช้อะไร บางอย่างใช้อีพ๊อกซี่ กะเรซิ่น ปั้นผสม ได้รูปแล้วนำผ้าสักกะหลาด มาหุ้มไว้ตามรูป
ใช้ในอุตสาหกรรมพลาสติก

คิดว่าแม่พิมพ์ท่อลูมิเนียมก็คงใช้ผ้าสักกะหลาดหุ้มไว้เหมือนกัน เพราะถ้าจะให้เป็นสแตนเลสเหมือนกัน ชิ้นงานจะเบี๊ยวได้

ส่วนกรอบรีโมท ใช้วิธีฉีดพลาสติก ด้วยเครื่องมือคะ ตอนนี้มีการนำเมลามีน มาใช้ ผสม จากจีนแดง เป็นเมลามีน ยูเรีย ในการทำท่อ ทำสวิสต์ไฟ เพราะชิ้นงานจะมีความเหนียวดีกว่า แต่กินเข้าไปก็อันตรายเหมือนกัน

ถูกผิด ไม่ทราบแต่มีความรู้ในที่ทำงานอยู่บ้างคะ  คำนับ คำนับ

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 12:43:25 »

ทำงานอยู่บริษัทอุตสาหกรรทำจานเมลามีนคะ 

การขึ้นรูป พลาสติก กะเมลามีน ต่างกัน พลาสติกทำจากเครื่องฉีดขึ้นรูป แต่เมลามีน ต้องอัดผงเมลามีน ด้วยความร้อน
ขึ้นรูปจากแม่พิมพ์ เรียกว่า โมลด์ค่ะ ตัวโมลด์จะเป็น สแตนเลสบนล่าง ตามรูปชิ้นงาน

แม่พิมพ์ ขึ้นอยู่ที่ว่าเราเลือกใช้อะไร บางอย่างใช้อีพ๊อกซี่ กะเรซิ่น ปั้นผสม ได้รูปแล้วนำผ้าสักกะหลาด มาหุ้มไว้ตามรูป
ใช้ในอุตสาหกรรมพลาสติก

คิดว่าแม่พิมพ์ท่อลูมิเนียมก็คงใช้ผ้าสักกะหลาดหุ้มไว้เหมือนกัน เพราะถ้าจะให้เป็นสแตนเลสเหมือนกัน ชิ้นงานจะเบี๊ยวได้

ส่วนกรอบรีโมท ใช้วิธีฉีดพลาสติก ด้วยเครื่องมือคะ ตอนนี้มีการนำเมลามีน มาใช้ ผสม จากจีนแดง เป็นเมลามีน ยูเรีย ในการทำท่อ ทำสวิสต์ไฟ เพราะชิ้นงานจะมีความเหนียวดีกว่า แต่กินเข้าไปก็อันตรายเหมือนกัน

ถูกผิด ไม่ทราบแต่มีความรู้ในที่ทำงานอยู่บ้างคะ  คำนับ คำนับ

ขอบคุณครับ  คำนับ คำนับ คำนับ

pkandtom@van wagon
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ความสวยและความแรงต้องมาคู่กับความแพงและความบ้าบิ่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 12:47:55 »

ถ้าเป็นแม่พิมพ์โลหะก็น่าจะมีอยู่2แบบคือแม่พิมพ์หล่อขึ้นรูปกับแม่พิมพ์อัดขึ้นรูป
1.แม่พิมพ์หล่อน่าจะถูกกว่าขึ้นรูปง่ายกว่า
2.แม่พิมพ์อัดน่าจะแพงกว่าแต่แข็งแรงมากกว่ามีความหนาแน่นของหล็กมากกว่า
ตัวอย่างง่ายเช่นล้อแม็กซ์ครับ ถ้าหล่อขึ้นรูปจะถูกกว่าคุณภาพด้อยกว่าแต่ถ้าเป็นอัดขึ้นรูป(ฟอร์จ)ที่รู้จักกันจะแพงกว่าแต่แข็งแรงเพราะมีความหนาแน่นของเหล็กมากกว่าครับ ซุบซิบ

จำหน่ายครอบคาลิปเปอร์เบรคราคาคู่ละ 370 บาท ครับมี 3 สีและ 3 ยี่ห้อมาให้เลือกกันครับ แดง น้ำเงิน เหลือง โลโก้ SPOON BREMBO TRD ส่วนทรงใหม่ 450 บาท ติดตั้งเองได้ครับ ใช้ซิลิโคนยึดและมีคิ้วJAZZ หงุดหงิด ราคา 550 ต่อ1ชุดครับ + ค่าส่ง EMS 100 ครับ
โทรมาสอบถามกันได้ราคาเออีครับ 080-430-5288 เค ตลอดเวลา

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 13:59:11 »

ถ้าเป็นแม่พิมพ์โลหะก็น่าจะมีอยู่2แบบคือแม่พิมพ์หล่อขึ้นรูปกับแม่พิมพ์อัดขึ้นรูป
1.แม่พิมพ์หล่อน่าจะถูกกว่าขึ้นรูปง่ายกว่า
2.แม่พิมพ์อัดน่าจะแพงกว่าแต่แข็งแรงมากกว่ามีความหนาแน่นของหล็กมากกว่า
ตัวอย่างง่ายเช่นล้อแม็กซ์ครับ ถ้าหล่อขึ้นรูปจะถูกกว่าคุณภาพด้อยกว่าแต่ถ้าเป็นอัดขึ้นรูป(ฟอร์จ)ที่รู้จักกันจะแพงกว่าแต่แข็งแรงเพราะมีความหนาแน่นของเหล็กมากกว่าครับ ซุบซิบ

ขอบคุณครับ  คำนับ คำนับ คำนับ

Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 15:35:46 »

การทำท่ออลูมิเนียม ใช้ แม่พิมพ์ชนิดใดครับ วิธีการขึ้นรูปเป็นแบบไหนครับ

และ การฉีดอลูมิเนียมเป็นชิ้นๆ เช่นทำ กรอบรีโมท ใช้แม่พิมพ์ชนิดใดครับ วิธีการขึ้นรูปเป็นแบบไหนครับ

ค่าแม่พิมพ์ทั้งสองแบบต่างกันเยอะไหมครับ

กรรมวิธีขึ้นรูปผลิตอลูมิเนียม
     - ฟอสชิ่ง ( ประเภทท่อ  แท่ง ทรงกลม )
     - รีดขึ้นรูป (อลูมิเนียมเส้นหน้าตัด รูปทรงกรวง และไม่กรวง)

การผลิตท่ออลูมิเนียม ส่วนใหญ่จะใช้แบบรีดขึ้นรูป โดยเอาอลูมิเนียมแผ่นมารีด , ม้วน และเชื่อมประสานรอยต่อด้วยการเชื่อแบบซีล
พวกนี้จะใช้เครื่องม้วน ไม่มีแม่พิมพ์ ซึ่งต้นทุนจะต่ำที่สุด

ส่วนการผลิตชิ้นส่วนอื่นๆ เช่นกรอบรีโมท หรือชิ้นส่วนยานยนต์แบบรูปร่างซับซ้อน
จะใช้วิธีฉีดขึ้นรูป ด้วยเครื่องฉีดอลูมิเนียม ( หลักการคล้ายกับเครื่องฉีดพลาสติกครับ )
พวกนี้ต้องใช้แม่พิมพ์สำหรับฉีดอลูมิเนียมเป็นองค์ประกอบหลัก ค่าใช้จ่ายในการผลิตจะสูงมาก

หากรูปร่างไม่ซับซ้อนมาก
การปั๊มขึ้นรูป ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่นิยมนำมาใช้กันครับ

ส่วนราคาแม่พิมพ์
จะขึ้นอยู่กับขนาดและความซับซ้อนของชิ้นงาน แม่พิมพ์ฉีดอลูมิเนียมบางแบบ มีราคาซื้อรถซุปเปอรืคาร์ขับได้สบายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กุมภาพันธ์ 2010 15:37:51 โดย Handyman » บันทึกการเข้า

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี

« ตอบ #6 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 15:41:14 »

กรรมวิธีขึ้นรูปผลิตอลูมิเนียม
     - ฟอสชิ่ง ( ประเภทท่อ  แท่ง ทรงกลม )
     - รีดขึ้นรูป (อลูมิเนียมเส้นหน้าตัด รูปทรงกรวง และไม่กรวง)

การผลิตท่ออลูมิเนียม ส่วนใหญ่จะใช้แบบรีดขึ้นรูป โดยเอาอลูมิเนียมแผ่นมารีด , ม้วน และเชื่อมประสานรอยต่อด้วยการเชื่อแบบซีล
พวกนี้จะใช้เครื่องม้วน ไม่มีแม่พิมพ์ ซึ่งต้นทุนจะต่ำที่สุด

ส่วนการผลิตชิ้นส่วนอื่นๆ เช่นกรอบรีโมท หรือชิ้นส่วนยานยนต์แบบรูปร่างซับซ้อน
จะใช้วิธีฉีดขึ้นรูป ด้วยเครื่องฉีดอลูมิเนียม ( หลักการคล้ายกับเครื่องฉีดพลาสติกครับ )
พวกนี้ต้องใช้แม่พิมพ์สำหรับฉีดอลูมิเนียมเป็นองค์ประกอบหลัก ค่าใช้จ่ายในการผลิตจะสูงมาก

หากรูปร่างไม่ซับซ้อนมาก
การปั๊มขึ้นรูป ก็เป็นอีกวิธีหนึ่งที่นิยมนำมาใช้กันครับ

ส่วนราคาแม่พิมพ์
จะขึ้นอยู่กับขนาดและความซับซ้อนของชิ้นงาน แม่พิมพ์ฉีดอลูมิเนียมบางแบบ มีราคาซื้อรถซุปเปอรืคาร์ขับได้สบายๆครับ

ขอบคุณพี่อู๊ดครับ  คำนับ คำนับ คำนับ

Roj summit
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 23:40:08 »

ตอบแบบแค่ที่ตัวเองรู้นะครับ ในฐานะที่ทำงานด้านแม่พิมพ์มา สิบกว่าปี
เรื่องทำท่ออลูมิเนียมอันนี้ไม่เคยไปดูที่โรงงานนะครับ เดี๋ยวถามเพื่อนให้อีกที
ส่วนเรื่องของชิ้นส่วนอลูมิเยมที่ถามนั้นขอตอบดังนี้ครับ

ปัจจุบันบ้านเราการผลิตชิ้นส่วนที่ทำจากอลูมิเนียมมีด้วยกันหลัก ๆ อยู่สักสองแบบ คือการหล่อกับการฉีดครับ
การหล่อไม่ต้องพูดถึงครับแม่พิมพ์ราคาถูกมากหรือบางครั้งอาจจะไม่ต้องใช้แม่พิมพ์เลยด้วยซ้ำ ให้นึกถึงการหล่อเหล็กทั่วไป หรือถ้ายังนึกไม่ออกให้นึกถึงการหล่อพระครับ ใช้ในงานที่มีขนาดใหญ่หน่อยและมีรูปร่างที่ไม่ซับซ้อน และไม่ต้องใช้ความละเอียดมาก เขาจะใช้การขึ้นรูปจากโฟมครับ แล้วเอาทรายมาพอกไว้ครับ ส่วนทรายก็จะมีส่วนผสมพิเศษนะครับไม่ใช่ทรายทั่วไป ทีนี้ก็ทำรูสำหรับเพื่อที่จะเทน้ำอลูมินั่มเข้าไป น้ำอลูมินั่มที่ร้อนจัดก็จะเข้าไปแทนที่โฟมครับ โฟมก็จะใหม้หายไป เราก็จะได้ชิ้นงานอลูมินั่มมาแทนครับ

ส่วนชิ้นงานที่มีความละเอียด และมีการควบคุมขนาดที่แน่นอน เช่นล้อรถมอเตอร์ไซค์ เสื้อสูบ ดุมล้อ แคร้งเครื่อง ฝาสูบ ฯลฯ เราจะใช้วิธีฉีดครับ แม่พิมพ์ฉีดอลูมินั่มเรียกว่า  Mold Diecast ครับ 
ราคาของแม่พิมพ์ อยู่ที่หลักแสนครับ ขึ้นอยู่กับขนาด และความยากของชิ้นงานครับ บางตัวเป็นล้าน และหลายล้านครับ ที่โรงงานผมทำอยู่ครับ
ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ ยังมีอีกเยอะครับ แต่แค่นี้ก็คาดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับ จขกท. บ้างนะครับ
อ้อถ้ามีข้อสงสัยด้านแม่พิมพ์ pm มาถามได้ครับ ยินดีครับ

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 08:49:12 »

ตอบแบบแค่ที่ตัวเองรู้นะครับ ในฐานะที่ทำงานด้านแม่พิมพ์มา สิบกว่าปี
เรื่องทำท่ออลูมิเนียมอันนี้ไม่เคยไปดูที่โรงงานนะครับ เดี๋ยวถามเพื่อนให้อีกที
ส่วนเรื่องของชิ้นส่วนอลูมิเยมที่ถามนั้นขอตอบดังนี้ครับ

ปัจจุบันบ้านเราการผลิตชิ้นส่วนที่ทำจากอลูมิเนียมมีด้วยกันหลัก ๆ อยู่สักสองแบบ คือการหล่อกับการฉีดครับ
การหล่อไม่ต้องพูดถึงครับแม่พิมพ์ราคาถูกมากหรือบางครั้งอาจจะไม่ต้องใช้แม่พิมพ์เลยด้วยซ้ำ ให้นึกถึงการหล่อเหล็กทั่วไป หรือถ้ายังนึกไม่ออกให้นึกถึงการหล่อพระครับ ใช้ในงานที่มีขนาดใหญ่หน่อยและมีรูปร่างที่ไม่ซับซ้อน และไม่ต้องใช้ความละเอียดมาก เขาจะใช้การขึ้นรูปจากโฟมครับ แล้วเอาทรายมาพอกไว้ครับ ส่วนทรายก็จะมีส่วนผสมพิเศษนะครับไม่ใช่ทรายทั่วไป ทีนี้ก็ทำรูสำหรับเพื่อที่จะเทน้ำอลูมินั่มเข้าไป น้ำอลูมินั่มที่ร้อนจัดก็จะเข้าไปแทนที่โฟมครับ โฟมก็จะใหม้หายไป เราก็จะได้ชิ้นงานอลูมินั่มมาแทนครับ

ส่วนชิ้นงานที่มีความละเอียด และมีการควบคุมขนาดที่แน่นอน เช่นล้อรถมอเตอร์ไซค์ เสื้อสูบ ดุมล้อ แคร้งเครื่อง ฝาสูบ ฯลฯ เราจะใช้วิธีฉีดครับ แม่พิมพ์ฉีดอลูมินั่มเรียกว่า  Mold Diecast ครับ 
ราคาของแม่พิมพ์ อยู่ที่หลักแสนครับ ขึ้นอยู่กับขนาด และความยากของชิ้นงานครับ บางตัวเป็นล้าน และหลายล้านครับ ที่โรงงานผมทำอยู่ครับ
ขี้เกียจพิมพ์แล้วครับ ยังมีอีกเยอะครับ แต่แค่นี้ก็คาดว่าน่าจะเป็นประโยชน์กับ จขกท. บ้างนะครับ
อ้อถ้ามีข้อสงสัยด้านแม่พิมพ์ pm มาถามได้ครับ ยินดีครับ

ขอบคุณมากครับ  คำนับ คำนับ คำนับ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 09:42:57 »

น้าจะทำโปรเจคอะไรง่า

ทำ ท่อไอดีใหม่เหรอ

« ตอบ #10 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 09:51:02 »

น้าจะทำโปรเจคอะไรง่า

ทำ ท่อไอดีใหม่เหรอ

อ๋อ พอดีเจ้านายพี่อยากพัฒนาผลิตภัณฑ์ของบริษัทอะเลยโยนการบ้านมาให้

leehyong
มือใหม่หัดขับ
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 13:46:02 »

ขอบคุณครับ

จำหน่าย ลวด pc wire ลวดผูกเหล็ก เหล็กปลอก คุณภาพมาตรฐาน ทุกชนิด
COROLLABOY

I มิถุนา ing = ฉันกำลัง JUN งงปะ กิกิ

« ตอบ #12 เมื่อ: 31 มกราคม 2012 17:22:50 »

ราคาแม่พิมพ์ตัดแพงกว่าครับถ้าเงื่อนไขด้านรูปร้างเหมือนกัน แต่แม่พิมพ์ฉีดจะแพงที่ค่าทำผิวครับ

ผมไม่ค่อยมีประสพการณ์กับแม่พิมพ์ฉีดมากลายละเอียดเลยไม่ค่อยรู้ครับ

การทำท่อ AL ส่วนมากจะใช้ดายม้วนครับ โดนการเอา AL แผ่นที่ cut size มาแล้วมาขึ้นดายม้วน ทั้งพั้นและดายนั้นส่วนมากจะใช้เป็นเหล็ก SKD ครับแล้วชุบผิว แต่กระบวนการนี้จะต้องใช้เครื่องจักรร่วมด้วย ซึ่งราคาเครื่องแพงมากครับ
ถ้าจากท่อแล้วทำการดัดให้ไม่มีคอคอดจะให้เครื่องดัดที่มีบอลเมนเดลครับ ตรงนี้จะได้งานที่เนียนสวยและเร็วมากๆครับ

แต่ถ้าเป็นงานชิ้นส่วนเครื่องไฟฟ้าแนะนำให้เป็นแม่พิมพ์ฉีด หรือเป็นพวกไดรแคสติ่งครับ แค่จะต้องเอามา MC เก็บรายละเอียดอีกเล็กน้อย ซึ่งเครื่องจักรก็ราคาสูงครับ

อยากได้ท่อไอเสียโทรมา 084-3608339
https://www.facebook.com/BestThorThep
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=108304.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์