AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 21:36:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำเรื่องช่วงล่าง ae92 ให้หน่อยครับ  (อ่าน 5641 ครั้ง)
Kidsterz
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 22:12:08 »

อยากจะเปลี่ยนเป็นของ ญี่ปุ่นยกชุดเลยครับ มีใครพอมีข้อมูลช่วยแนะนำหน่อยครับ ทั้งราคา และที่หาซื้อครับ ขอบคุณมากครับ
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มีนาคม 2010 22:18:38 »

ในหน้าขายมีเยอะเลย

Kidsterz
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 เมษายน 2010 22:45:59 »

ถ้าจะใส่โช๊ค และจานดิสของ levin นี่ต้องแปลงอะไรบ้างครับ จานดิสต้องซื้อติดดุมด้วยหรือป่าว หรือว่าเอาแต่จานแล้วใช้ดุมเดิม รบกวนแนะนำหน่อยครับ
AE 71
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

(You'll Never walk Alone)

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 เมษายน 2010 00:55:33 »

อ่านหนังสือ  รอ

อะไหล่ AE สเปค เมกา USA http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=111679.0
Prince of ae92gti (หนุ่ย)
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษที ที่ผมมันจน

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 เมษายน 2010 14:00:50 »

อยากจะเปลี่ยนเป็นของ ญี่ปุ่นยกชุดเลยครับ มีใครพอมีข้อมูลช่วยแนะนำหน่อยครับ ทั้งราคา และที่หาซื้อครับ ขอบคุณมากครับ
เปลืยนเพื่ออะไรครับ ต้องถามความต้องการก่อนครับ

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 เมษายน 2010 14:02:17 »

เปลืยนเพื่ออะไรครับ ต้องถามความต้องการก่อนครับ
งบประมาณที่มีอยู่ด้วยคับ เผื่อจะได้แนะนำถูก

Kidsterz
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 21:22:10 »

เหตุผลที่ต้องการเปลี่ยนนะครับเรื่องแรกก็คือเรื่องเบรค จานดิสเดิมมันเป็นจานตันๆ ไม่มีครีบระบาย ทำให้เวลาขับไปเที่ยวเขา ผ้าเบรคมักจะไหม้ง่ายกว่ารถทั่วไป เพราะจานเบรคมีความร้อนสะสมสูง และอีกเรื่องของระบบเบรคคือเบรคไม่ค่อยอยู่ครับ ส่วนเรื่องช่วงล่างอื่นๆก็เริ่มจะมีปัญหาตามมา เริ่มจากมีเสียงดังกุกๆกักๆถ้าถนนไม่เรียบ เคยไปเข้าร้านซ่อมมาแล้ว ก็ยังไม่หาย เลยอยากได้ช่วงล่าง levin มาใช้ แต่ยังไม่มีความรู้ว่ามันจะซื้อมาใส่ยกชุดได้หรือไม่ หรือว่าได้แค่โช๊คกับจากเบรค และต้องใส่ตรงรุ่น ae92 หรือไม่ หรือใส่ของ ae100 101 110 111 ได้ด้วยกันหมด รบกวนผู้มีประสบการณ์อธิบายให้ฟังหน่อยครับ เรื่องงบประมาณ ขอให้เป็น levin เป็นพอครับ ค่อยๆหา ค่อยๆทำไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2010 21:24:15 โดย Kidsterz » บันทึกการเข้า
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 21:32:17 »

ผม ว่า แยก ออกเป็น 2 เรื่องนะ  ช่วงล่าง กับ เบรค

สำหรับ เบรค แนะนำ อย่างนี้ ครับ  หา ดุมหน้า AE ที่เป็น จาน ขนาด 10.2  นิ้ว แล้วก็ หนา 22 มิล หรือ 18 มิล ( 22 หายากหน่อย)  พร้อมคาลิปเปอร์ 1 พอท สแตนดาร์ด  มาแทน  ดุมเดิม ที่เป็น จา่น 9 นิ้ว  ก็ พอ ครับ   

ส่วนเรื่องช๊อค จากที่ผมเคยใช้ของเชียงกง มาก่อน พบว่า  ซื้อเก่า เน่าเีชียงกง ๆ ก็ ต้นละ 1000-1500    สู้ เบิกใหม่ๆ เมืองไทย ดีกว่า ครับ  4 ต้น ใหม่ ชัวร์ๆ  ไม่ต้องลุ้น   นอกจากซะว่า คุณเป็นลูกหลาน ร้าน เค๊าอ่ะ แบบนั้น ถึงจะพอที่จะได้ของที่สภาพดีหน่อย ครับ

ส่วนเสียงกุ๊ก กั๊กๆ  ผมว่า ลองไล่ เปลี่ยน พวก ลูกหมาก ในจุดต่างๆ แล้วก็ บูช ในส่วนต่างๆ ก็ น่าจะโอเค ครับ
AE 71
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

(You'll Never walk Alone)

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 22:21:05 »

อ่านหนังสือ เห็นด้วยครับ  ของใหม่ดีกว่าครับ  แต่ผมไปแต่งโช๊คเป็นปรับเกลียวหน้า หลัง  แต่กระด้างไปนิดครับ

อะไหล่ AE สเปค เมกา USA http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=111679.0
Kidsterz
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 20:22:31 »

แล้วพวกปีกนกละครับ ใส่ของ levin ได้หรือป่าวครับ ถ้าได้แล้วจะมีผลต่างกันบ้างไหมครับ
NICK AE92
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 21:34:48 »

ของผมโช๊คเดิมออกตัวทีแบบเรือเลยครับ
plew_ch

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 22:18:11 »

AE92 ลองทำแบบนี้ซิ
หน้า เอาโช๊คเชียงกงของAE101 มาทั้งต้น รวมเอาดุมล้อยกมาเลย หาพ่วกแกนใหญ่ก็ดี เพราะได้จานเบรคใหญ่ขึ้น ส่วนโช๊ค 101 หาง่ายและถูกกว่า92 อนาคตเปลี่ยนจะได้ประหยัดเงิน ยกมาทั้วต้นขันน๊อตใส่92ได้ ส่วนหม้อลมเบรค แม่ปั๊มตัวบนถอดมาล้างเปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊มด้วย
อย่างอื่นที่เกี่ยวกับช่วงล่าง ไปเปลี่ยนหรือซ่อมก็แล้วแต่เงิน ลูกหมาก บูชยาง ทั้งหลายไล่เปลี่ยนให้หมด แน่นแนนอน ของไทยก็ได้  
ด้านหลัง ก็ยกเอาโช๊คหลังเชียงกง AE101ทั้งต้นมาใส่ ไม่ต้องเอาดิสเบรคมานะ ไม่จำเป็นเลย เช็คดูว่าพ่วกลูกยาง บูช ลูกหมากกันโคลง ไม่ดีก็เปลี่ยน
ดั๊มเบรคเดิมฯดีแล้ว ถอดมาเปลียนผ้าเบรคใหม่ หรือถ้ายังหนาก็ขัดให้มันสักด้วยผ้าทราย และขัดดุมด้วย เปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊ม ตั้งผ้าเบรคให้ชิด พร้อมไล่ลมในน้ำมันเบรคใหม่หมด ก็จบ
ที่แนะให้เปลี่ยนมาใช้โช๊คทั้งต้นae101 เพราะ วันข้างหน้าจะเปลี่ยนโช๊ตใหม่ ราคามันถูกกว่าของ 92 ก็เอาของ101มาใส่เลย เพราะสปริงก็เป็นของ101อยู่แล้ว
Kidsterz
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 21:11:49 »

AE92 ลองทำแบบนี้ซิ
หน้า เอาโช๊คเชียงกงของAE101 มาทั้งต้น รวมเอาดุมล้อยกมาเลย หาพ่วกแกนใหญ่ก็ดี เพราะได้จานเบรคใหญ่ขึ้น ส่วนโช๊ค 101 หาง่ายและถูกกว่า92 อนาคตเปลี่ยนจะได้ประหยัดเงิน ยกมาทั้วต้นขันน๊อตใส่92ได้ ส่วนหม้อลมเบรค แม่ปั๊มตัวบนถอดมาล้างเปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊มด้วย
อย่างอื่นที่เกี่ยวกับช่วงล่าง ไปเปลี่ยนหรือซ่อมก็แล้วแต่เงิน ลูกหมาก บูชยาง ทั้งหลายไล่เปลี่ยนให้หมด แน่นแนนอน ของไทยก็ได้ 
ด้านหลัง ก็ยกเอาโช๊คหลังเชียงกง AE101ทั้งต้นมาใส่ ไม่ต้องเอาดิสเบรคมานะ ไม่จำเป็นเลย เช็คดูว่าพ่วกลูกยาง บูช ลูกหมากกันโคลง ไม่ดีก็เปลี่ยน
ดั๊มเบรคเดิมฯดีแล้ว ถอดมาเปลียนผ้าเบรคใหม่ หรือถ้ายังหนาก็ขัดให้มันสักด้วยผ้าทราย และขัดดุมด้วย เปลี่ยนลูกยางแม่ปั๊ม ตั้งผ้าเบรคให้ชิด พร้อมไล่ลมในน้ำมันเบรคใหม่หมด ก็จบ
ที่แนะให้เปลี่ยนมาใช้โช๊คทั้งต้นae101 เพราะ วันข้างหน้าจะเปลี่ยนโช๊ตใหม่ ราคามันถูกกว่าของ 92 ก็เอาของ101มาใส่เลย เพราะสปริงก็เป็นของ101อยู่แล้ว
โช๊ค ae101 กับ ae92 มันใส่กันได้ทั้งหน้าหลังเลยเหรอครับ งั้นผมซื้อยกมาทั้งดุมทั้งแพเลยได้ป่าวครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์