AE. Racing Club
28 กันยายน 2024 01:13:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถไม่ค่อยได้ขับ จำเป็นต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยๆไหมครับ  (อ่าน 7485 ครั้ง)
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010 20:02:15 »

ผม วิ่ง สัปดาห์ ละ 100 โล  ไป กลับ พัทยา-แบริ่ง  เฉพาะวันจันทร์

ที่เหลือ จอด   

-- ความเห็นส่วนตัวนะ --

ผมใช้น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ 100% ของ โตโยต้า ก็ เปลี่ยน ตามระยะที่วิ่งครับ คือ 10,000 โล   เพราะ เป็น สังเคราะห์ มันเลย ให้ความหล่อลื่น นานกว่า ชนิดอื่นๆ
พูดง่ายๆว่า อุณหภูมิ และความชื้น เปลี่ยนมันได้น้อย 

แต่ถ้า คุณใช้น้ำมันเครื่อง ธรรมดา ที่มาจากปิโตรเลียม ที่ส่วนใหญ่ เปลี่ยนกันทุกๆ 5000 โล   เมื่อจอดรถ นิ่งๆ นานๆ น้ำมันจะสะสม ความชื้น ในตัวมันครับ นึกออกมั๊ยครับ   ทำให้ ประสิทธิภาพ ในการหล่อลื่น ลดลง   ก็ควรจะเปลี่ยนถ่าย ครับ   กึ่งสังเคราะห์ ก้ เช่นกัน เพราะ มันมีน้ำมันจากปิโตรเลียมผสม ด้วย ก็ ควรเปลี่ยนถ่าย ตามระยะที่วิ่ง  หรือ ระยะเวลาด้วยครับ  อันไหน ถึงก่อน ก็ เปลี่ยนถ่ายก่อน ครับ 

ถ้าจอดนิ่งๆ 3 เดือน ผม ก็ ถ่ายออกแล้ว ครับ Wink   
smilegames
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 05 มีนาคม 2010 21:26:39 »

นี่อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งนะครับที่เขาว่า ซื้อรถมือสองจากเต้น สิ่งที่ควรทำ คือ เปลี่ยนถ่ายที่เป็นของเหลวหมด เพราะรถจอดไว้นาน มันต้องมีตะกอนนอนก้น หรือมีความชื้นมาก

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์