AE. Racing Club
09 ตุลาคม 2024 21:21:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ (เกี่ยวกับ Note book)  (อ่าน 2939 ครั้ง)
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 22:42:53 »

เมื่อ ซักครู่ กระผมทำ โน้ตบุ๊กที่ใช้อยู่ทุกวัน  หล่น จากที่สูงพอประมาณ จอแตก เลยครับ น้ำสีดำๆ ออกเต็มหน้าจอเลยครับ

เซง มากมาย  

พี่ๆ น้องๆ ใครพอรู้แหล่ง ซื้อ หน้าจอ มือสอง  บ้างครับ

Acer Aspire 4315 ครับ ขนาดจอ น่าจะ 14.1 นิ้วครับ

รบกวนด้วยนะครับ  
เดือดร้อนจริงๆครับ งานอยู่ในเครื่อง นี้เยอะเลยครับ

ราคามือ 1 ถามช่างมา 3900 ครับ   เอ๋อ เอ๋อ เอ๋อ
Night54
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 22:48:13 »

มีจอคอมตั้งโต๊ะมั้ยพี่โต้ เอาจอคอมมาเสียบข้างๆโน้ตบุ๊คดูก่อนนะคับ แล้วเปิดเครื่องดูว่าเครื่องทำงานได้ปกติมั้ย
ถ้าทำงานได้ก็รีบก๊อบงานไว้ก่อนเลย ส่วนเรื่องแหล่งซื้อขายจอนี่ ไม่รู้คับ ต้องขอโทษที
ป้านู๋อ้อ_TZ#051
AE Racing Club Staff

สังกัด โซนธนบุรี

« ตอบ #2 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 22:49:16 »

โห...เป็นป้านะ เจอแบบนี้ คงเซ็งเลยอะ.. ซุบซิบ   . เอาใจช่วยนะจ๊ะ  เต้นระบำ

ปล. เดี๋ยวป้าลอง pm ถามพี่ไทร โซนธน ให้นะจ๊ะ แกทำงานอยู่ศูนย์ซ่อมโน๊ตบุ๊ค (แต่ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร)  แหะ.. แหะ..

---  อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน อยากถึงฝันต้องอดทน ---
arTO-TRD

« ตอบ #3 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 22:52:54 »

มีจอคอมตั้งโต๊ะมั้ยพี่โต้ เอาจอคอมมาเสียบข้างๆโน้ตบุ๊คดูก่อนนะคับ แล้วเปิดเครื่องดูว่าเครื่องทำงานได้ปกติมั้ย
ถ้าทำงานได้ก็รีบก๊อบงานไว้ก่อนเลย ส่วนเรื่องแหล่งซื้อขายจอนี่ ไม่รู้คับ ต้องขอโทษที

ขอบคุณครับ  พี่ไนท์   เดี๊ยวจะลอง ดูครับ 

โห...เป็นป้านะ เจอแบบนี้ คงเซ็งเลยอะ.. ซุบซิบ   . เอาใจช่วยนะจ๊ะ  เต้นระบำ

ปล. เดี๋ยวป้าลอง pm ถามพี่ไทร โซนธน ให้นะจ๊ะ แกทำงานอยู่ศูนย์ซ่อมโน๊ตบุ๊ค (แต่ไม่แน่ใจว่ายี่ห้ออะไร)  แหะ.. แหะ..

ขอบคุณครับ พี่อ้อ  อยากได้มือสอง นะ อิอิ  เดือนนี้ แต่งรถ  และเที่ยวบ่อยไป นิส  แหะๆ
hayata

« ตอบ #4 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 22:53:46 »

โน้ตบุค มีน้ำข้างในด้วยเหรอฮะ นี่ไม่รู้จริงๆๆนะไม่ได้แซว

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
arTO-TRD

« ตอบ #5 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 23:04:23 »

อะ อันนี้ ต้องลอง  หล่น จากโต๊ะ  กระแทกกระเบื้องครับ พี่พง 

น้ำมัน กลิ้งๆ ในจอ  เลยคั๊ป
norma_niggy

« ตอบ #6 เมื่อ: 12 มีนาคม 2010 23:44:30 »

ไปเปลี่ยนมาเมื่อปลายปีที่แล้วจอใหม่ 14.1 เครื่อง acer จอที่เปลี่ยนให้เป็นของ LG หมดไป 3000 ที่พันทิพ

มีแค่เนี๊ย
Haltech E6X
MSD DIS4 PLUS
มันเศร้าน่ะอยู่คนเดียว
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 08:05:02 »

ผมหาเหมือนกันของผมลูกมันเล่นแพ้เกมส์มันกระทึบซะจอแตกเลยครับ แหะ.. แหะ..
RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 09:18:56 »

แล้วน้ำอะไรที่ออกมาจากจอเนี่ย งง

anuuna99

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 09:27:37 »

น้ำแตกกระจาย เสียตังอีกแล้ว สิ
noohnu

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 09:30:47 »

อ่่า
แล้วน้ำอะไรที่ออกมาจากจอเนี่ย งง
อ่า....จอ LCD เนี่ย มันมีชื่อเต็มๆ ว่า Liquid Crystal Display ครับ ในพื้นที่ 1 จุดจะประกอบไปด้วยผนึกที่มีการยิงแสง แดง น้ำเงิน เขียว ที่ต่างตากกันครับ สีที่เปลี่ยนไปมาได้นั้น เพราะมันถูกกระตุ้นด้วยกระแสไฟที่มีความถี่ที่สูงมากๆ สลับไปมา และการที่มันมีน้ำสีคล้ำไหลออกมา จริงๆ มันไม่ใช่น้ำครับ แต่เป็นการรวมตัวของผลึกอ่ะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Liquid_crystal_display

ส่วนเรื่องอะไหล่จอ ต้องลองไปที่ พันทิพน์, IT Mall หรือตะวันนาครับ Spec มันจะใกล้เคียงกันครับ....อยู่ที่ราคามากกว่า

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 11:54:09 »

อ่่า
อ่า....จอ LCD เนี่ย มันมีชื่อเต็มๆ ว่า Liquid Crystal Display ครับ ในพื้นที่ 1 จุดจะประกอบไปด้วยผนึกที่มีการยิงแสง แดง น้ำเงิน เขียว ที่ต่างตากกันครับ สีที่เปลี่ยนไปมาได้นั้น เพราะมันถูกกระตุ้นด้วยกระแสไฟที่มีความถี่ที่สูงมากๆ สลับไปมา และการที่มันมีน้ำสีคล้ำไหลออกมา จริงๆ มันไม่ใช่น้ำครับ แต่เป็นการรวมตัวของผลึกอ่ะครับ ผิดถูกประการใดขออภัยด้วยครับ ข้อมูลจาก http://en.wikipedia.org/wiki/Liquid_crystal_display

ส่วนเรื่องอะไหล่จอ ต้องลองไปที่ พันทิพน์, IT Mall หรือตะวันนาครับ Spec มันจะใกล้เคียงกันครับ....อยู่ที่ราคามากกว่า

คำนับ คำนับ  ขอบคุณมากค่ะสำหรับความรู้ พอดีใช้ โน๊ตบุ๊ค ของ acer ด้วย เคยทำหล่นตกจากรถเลย ดีที่ไม่แตก

Hunter_JIK.CZ48

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #12 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 12:13:06 »

3800ต่างจังหวัดไม่แพงครับ ถ้าในกรุงเทพก็แล้วแต่ร้านเลยครับ

acer ยังดีครับ Sony ใช้ พาแนลของ ฟิลลิป 13.1นิ้ว ราคาตอนนั้นเปลีย่นให้ลูกค้าไป9700 ถ้าเบิกศูนย์ 18000

iambeerse
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 12:16:09 »

ใช่ๆ 3800 ไม่แพงเลยครับ

ของผมก็เพิ่งจะเปลี่ยนให้ลูกค้าไป 4920 ราคา 3500 บาท ที่หาดใหญ่นะ...

แอร์เย็น เพลงเพราะ เบาะนุ่ม

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 มีนาคม 2010 17:09:48 »

มือสองเชียร์รังสิตเพียบ เดินดูครับถูกพอรับได้ แต่ต้องเดินหลายๆร้าน

arTO-TRD

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 มีนาคม 2010 20:15:44 »

ขอบ คุณ สำหรับคำแนะนำครับ พี่

ก็คง  ยึดเครื่อง ภรรยาที่รักใช้ไปซักพัก ฮา ฮา

เครื่อง ผม  สิ้นเดือน ค่อยว่ากัน

3500 ครับ เปลี่ยนใหม่  เอาเครื่องไปให้ร้านที่ สริทกันดูให้แล้วครับ

ปล. แจ้งเตือน เวลาดูหนัง AV อย่าเปิดดัง เบาๆ เพราะ เวลาใคร มาเคาะประตู ตะตกใจและทำให้ เครื่องล่นจากโต๊ะได้  T_T
ป้านู๋อ้อ_TZ#051

สังกัด โซนธนบุรี

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 01:23:03 »

ขอบ คุณ สำหรับคำแนะนำครับ พี่

ก็คง  ยึดเครื่อง ภรรยาที่รักใช้ไปซักพัก ฮา ฮา

เครื่อง ผม  สิ้นเดือน ค่อยว่ากัน

3500 ครับ เปลี่ยนใหม่  เอาเครื่องไปให้ร้านที่ สริทกันดูให้แล้วครับ

ปล. แจ้งเตือน เวลาดูหนัง AV อย่าเปิดดัง เพราะ เวลาใคร มาเคาะประตู จะตกใจและทำให้ เครื่องเล่นจากโต๊ะได้  T_T

อ๋อ มันเป็นอย่างงี้นี่เอง  ฮิฮิ ฮิฮิ

---  อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน อยากถึงฝันต้องอดทน ---
Chan
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

BZ-Turing

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 10:24:33 »

ถ้าข้อมูลสำคัญแกะ HHD ออกมาเช็คก่อนดีกว่าครับว่ายัง OK เปล่าส่วนเครื่องใช้ได้หรือไม่ค่อยว่ากันครับ

จริงๆ แล้วถ้าสเป็คเก่ามากแล้วแล้วผมแนะนำไม่ต้องไปซ่อมหลอกครับ (อันนี้ผมยังไม่ได้เช็คนะว่านานหรือยัง ) หล่นขนาดจอแตกผมว่าบอดี้ก็น่าจะแตกด้วยหรือเปล่า ผมว่าซื้อใหม่ดีกว่า
หรือไม่ก็หาซื้อมือสองทั้งเครื่องก็ไม่กี่พันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มีนาคม 2010 10:26:35 โดย Chan » บันทึกการเข้า
b a n a n a o a t

อยู่เฉยๆก็ไม่เสียตังค์นะจ๊ะ

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 10:31:40 »

อ๋อ AV เป็นเหตุนี่เอง สรุปว่าน้ำนี่ออกมาจากจอใช่มั้ยครับ

arTO-TRD

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 มีนาคม 2010 10:34:10 »

น้ำในจอครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์