AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 22:17:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: $$$$=== มาทำให้ประตูปิดแน่นๆ ลมเข้าน้อยลงกันนะครับ ===$$$$  (อ่าน 31845 ครั้ง)
Kritsadathitiset
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

AMT

« เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 13:22:57 »

ถ้าไม่อยากเสียตังซื้อยางขอบประตู เส้นละเป็นพัน มาประหยัดเงินในกระเป๋า กันดีกว่าครับ  เต้น เต้น

เริ่มจากประตูเริ่มมีเสียงลมเข้ามามาก เวลาปิดก็กระแทกเสียงดังเหลือเกิน เพราะยางขอบประตูมันติดรถมาเป็นสิบกว่าปีแว้ว....

ไอเดียนี้เคยเห็นในคลับอื่นเขาทำกันเยอะ เลยลองมาทำเองมั่ง

ง่ายๆ อุปกรณ์ ที่ใช้มีดังนี้
- ท่อยางฉีดน้ำแบบใส หรือ ท่ออ๊อกซิเจนปลา ผมซื้อมาห้าเมตร แต่ใช้ไปแค่ประมาณสามเมตร รถสามห่วงนะครับ
- มีดคัตเตอร์
- มือครับ

ขั้นตอนก็ง่ายเหลือเกิน
ใช้มีดคัตเตอร์ กรีดช่วงมุมขนาดพอให้สายยางสอดเข้าไปได้ จากนั้นก็ใช้มือค่อยๆดัน สายยางที่เตรียมไว้ ดันเข้าไปจนสุด
ไม่ต้องรีบนะครับ สำหรับขอบประตูหนึ่งบาน ผมแบ่งเป็นสามช่วง จะได้สอดง่ายๆ หน่อยครับ
วิธีนี้ทำได้ครบทั้งสี่ประตูเลย
แอบไปเห็นแถมยางขอบฝากระโปรงหลัง เลยจัดการสอดใส่สายยางซะเลย จากที่เวลาวิ่งรถสะเทือนจะมีเสียงดังเพราะฝาหลังแบกหางเอาไว้ หลังใส่ยางแล้ว เสียงเงียบไปเลย

มีเวลาว่างๆ ก็ลองนั่งทำได้นะครับ เห็นผลแน่นอนฟันธง!!!! แถมฝีมือเราเองอีกด้วย เบ็ดเสร็จค่าสายยางแค่เมตรละสิบ บาท เท่านั้นเองครับพี่น้อง  คำนับ คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2010 13:25:44 โดย gritsadanon » บันทึกการเข้า
AE101...F
นักแข่งมือสมัครเล่น

내 인생에 당신이 바로 그 사람.

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 มีนาคม 2010 16:52:18 »

เดียวลองทำมั้งครับ ประตูข้างหนึ่งใช้กี่เมตรครับ แล้วใช้เวลานานไหมครับต่อ1ข้าง (สายยางหาซื้อได้แถวไหนครับ )

jangko
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2010 10:43:54 »

เจ๋งมากพี่  รถผมมีอาการลักษณะนี้เลยครับ
ทำเสร็จเดี๋ยว PM มาครับ
AE101...F

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 มีนาคม 2010 09:23:02 »

ลองทำดูแล้วครับจากฝาท้ายดูก่อนครับ ผลที่ออกมาคือ มันแข็งไปครับปิดฝาไม่ค่อยลงเลยครับ ยางท่ออ๊อกซิเจนปลามีขนาดเดียวใช่ไหมครับ

AMT

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มีนาคม 2010 13:25:47 »

เดียวลองทำมั้งครับ ประตูข้างหนึ่งใช้กี่เมตรครับ แล้วใช้เวลานานไหมครับต่อ1ข้าง (สายยางหาซื้อได้แถวไหนครับ )
ไม่น่าเกินสองเมตรครับ เวลาก็แล้วแต่ว่าจะสอดเข้าไปได้เร็วแค่ไหนอะครับ ส่วนสายยางซื้อหาได้ตามร้านค้าขายอะไหล่รถยนต์ทั่วไปก็มีครับ  เต้น เต้น

ลองทำดูแล้วครับจากฝาท้ายดูก่อนครับ ผลที่ออกมาคือ มันแข็งไปครับปิดฝาไม่ค่อยลงเลยครับ ยางท่ออ๊อกซิเจนปลามีขนาดเดียวใช่ไหมครับ
ผมใช้ขนาดเท่าสายฉีดน้ำฝนอะครับ แรกๆผมก็ปิดไม่ค่อยลง ต้องออกแรงนิดนึง แต่ใช้ไปสักพัก ก้อปกติครับ คือผมต้องการให้มันแน่น และไม่มีเสียงสั่นของฝากระโปรงหลังเวลา วิ่งถนนขรุขระอะครับ
เนื่องมาจากรถผม มีหางติดฝาอะครับ  ฮิฮิ ฮิฮิ
jangko
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มีนาคม 2010 15:37:07 »

ลองทำแล้วครับ เยี่ยมครับ
ถ้าอยากให้สอดง่ายปลายสายยางควร
ฉโลมน้ำมันสักหน่อยนะครับ
ลื่นเลยครับ
AE101...F

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 18:19:49 »

ถ้าอยากให้สอดง่ายปลายสายยางควร
ลื่นเลยครับ
ใช้สายยางของอะไร ครับ

wich
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 มีนาคม 2010 17:22:58 »

ถามเพิ่มหน่อยครับ  ถอดยางออกมาใส่ข้างนนอกได้มัยครับ 
หมายถึงถอดยางออกจากแผงประตู  แล้วมานั่งสอด

AMT

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 12:54:53 »

ลื่นเลยครับ
  สุดยอด สุดยอด

ถามเพิ่มหน่อยครับ  ถอดยางออกมาใส่ข้างนนอกได้มัยครับ 
หมายถึงถอดยางออกจากแผงประตู  แล้วมานั่งสอด
ถ้าถอดไม่ดี ตัวยางอาจจะโดนหมุดพลาสติก ที่ล็อค ขาดก้อได้นะครับ ไม่แนะนำ  เต้น เต้น
yong
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Blue Levin

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 มีนาคม 2010 23:05:58 »

เคยทำตอนแรกใช้ดี เงียบขึ้นจริงๆคับ แต่พอใช้ไปซักพักสายยางมันจะแฟบอะคับ หรือว่าผมใช้สายยางใหญ่ไปหรือเล็กไปป่าวไม่รู้

levin  4 Door
...OOO...
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

.. น้องขาวกลับมาหล่อแล้ว...

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 เมษายน 2010 13:48:20 »

เยี่ยมเลยครับ เดี๋ยวลอง ทำ มั่งนะครับ ...ขอบคุณนะ ครับ

...บ๊ายย บาย โดราเอมอน แต่ยังรักเธอเสมอนะ...
..โตขึ้น นู๋จะติดคอบเตอร์ไม้ไผ่ ...
taoae
มือเก่าหัดแข่ง

รถทำ มะดา

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 20 เมษายน 2010 15:12:12 »

ลองแล้วครับ เงียบ สนิทเลยครับ  ขอบคุณครับผม คำนับ คำนับ คำนับ
DOL

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 เมษายน 2010 16:02:43 »

up

NICK AE92
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2010 20:20:52 »

แจ๋วไปเลย
homebell_ann
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 เมษายน 2010 00:05:59 »

สุดยอดเลยเดี่ยว เอามาทำบ้างดีกว่า  ฮิฮิ ฮิฮิ
cmos"79

« ตอบ #15 เมื่อ: 26 เมษายน 2010 16:27:30 »

ถ้าไม่อยากเสียตังซื้อยางขอบประตู เส้นละเป็นพัน มาประหยัดเงินในกระเป๋า กันดีกว่าครับ  เต้น เต้น

เริ่มจากประตูเริ่มมีเสียงลมเข้ามามาก เวลาปิดก็กระแทกเสียงดังเหลือเกิน เพราะยางขอบประตูมันติดรถมาเป็นสิบกว่าปีแว้ว....

ไอเดียนี้เคยเห็นในคลับอื่นเขาทำกันเยอะ เลยลองมาทำเองมั่ง

ง่ายๆ อุปกรณ์ ที่ใช้มีดังนี้
- ท่อยางฉีดน้ำแบบใส หรือ ท่ออ๊อกซิเจนปลา ผมซื้อมาห้าเมตร แต่ใช้ไปแค่ประมาณสามเมตร รถสามห่วงนะครับ
- มีดคัตเตอร์
- มือครับ

ขั้นตอนก็ง่ายเหลือเกิน
ใช้มีดคัตเตอร์ กรีดช่วงมุมขนาดพอให้สายยางสอดเข้าไปได้ จากนั้นก็ใช้มือค่อยๆดัน สายยางที่เตรียมไว้ ดันเข้าไปจนสุด
ไม่ต้องรีบนะครับ สำหรับขอบประตูหนึ่งบาน ผมแบ่งเป็นสามช่วง จะได้สอดง่ายๆ หน่อยครับ
วิธีนี้ทำได้ครบทั้งสี่ประตูเลย
แอบไปเห็นแถมยางขอบฝากระโปรงหลัง เลยจัดการสอดใส่สายยางซะเลย จากที่เวลาวิ่งรถสะเทือนจะมีเสียงดังเพราะฝาหลังแบกหางเอาไว้ หลังใส่ยางแล้ว เสียงเงียบไปเลย

มีเวลาว่างๆ ก็ลองนั่งทำได้นะครับ เห็นผลแน่นอนฟันธง!!!! แถมฝีมือเราเองอีกด้วย เบ็ดเสร็จค่าสายยางแค่เมตรละสิบ บาท เท่านั้นเองครับพี่น้อง  คำนับ คำนับ

จิ๊บๆคับ

ไม่ได้เปลี่ยนแค่ตัว..
ใจเราก็เปลี่ยนไป...
RinSa YoYoLive
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 16:44:47 »

ต้องทำบ้างละจ๊า  ไอเดียเก๋ไก๋มากเลย มีปัญหาตรงนี้เหมือนกัน  คำนับ คำนับ

cmos"79

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 เมษายน 2010 22:02:09 »

ทำแล้วเข้ายากต้องใช้น้ำมันทาที่สายยางด้วยจะได้เข้าง่ายกว่า

ไม่ได้เปลี่ยนแค่ตัว..
ใจเราก็เปลี่ยนไป...

AMT

« ตอบ #18 เมื่อ: 30 เมษายน 2010 10:30:09 »

ต้องทำบ้างละจ๊า  ไอเดียเก๋ไก๋มากเลย มีปัญหาตรงนี้เหมือนกัน  คำนับ คำนับ
]ลองดูครับ ยามว่างเว้นจากงาน  เต้น เต้น

ทำแล้วเข้ายากต้องใช้น้ำมันทาที่สายยางด้วยจะได้เข้าง่ายกว่า
ค่อยๆ สอดเป็นจังหวะ ก็ช่วยได้ครับ พยายามอย่าบังคับฝืนใจมันมาก อิๆ  เหอๆๆ เหอๆๆ
lordmaster
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2010 09:50:37 »

คำนับ ขอบคุณมากนะครับ เดียวเอาไปลงอทำดู อิอิ อาจมีส่วนช่วยให้แอร์เย็นขึ้นด้วยนะ(ความคิดเห็นส่วนตัว เพราะว่าความร้อนไม่ค่อยเข้ามา) ร้อนๆๆ

นิ่งสงบ.......สยบเคลื่อนไหว....... AE111 ประชาอุทิศ ฝั่งธนบุรี

TOYOTA AE111  AUTO  4A-FE  LPG ORIGINAL STYLE
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์