AE. Racing Club
30 กันยายน 2024 10:37:40 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีถอดพรมท้องรถครับ  (อ่าน 9393 ครั้ง)
Juno-Cung
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« เมื่อ: 02 เมษายน 2010 14:38:27 »

คือว่า ปั๊มครัชบนรั่ว น้ำมันเบรคไหลเข้ารถ เปียกพรม เหม็นมาก อยากถอดพรมออกมาซัก ขอวิธีด้วยครับ มีภาพด้วยยิ่งแจ่มครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ได้โปรด.. ได้โปรด.. ได้โปรด..
PAO PAO
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2010 16:18:31 »

ผมเคยถอดครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้

ผมถอดหมดเลยครับใช้เวลาครึ่งวัน แล้วบุฉนวน รองพื้นใหม่เลยด้วยครับไหนๆก็ถอดแล้ว ช่วยรถเย็นเร็ว + เงียบขึ้นเยอะเลย

อย่างแรกก็ถอดเบาะ ออกให้หมดก่อน

แล้วแกะแผงยึดตรงขอบประตูแล้วค่อยๆดึงพรมออก จะมีติดช่วงตรงกลางคอนโซลเกียร์ ก็ระวังหน่อย แค่นั้นเองครับ

พอแกะออกหมด จะเห็นผ้าบุเดิม ๆ เน่ามากๆ ตอนนั้นมันแฉะๆ ชัวร์เลยยางอุดใต้รถ เสื่อมหมดแล้วน้ำเข้ามาอมชื้นอยู่นี่เอง

ลอกออกให้หมด ทำความสะอาด ไม่มีอะไหล่ยางเปลี่ยน ผมเอาซิลิโคนอุดเลยครับ แล้วก็พระเอก แผ่นฉนวนกันความร้อนนี่แหละครับ หนา 6 มิล วางเต็มตลอดคันเลยครับ ( ชนิดเดียวกับที่แปะฝากระโปงรถ )

แล้วก็เอาพรมที่ไปทำความสะอาดแล้ว มาปูทับรอยเดิม ประกอบแผงข้าง ติดเบาะสภาพเดิม

รวมใช้เวลา ครึ่งวันเสร็จครับ

แนะนำไหนๆจะแกะแล้วตรวจดูสภาพพื้นรถ แล้วบุฉนวนไปเลยครับ ไม่กี่บาทหรอกครับ ผลลัพท์ดีเกินคาด อิอิ
pae2020
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 11:14:33 »

ฉนวนกันความร้อน ซื้อได้ที่ไหนครับ
nic_tz
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 11:24:54 »

ผมเคยถอดครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้

ผมถอดหมดเลยครับใช้เวลาครึ่งวัน แล้วบุฉนวน รองพื้นใหม่เลยด้วยครับไหนๆก็ถอดแล้ว ช่วยรถเย็นเร็ว + เงียบขึ้นเยอะเลย

อย่างแรกก็ถอดเบาะ ออกให้หมดก่อน

แล้วแกะแผงยึดตรงขอบประตูแล้วค่อยๆดึงพรมออก จะมีติดช่วงตรงกลางคอนโซลเกียร์ ก็ระวังหน่อย แค่นั้นเองครับ

พอแกะออกหมด จะเห็นผ้าบุเดิม ๆ เน่ามากๆ ตอนนั้นมันแฉะๆ ชัวร์เลยยางอุดใต้รถ เสื่อมหมดแล้วน้ำเข้ามาอมชื้นอยู่นี่เอง

ลอกออกให้หมด ทำความสะอาด ไม่มีอะไหล่ยางเปลี่ยน ผมเอาซิลิโคนอุดเลยครับ แล้วก็พระเอก แผ่นฉนวนกันความร้อนนี่แหละครับ หนา 6 มิล วางเต็มตลอดคันเลยครับ ( ชนิดเดียวกับที่แปะฝากระโปงรถ )

แล้วก็เอาพรมที่ไปทำความสะอาดแล้ว มาปูทับรอยเดิม ประกอบแผงข้าง ติดเบาะสภาพเดิม

รวมใช้เวลา ครึ่งวันเสร็จครับ

แนะนำไหนๆจะแกะแล้วตรวจดูสภาพพื้นรถ แล้วบุฉนวนไปเลยครับ ไม่กี่บาทหรอกครับ ผลลัพท์ดีเกินคาด อิอิ

สนใจทำเหมือนกันครับ ต้องใช้ฉนวนกี่เมตรถึงจะพออ่ะครับ
ฉนวนกันความร้อน ซื้อได้ที่ไหนครับ
ตามร้านขายอะไหล่รถยนต์ทั่วไปก็น่าจะมีนะครับ หรือว่าในห้องซื้อขายเราก็มีครับ ลองหาดู

PAO PAO
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 13:18:08 »

ตอนนั้นผมขอฉนวนของบริษัท ออกมาทำน่ะครับ ไม่ได้ซื้ออ่ะ แล้วตอนนี้ก็ไม่ได้อยู่บริษัทนั้นแล้วด้วย ราคาส่งแผ่นละ 50-60 บาทแต่ต้องซื้อเป็นร้อยแผ่น

แต่ผมเห็นว่าที่วรจักรมีขายนะครับเป็นร้านขายฉนวนแบบต่างๆ  มีแน่นอน ไปกี่ทีก็เจอ อยู่ตรงอาคารจอดรถน่ะครับ อยู่ติดกับร้านขายพวกยางขอบประตู
มันจะเป็นแผ่น ขนาด 1x2 เมตรได้ ม้วนขายอยู่ ไม่แน่ใจราคา แต่ไม่แพงมากหรอกครับ เพราะพวกนี้จะไปตัดสต็อคมาขาย

ส่วนร้านอะไหล่ก็น่าจะมีเหมือนกันครับ แต่ราคาน่าจะแพงกว่า เพราะเขาจะเน้นว่าเอาเป็นฉนวน ในกระโปรงรถน่ะครับ
PAO PAO
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 เมษายน 2010 13:23:52 »

ลืมตอบ ความยาว ผมใช้ไป 4 แผ่นครับ  แต่เจำได้ว่าเหลือเยอะอะ

มีโครงการ ว่าถ้าว่า จะ แปะแผงข้างประตูอีก 4 บานครับ
Juno-Cung

ผมไม่เคยปั่นกระทู้เพื่อเอายศเอาขั้นในบอร์ดครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 เมษายน 2010 12:47:59 »

ขอบคุณครับ จะลองไปทำดูครับ
jedee
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 06:53:41 »

เยี่ยมครับ  โห.....พวกบวกกำไรซะหลายเท่าเลย ที่บ้านผมขายแผ่นหนึ่งเกือบสี่ร้อยบาทครับ กำ......ต้นทุนแผ่นละ ห้าสิบบาทเองหรอ พ่อค้าหน้าเลือด  แบบว่า ฉุน

AE80

2E-TE

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 14:45:31 »

เคยทำครั้งนึงครับ เอาไปซักแล้วตากกว่าจะแห้ง.... ถอนหายใจ

Juno-Cung

« ตอบ #9 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 20:36:01 »

เคยทำครั้งนึงครับ เอาไปซักแล้วตากกว่าจะแห้ง.... ถอนหายใจ

นานกี่วันหละครับที่ว่านาน จะได้วางแผนถูกครับ กลัวไม่มีรถใช้
nic_tz

« ตอบ #10 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 21:02:18 »

ตอนนั้นผมขอฉนวนของบริษัท ออกมาทำน่ะครับ ไม่ได้ซื้ออ่ะ แล้วตอนนี้ก็ไม่ได้อยู่บริษัทนั้นแล้วด้วย ราคาส่งแผ่นละ 50-60 บาทแต่ต้องซื้อเป็นร้อยแผ่น

แต่ผมเห็นว่าที่วรจักรมีขายนะครับเป็นร้านขายฉนวนแบบต่างๆ  มีแน่นอน ไปกี่ทีก็เจอ อยู่ตรงอาคารจอดรถน่ะครับ อยู่ติดกับร้านขายพวกยางขอบประตู
มันจะเป็นแผ่น ขนาด 1x2 เมตรได้ ม้วนขายอยู่ ไม่แน่ใจราคา แต่ไม่แพงมากหรอกครับ เพราะพวกนี้จะไปตัดสต็อคมาขาย

ส่วนร้านอะไหล่ก็น่าจะมีเหมือนกันครับ แต่ราคาน่าจะแพงกว่า เพราะเขาจะเน้นว่าเอาเป็นฉนวน ในกระโปรงรถน่ะครับ

ลืมตอบ ความยาว ผมใช้ไป 4 แผ่นครับ  แต่เจำได้ว่าเหลือเยอะอะ

มีโครงการ ว่าถ้าว่า จะ แปะแผงข้างประตูอีก 4 บานครับ
ขอบคุณครับ ถ้าทำทั้งพื้นทั้งแผงข้างน่าจะเงียบน่าดู

nic_tz

« ตอบ #11 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 21:04:14 »

นานกี่วันหละครับที่ว่านาน จะได้วางแผนถูกครับ กลัวไม่มีรถใช้
รบกวนถามนอกเรื่องนิดนึงครับ lenso s2 ในรูปขอบเท่าไหร่ใส่กับยางไซส์เท่าไหร่ ขอบคุณครับ

Juno-Cung

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 13:07:35 »

รบกวนถามนอกเรื่องนิดนึงครับ lenso s2 ในรูปขอบเท่าไหร่ใส่กับยางไซส์เท่าไหร่ ขอบคุณครับ

ผมใส่ 195/50/R15 ครับ 
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 เมษายน 2010 17:41:03 »

สุดยอด

nicsevo
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19 พฤษภาคม 2010 12:34:43 »

กาดึ๊บ.. กาดึ๊บ..
tom_s101
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2010 21:58:14 »

อยากได้แบบ ละเอียดยิ๊บๆๆ จัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์