AE. Racing Club
07 ตุลาคม 2024 05:50:34 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขีดระหว่างก้านวัดน้ำมันเครื่องจาก full ถึง low นี่มันกี่ลิตรครับ  (อ่าน 1528 ครั้ง)
ppong
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 07 เมษายน 2010 18:05:32 »

เครื่อง 5afe วิ่งไปประมาณ 2500 โล หายไปครึ่งขีดอยู่ตรงกลางอ่ะครับ

ประมาณกี่ลิตรครับ แล้วถือว่าหายเยอะเกินไปรึเปล่าครับ

รักที่สุดเลย
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 18:18:30 »

ผมคาดว่า จากขีดล่างถึงบนมันประมาณ 1 ลิตรอะครับ...เพราะตอนมันยุปครึ่ง ผมไปครึ่งลิตรมันก็ถึงขีดบน...
ผิดถูกประการใดไม่แน่ใจครับ รอท่านอื่น อิอิ

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
plew_ch
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 18:25:52 »

ครึ่งลิตร กินเยอะเลย
รั่วที่ไหนหรือเปล่า ลองเช็คจุดรั่วอีกที ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์อะไร ถ้าพวกเบอร์ใสฯอย่าง10w30 จะหายง่าย
เวลาวิ่งมีควันออกท่อไอเสียตามหลังหรือเปล่า นั้นคือเครื่องหลวม เช่นวาล์วรั่ว แหวนรั่ว
 รถผมใช้น้ำมันเครื่องเบอร์40 1หมื่นโลหายไป 1ลิตร เพราะซิลท้ายเครื่องที่ชนกับเกียร์ซึมมาเป็นปีแล้ว ไว้รอโอกาศยกเกียร์ซ่อมที่เดียว ส่วนซิลหน้าเครื่องพึ่งเปลี่ยนตอนนี้ใต้ท้องแฉะหมดเลยตลอดเวลา ส่วนท่อไอเสียไม่มีควันขาวออก เครื่องไม่หลวมครับ
ppong
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 19:32:18 »

มีควันขาวตอนรอบสูงๆอ่ะครับ

ยังไม่มีตังค์ซ่อมใช้เบอร์หนืดขึ้นจะช่วยได้มั๊ยครับ ตอนนี้ใช้ w40 อยู่

ถ้าเปลี่ยนเป็น 50 มันจะอืดมากมั๊ย หรือคอยเติมเอาดีครับ

รักที่สุดเลย
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 เมษายน 2010 19:46:16 »

ข้อแรกต้องถามก่อนคับว่าวัดระดับน้ำมันเครื่องนี่ตอนจอดข้ามคืนหรือเปล่าคับ

และจอดพื้นราบนะคับ

ควรวัดตอนเครื่องเย็นและวัดหลายๆครั้ง

ถ้าระดับไม่ถึงรีบเติม เลยนะคับ

ไม่งั้นได้ยาวๆแน่...

แต่ถ้าเติมไปแล้ว ยังขายอีก แสดงว่าระบบต้องมีจุดที่รั่วอยู่

ให้รีบแก้ไขนะคับ ทักทาย

AE has brought us to MEET

BOOK
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 14:47:40 »

วัดน้ำมันเครื่องน่าจะวัดตอนเครื่องร้อน ดับเครื่องทิ้งไว้ประมาณ 5 นาที แล้ววัด......ท่านอื่นคิดยังไง...
n_a
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

เรียบๆ หวานๆ ใช้งานได้ก็พอ!

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 เมษายน 2010 19:08:58 »

รถผมก้อกินอะมีส่วนเกี่ยวกะใช้แก๊ส ป่าวคับ กัวพัง

แอร์ก็ไม่เย็น เพลงก็หมอลำ!!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์