AE. Racing Club
19 กันยายน 2024 23:07:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«5]  «  1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านตั้งวาล์ว นครปฐมครับ  (อ่าน 184333 ครั้ง)
body-series
มือเก่าหัดแข่ง

นี่แหละเจ้าแห่งความเร็ว(รถชาวบ้านเขา)

« ตอบ #160 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 07:21:27 »

เออ วันนี้เพิ่งไปอุดหนุนช่างประเสิรฐมาแล้วครับ
โดยส่วนตัวนะครับ
ประทับใจถึงขีดสุดเลยนะครับ
ไม่เคยเจออู่อย่างนี้มาก่อนเลยครับ
เหมือนที่สมาชิกท่านอื่นพูดมาเลยครับ
อู่สะอาดมาก แล้วช่างก็พูดจาดีด้วย
ผมว่าเค้าเป็นช่างที่ดีจริงๆนะครับ
ฝีมือดี (สุดๆ) คิดราคาสมเหตุสมผล แล้วเค้าก็แจ้งราคากับลูกค้าชัดเจนมาก
ผมโทรไปหาช่างตั้งแต่เมื่อคืนนะครับ แต่แกปิดเครื่อง
วันนี้เช้าลองโทรไปใหม่
แ้ล้วก็ขับรถไปจากรามอินทราตั้งแต่เช้าเพื่อไปตั้งวาล์วโดยเฉพาะ
ของผมวาล์วตั้งชิดไปครับ (โอเวอร์ฮอล์มาได้แปดหมืนกิโลแ้ล้ว ไม่เคยตั้งวาล์วเลย)
ผมติดแมบเซ็นเซอร์ใหม่ กับวีเอสวี (แวคคัมสวิทช์วาล์ว) และก็เปลี่ยนหัวฉีดน้ำมันใหม่ที่ร้านนี้ด้วยครับ
จริงๆเฮียเขาไม่ค่อยอยากทำเท่าไหร่หรอกครับ คงอยากจะตั้งวาล์วอยา่งเดียว
แกบอกว่าถ้าจะทำอย่างอื่นนอกจากตั้งวาล์วก็ได้แต่ต้องรอให้งานตั้งวาล์ซเครื่องอื่นเสร็จก่อนนะ
ผมก็บอกไม่มีปัญหาผมรอได้ ขับรถมาตั้งไกลให้รอซักสองสามชั่วโมงผมรอได้
แกคงเห็นใจผมขับรถมาไกล เลยยอมทำให้ แต่ผมไปซื้ออะไหล่ในนครปฐมมาเองนะครับ (รอไม่ถึงชั่วโมงหรอกครับเดี๋ยวแกก็ใจอ่อนส่งลูกชายมาทำให้)
ผมว่าเฮียกับช่างประจำร้านท้งสองคน(ลุกชายแกทั้งคู่) มีฝีมือ ความรู้และความจริงใจมากๆเลยนะครับ
เรื่องราคานี่ผมว่าถูกมาเลยนะ เพราะก่อนไปผมเช็คราคากับอู่ที่ลาดปลาเค้า เค้าคิดค่าตั้งวาล์วพันสอง แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเก่งรึเปล่าด้วย ที่นี่แปดร้อยแปดสิบ
แต่ฝีมือขั้นเทพ
ผมคิดว่าไม่แพงเลยนะครับ สำหรับการซ่อมบำรุงวาล์วทุกๆห้าหมื่นกิโล(แปดร้อยแปดสิบบาท)
โดยส่วนตัวผมคิดว่ารถใช้แก๊สถ้าไม่ปล่อยให้น้ำมันเครื่องขาด หม้อน้ำแห้ง และก็ตั้งวาล์วตามระยะ ผมว่าเครื่องยนต์ที่เรารักคงจะอยู่กับเราอีกนานมากๆเลย (ถ้าไม่ตั้งระวังบ่าวาล์วทรุดนะจ๊ะ)
ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆนะครับ ที่แนะนำอู่ดีๆให้
และก็ขอบคุณท่านที่ทำแผนที่ให้ด้วย(ดูง่ายมากเลยครับ)
ประทับใจอู่นี้จริงๆครับ
แผนที่ดูง่ายเหรอครับ อิอิ แหะ.. แหะ..
jamebau
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #161 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011 20:40:25 »

ง่ายมากๆครับ
ผมไม่เคยไปนครปฐมเลย(คนเชียงใหม่เพิ่งเข้าบางกอกได้ไม่นาน)ยังไปถูกเลยครับ
เหมือนในแผนที่เป๊ะเลย
Mc@92
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #162 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011 22:47:00 »

ไปทำมาหลายเดือนแล้ว ฝีมือโอเคเลยครับ บรรยากาศร่มรื่นจิงๆ สุดยอด

ความดีไม่มีขาย @ อยากได้ต้องทำเอง
gochi

เดิมๆไปก่อน มีตังค่อยว่ากัน...

« ตอบ #163 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 11:50:23 »

ถามหน่อยครับเรื่องวาวล์ รถผมเครื่อง 4afe 1600 สตาร์ตอนแรกเสียงวาวล์ดังได้ยินชัดเจน รอสักพักเครื่องร้อนเสียงเริ่มหายได้ยินนิดๆ
สมควรจะไปตั้งหรือยังครับ
moter11
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #164 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 15:36:33 »

ถามหน่อยครับเรื่องวาวล์ รถผมเครื่อง 4afe 1600 สตาร์ตอนแรกเสียงวาวล์ดังได้ยินชัดเจน รอสักพักเครื่องร้อนเสียงเริ่มหายได้ยินนิดๆ
[/quote
ตั้งดีกว่าคับ ผมตั้งวาว์ลไป 2 รอบแล้วคับ
jamebau

« ตอบ #165 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 19:32:02 »

เดียวรอผู้รู้มาตอบนะครับ
ผมว่าเสียงวาล์วเนี่ยมันฟังยากนะครับ
เพราะผมเจอกับตัวร้านที่ติดแำก๊สบอกว่าวาล์วห่าง
แต่จริงๆแล้วมันไม่ห่างและเสียงที่ดังก็ไม่ใช่เสียงวาล์วด้วย
แต่ผมก็ไปตั้งนะครับ เพราะราคาไม่กี่บาทเอง ถ้าใช้รถมานานเกิน แสนโลก็ไปตั้งเถอะครับ
มันเหมือนกับไปเซ็ตศูนย์ใหม่ ถ้าไม่ห่างก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าห่างหรือชิดเกินไป แล้วไปตั้งรับรองว่าอัตราเร่ง(ที่มีอยู่แล้วแต่หายไปนาน)กลับมาแน่ๆ
otammzo
นักแข่งมือสมัครเล่น

แมวติดซีนอน

« ตอบ #166 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 17:12:59 »

วันนี้ไปตั้งมาแล้วครับร้านอัธยาสัยดีมากครับทำไม่ถึงชั่วโมงก็เสร็จแล้วแถมยังแนะนำอีกอันไหนควรจะเปลี่ยนค่าแรงแค่880บาทเองไกลหน่อยแต่คุ้มค่าจริงๆครับ

SK One @ WZ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ขับรถไม่สุภาพ กรุณา"แข่ง"

« ตอบ #167 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 17:33:45 »

แล้วตั้งวาล์วของ 20V เท่าไหร่ล่ะเนี่ย

tum_kia

« ตอบ #168 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 17:56:27 »

แล้วตั้งวาล์วของ 20V เท่าไหร่ล่ะเนี่ย

เบิ้มโทรไปถามเลยสิ

otammzo

แมวติดซีนอน

« ตอบ #169 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 23:08:18 »

ตั้งวาวใหม่แล้วต้องจูนแก๊สใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ

otammzo

แมวติดซีนอน

« ตอบ #170 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011 14:20:46 »

วันนี้ลองตั้งใหม่แล้วครับได้เท่าเดิมขอบคุณมากครับ

moter11

« ตอบ #171 เมื่อ: 27 พฤษภาคม 2011 08:23:07 »

คำนับ บริการเค้าดีจิง จิง
aurora
*

« ตอบ #172 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 13:24:07 »

ตั้งวาวใหม่แล้วต้องจูนแก๊สใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ
เอ่ ... เท่าที่รู้มานะว่า ถ้ารถเราอ่ะไม่เคยไปบิดไปจูนอ่ะรัยเลยแม้แต่ครังเดียวหลังจากติดแก๊สก็ไม่ต้องงับ แต่ถ้ารถอาการไม่ดีวิ่งไม่ออกแล้วไปจูนแกสเข้าให้ หลังจากตั้งวาวล์ ผมว่าสมควรจูนใหม่คับ  ฮิฮิ
aurora
*

« ตอบ #173 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2011 13:25:51 »

ผมไปตั้งมาแล้ว 2 ครั้งคับ  เหอๆๆ  ถ้าไม่โทรนัดให้ดีระวังรอนานนะคับ ฮุๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิถุนายน 2011 13:28:41 โดย Nuttapon » บันทึกการเข้า
But@_Bless
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

AE again

« ตอบ #174 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 10:19:39 »

พี่ๆ ที่ไปมาแล้วพอจะทราบไหมครับว่าที่อู่เข้ามีเครื่องทามมิ่งไลท์ ไหมครับ
jamebau

« ตอบ #175 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 14:33:30 »

ผมเคยไปตั้งมาแล้วครับ
แต่ไทม์มิ่งไลท์คืออะไรครับ ไม่รูจัก
timing = เวลา
light = แสงไฟ
งงครับ ขอความรู้หน่อย
body-series

นี่แหละเจ้าแห่งความเร็ว(รถชาวบ้านเขา)

« ตอบ #176 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011 16:10:12 »

ไทม์มิ่งไลท์คือเครื่องมือตั้งองศาจุดระเบิดครับคล้ายไฟฉายนั่นแหล่ะ
(ที่อู่เขาไม่มีครับ)
4ja1
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #177 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2011 11:19:33 »

...อู่นี้อยู่ใกล้บ้านผม อู่ไม่ใหญ่แต่พี่น้องเราไปทำมาแล้ว happy

..หากผมมี ae ขับผมก็ไม่ไปทำที่ไหนแล้ว . . . . . .ชอบจริงๆอู่เล็กๆแต่เถ้าแก่ลงมือเอง . . . .

.... ถ้าอู่ใหญ่ลูกน้องเยอะเถ้าแก่คงไม่จับประแจแน่  ราคาก็ต้องว่าไปอีกstep
aurora
*

« ตอบ #178 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2011 18:39:45 »

รู้สึกว่าที่เถ้าแก่อู่(ลูกชายช่าง) เป็นคนตั้งทั้งหมดนะคับ เถ้าเเก่เก็บตังอย่างเดียว
wutty
*

« ตอบ #179 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2011 05:17:24 »

ไปทำมาแล้วครับลูกชายทำ ช่างสุภาพดีมากครับผมต้องซื้ออะไหล่เปลี่ยนพวกท่ออากาศ ปะเก็นฝาวาวล์ แหวนรองน็อตฝา ซิลเบ้าหัวเทียนช่างแนะนำให้เปลี่ยน ค่าตั้งวาวล์ 880 ค่าอะไหล่ 815ครับผมไปซื้ออะไหล่เอง ผลออกมาพอใจผลงานครับรอบเดินเบาไม่สั่น รถมีกำลังดีขึ้นครับช่วงแรงบิดดีขึ้นครับ โดยช่างได้จูนแก็สและตั้งไฟใหม่ให้ด้วย ที่ร้านลูกแมวน่ารักมาก นกขุนทองพูดทั้งวัน
หน้า: [«5]  «  1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 13  »    ขึ้นบน
  พิมพ์