AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 14:31:36 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่ง 90-110 แล้วรถสั่น หาที่มาของอาการไม่เจอซักที  (อ่าน 3277 ครั้ง)
pom626
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 16 เมษายน 2010 00:34:57 »

รถ EE-90ลงเครื่อง 5A-FE มาสองปีครับ เพิ่งมีอาการสั่น ช่วงล่างทั้งคันเมื่อ สองเดือนก่อน ผมรู้สึกว่าจะมากทางด้านหลังนะ เลยไปซ่อมช่างล่างลูกหมาก โช้ค หน้าหลัง ที่ตี้มีสทีน ไม่หาย ตั้ง0ถ่วงล้อ สลับยางหน้าหลัง ไม่หาย เปลี่ยนยาง สี่เส้น ไม่หาย ถามช่างล้อกะทะผม ดุงไหม ช่างบอกไม่ดุง ปรกติ ยางแท่นเครื่อง เกียร์ อยู่ในสภาพยังดี ไม่เปื่อยขาด ที่นี้ช่างเล็กที่รับตั้งวาล์รเลยตี้มิสทีนไปหน่อย บอกว่าเพลาขับหน้าผมหลวมเป็นมากทางด้ายขวา ที่นี้ผมอยากรู้จริงๆๆๆ ครับ ว่าอาการนี้เกิดจากเพลาขับไหม อยากซ่อมตรงจุดครับ เงินยิ่งไม่ค่อยมีอยู่
ระหว่างซ่อม เพลาขับ กับซื้อมือสอง ข้อดีข้อเสีย แล้วราคาครับ
มีร้านขายพร้อมใส่ให้เลยไหมครับ แนะนำที ใน หรือ รอบๆๆ กทม ไปได้หมดครับ เพราะผมดูเพลาขับมือสองไม่เป็น

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบ ครับ

ขาย บานพับหน้าต่าง มือจับ กลอน พุกเหล็ก พุกตะกั่ว อุปกรณ์ก่อสร้าง ราคาโรงงานคร้าบบบ
TAOTAO-TZ#056-
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 เมษายน 2010 08:44:57 »

รถ EE-90ลงเครื่อง 5A-FE มาสองปีครับ เพิ่งมีอาการสั่น ช่วงล่างทั้งคันเมื่อ สองเดือนก่อน ผมรู้สึกว่าจะมากทางด้านหลังนะ เลยไปซ่อมช่างล่างลูกหมาก โช้ค หน้าหลัง ที่ตี้มีสทีน ไม่หาย ตั้ง0ถ่วงล้อ สลับยางหน้าหลัง ไม่หาย เปลี่ยนยาง สี่เส้น ไม่หาย ถามช่างล้อกะทะผม ดุงไหม ช่างบอกไม่ดุง ปรกติ ยางแท่นเครื่อง เกียร์ อยู่ในสภาพยังดี ไม่เปื่อยขาด ที่นี้ช่างเล็กที่รับตั้งวาล์รเลยตี้มิสทีนไปหน่อย บอกว่าเพลาขับหน้าผมหลวมเป็นมากทางด้ายขวา ที่นี้ผมอยากรู้จริงๆๆๆ ครับ ว่าอาการนี้เกิดจากเพลาขับไหม อยากซ่อมตรงจุดครับ เงินยิ่งไม่ค่อยมีอยู่
ระหว่างซ่อม เพลาขับ กับซื้อมือสอง ข้อดีข้อเสีย แล้วราคาครับ
มีร้านขายพร้อมใส่ให้เลยไหมครับ แนะนำที ใน หรือ รอบๆๆ กทม ไปได้หมดครับ เพราะผมดูเพลาขับมือสองไม่เป็น

ฟังๆแล้ว คงเหลือแต่เพลา กะ จานเบรค คด ที่ยังไม่ได้ ดู และ ทำ
เพลา 1500-2000 + ตั้งศูนย์ใหม่ 350 + ยางหุ้มเพลา
เจียร์จานเบรค 300-500 แต่เอ๊ะ...เคยเจียร์แล้วรึยังครับ....
ถ้าจำไม่ผิด เค้าแนะนำให้ อย่าเจียร์ เกิน 4 ครั้ง ตลอดอายุการใช้งาน

เรื่องเจียร์จาน...ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ แหะๆๆ แหะ.. แหะ..

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
sOrn_7A
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 เมษายน 2010 09:58:07 »

เคยเป็น แต่เป็นที่แม็กซ์ดุ้ง .... นิดดดดดดดเดียวจริงๆ

แต่เห็นทำมาหมดละ ลองเช็คตามน้าข้างบนละกันครับ  ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2010 10:02:07 โดย sOrn_7A » บันทึกการเข้า
pom626

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 เมษายน 2010 10:11:11 »

ฟังๆแล้ว คงเหลือแต่เพลา กะ จานเบรค คด ที่ยังไม่ได้ ดู และ ทำ
เพลา 1500-2000 + ตั้งศูนย์ใหม่ 350 + ยางหุ้มเพลา
เจียร์จานเบรค 300-500 แต่เอ๊ะ...เคยเจียร์แล้วรึยังครับ....
ถ้าจำไม่ผิด เค้าแนะนำให้ อย่าเจียร์ เกิน 4 ครั้ง ตลอดอายุการใช้งาน

เรื่องเจียร์จาน...ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ แหะๆๆ แหะ.. แหะ..

เจียร์จานเบรคแล้วครับ แต่ก้อยังไม่หาย สงสัยงานนี้หน้าจะเป็นที่เพลาขับจริงๆๆ
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

ขาย บานพับหน้าต่าง มือจับ กลอน พุกเหล็ก พุกตะกั่ว อุปกรณ์ก่อสร้าง ราคาโรงงานคร้าบบบ
pom626

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 เมษายน 2010 17:40:45 »

รอผู้รู้ มาฟันธงครับ ช่วยหน่อยค้าบ

laongfong

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 เมษายน 2010 18:27:35 »

เคยแต่พวงสั่นอะขอรับ เพราะไปปะยางหน้ามา.. ซุบซิบ ซุบซิบ
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 เมษายน 2010 19:32:23 »

เคยเป็นเหมือนกัน ขับประมาณ 100 พวงมาลัยเริ่มสั่น ตอนแรกคิดว่าคันชักหลวม เปลี่ยนก็ไม่หาย ว่าจะตัดใจแล้ว แต่พอเปลี่ยนจานเบรค ดันหายอ่ะครับ คงขดนิดๆ

ae4546
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 เมษายน 2010 16:57:33 »

เคยเป็นเหมือนกัน ขับประมาณ 100 พวงมาลัยเริ่มสั่น ตอนแรกคิดว่าคันชักหลวม เปลี่ยนก็ไม่หาย ว่าจะตัดใจแล้ว แต่พอเปลี่ยนจานเบรค ดันหายอ่ะครับ คงขดนิดๆ
สั่้นเหมือนกันเลยพี่ ที่100 ถ่วงล้อ ไม่หาย เปลี่ยนล้อ ก็ไม่หาย ถ้าเปลี่ยนจานจะหายไม่ขอรับพี่ ว่าแต่ที่พี่สั่นนะ มันมีเสียงปืดๆๆ ตามจังหวะล้อหมุนหรือป่าว ของผมเป็นแบบเนีย ต้องดูอาหรายอีกคับช่วยดูทีนะพี่ รอคำตอบอีกคนคับ

Handyman

You are alway all my mine

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17 เมษายน 2010 17:24:37 »

ล้อแม็ก สวมพอดีกับดุมล้อหรือเปล่า.....

ต้องวัดระยะสวมดู หากหลวมก็ใส่ริงกันสั่นครับ

++ รถยนต์เป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ได้แรงด้วยพลังแห่งเวทย์มนต์ ++ http://www.facebook.com/handyman.aoud

รับซื้อรถมือสอง , รับจำนำรถ ,รับปรึกษาปัญหาของรถยนต์ ฟรี
AE 71
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

(You'll Never walk Alone)

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 เมษายน 2010 20:13:14 »

รอ แอบดู

อะไหล่ AE สเปค เมกา USA http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=111679.0
pom626

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 17:30:49 »

ล้อแม็ก สวมพอดีกับดุมล้อหรือเปล่า.....

ต้องวัดระยะสวมดู หากหลวมก็ใส่ริงกันสั่นครับ
ผมล้อกะทะครับ ใส่ฝาครอบ ติดมาตั้งแต่ได้รถครับ2ปีครับ ยังไม่มีตังเปลี่ยน ขอบคุณครับ

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 18 เมษายน 2010 17:38:35 »

ยางเบ้าช๊อค ปกติ มั๊ย ครับ

ยังไง ถ้า แก้จบ ก้ เอาความรู้มาแชร์ กันนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์