AE. Racing Club
24 ตุลาคม 2024 18:24:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบหน่อย  (อ่าน 2632 ครั้ง)
มาณพ
มือเก่าหัดแข่ง

ยินดีไม่มีปัญหา

« เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010 13:02:07 »

ไมล์บอกระยะทางเข็มไม่ขึ้นจะทำอย่างไร เปลี่ยนราคาเท่าไร ช่วยบอกที
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010 13:18:46 »

รอสมาชิกที่มีประสบการณ์มาตอบนะครับ  อ่านหนังสือ ซูม ซูม

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
boyclubae
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010 16:31:49 »

ไมล์บอกระยะ ทางเข็มไม่ขึ้น ตัวบอกระยะทางมันเป็นตัวเลขไม่ใช่หรอครับ บอกความเร็วเป็นเข็ม ใช่มั้ยครับ

งงครับ

ถ้ารวมๆ ไมล์ไม่ขึ้น ถ้าใช้ไมล์สายก็สายอาจขาดได้ครับ
ถ้าไมล์ ไฟฟ้า(ไม่รุ้เรียกถูกป่าวก็ดู สายไฟขาดปาวครับ) เหนือจากนี้ต้องไปไล่ ตัวเรือนไมล์ กับเฟืองไมล์ แล้ว

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2010 16:32:42 »

รถตัวไหนอ่ะครับ ไมล์แบบไหนครับ ถ้ามีเพื่อนลองสับไมล์ดูก่อน อาจจะไม่เสียก็ได้

มาณพ

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010 10:05:43 »

AE92 ไมล์เข็มไม่ใช่ดิจิตอล ใครรู้บ้างว่าจะไปเปลี่ยนราคาเท่าไหร
plew_ch

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2010 23:06:17 »

AE92 ไมล์สายนี่ครับ สายไมล์แบ่งเป็น2ท่อน สั้นกะยาว ราคาตก 120 220 ของเทียม
น่าจะขาด ไมล์คงไม่เสียง่ายฯ ผมใช้อยู่ สองสามปีจะสักครั้ง ส่วนใหญืท่อนสั้น ที่ต่อมาจากเกียร์ ยาวประมาณ20 ซม.
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010 08:35:33 »

92 ไมล์เป็นแบบสาย เข็มไม่ขึ้นแสดงว่าสายไมล์ขาด
ลองถอดออกมาเช็คดูว่าท่อนไหนขาด (มี 2 ท่อน)
แล้วก็ซื้ออะไหล่มาเปลี่ยนก็ใช้งานได้เป็นปกติแล้วครับ

แนะนำสายไมล์ใช้ของแท้เพราะเข็มจะนิ่งกว่าของเทียมและใช้งานได้ทนทานกว่าครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
Toom

EE90 1989 5A FE A/T

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010 08:38:46 »

ผมก็ พึ่ง เปลี่ยน ไม่นานนี้ ท่อนล่าง 160 บาท เปลี่ยนเองได้เลย

มาณพ

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010 09:07:38 »

บอกทีว่าถอดตรงไหนถ้ามีใครเคยถอดเปลี่ยน
BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010 09:20:11 »

ผมเคยรื้อ 2 รอบครับบบบ ย้ำเลยว่าร ให้ซื้อเป้นของงแท้ครับ ไม่ก็เซียงกงใส่   ตอนแรกเส้นยาวผมขาด ผมซื้อเทียมใส่ ซักพัก เส้่นล่างขาด ผมซื้อเทียมใส่ อีกซักพัก เส้นบนขาดอีก....ผมเลยเปลี่ยนแท้ใส่แทนเลยครับคราวนี้
ลองดุรูปครับ ถ่ายไม่ครบอะครับ  แต่ตอนผมรื้อ ต้องถอด
1.กรอบไมล์
2.แผงคอใต้พวงมาลัย
3.กรอบแอร์ ครอบคอนโทรลกลาง
ประมาณนั้นอะครับ ลองก้มๆดูมันมีน็อตให้เหนหมดอะครับ จำไม่ค่อยได้แล้วพอดีขาย 92 ไปแล้ว  ร้องเพลง

จะเหนสายยที่เปน 2 เส้นมาเชื่อมต่อกันหลังเครื่อง ก่าอนเข้าไปในตัวรถอะครับ ท่อนล่างจะเสียไปตรงเกียร์ แล้วต่อกับท่อนบน ด้วยเกลียวหมุนๆๆอะครับ (ขออภัยถ้าเรียกไม่ถูกต้อง)

จะมีรู ซึ่งมียางปิดไว้อะครับ  สายไมล์เส้นยาวจะผ่ารูนี้ไปถึงหน้าปัดรถ

รื้อเยอะเลยล่ะ

สายไมล์จะโผล่มาหลังหน้าปัดเลยครับ

ถอดออกให้หมด ก้มๆสั่งเกตุน็อตดูครับ เปนหัว 4แฉกหมดเลย

ถอดออกมาได้ก็วางมันเอาไว้ก่อน เด่วทำเปนรอย(เพิ่มขึ้น) อิอิ

เหนน็อตก็ไขๆๆ

มันจะมีปล๊กต่างๆด้านหลังเอามือบีบออกด้วยนะครับ พวหของไฟฉุกเฉินกับนาฬกาน่ะ

มองๆด้านบนจะมีน็อตให้ไขน่ะครับ

ฝั่งนี้ก็มีนะ ค่อยๆดู

ถ้ามั่นใจว่าไขน็อตที่เหนออกหมดแล้วก็ค่อยๆดึงมันออกครับ เอาออกให้หมดเลยนะ วิทยุ เก๊ะใส่เหรียญ

แผงใต้คอพวงมาลัยก็มีปลั๊กลำโพง ก็เอาออกด้วยครับ

แผงนี้ก็มีน็อตยึด ยึดกรอบแอรื กับยึดแผงลำโพง

ไม่ยากเท่าไหร่ครับ ลองทำดู ไขๆๆๆถอดๆๆ ยากไอ้ตอนใส่สายไมล์น่ะครับ ล้วงยาก

เสร็จแล้วก้ลองวิ่งเปนอันใช้ได้ อิอิ

ตอนที่ผมเช็ดว่าสายไมล์จาดแน่นอนคือ ผมถอดตรวงจุดเฃื่อม ระหว่าง สายสั้นกับสายยาวอะครับ แล้วหมุนๆๆดู ถ้าหมุนแล้วอีกปลายฝั่งนึงของเส้ย ไม่หมุนตาม ก็แปลว่ามันขาด.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พฤษภาคม 2010 09:31:27 โดย BUT_AE101 ~Lx~ » บันทึกการเข้า

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
มาณพ

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2010 18:36:09 »

คำนับ ต้องขอขอบคุณมากครับสำหรับรายละเอียดที่ส่งมาให้ดูเป็นประโยชน์มากมายเลยทีเดียว ทั้งรูปและคำบรรยายที่เป็นประโยชน์มาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์