AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 15:23:26 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ ถ้าจะแต่งรถ  (อ่าน 6046 ครั้ง)
NotchX
นักแข่งมือสมัครเล่น

วิถีแห่งคนโง่... The Nobita Way

« ตอบ #20 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 16:10:37 »

เก็บตังไว้ซ่อมก่อนเป็นอันดับแรกครับ....(เดือนละ 1500-2000)
อีกสัก 6 เดือนค่อยแต่ง(รถ) ก็ยังไม่สาย....จากประสบการณ์คนงบน้อยครับ.....อิอิ

ล้อเลียนFucking-Hero [ & The Nobita Way สุดยอด
PANDA RACING
Moderator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 18:17:22 »

ถ้าเป็นผู้หญิง ผมว่าแต่งแนวๆแบบ vios yaris ทั่วไปครับ

คือ  max ชุดนึง + part รอบคัน ปรับสูงต่ำรถให้เหมาะสม ไม่โด่งเกินไปนัก ขับไม่ลำบากเท่าไรด้วย

ก็เก็บสีบ้าง อะไรบ้างให้ดูสะอาดเรียบร้อยก็น่าจะพอแล้วครับ ประหยัดงบด้วย ไม่น่าเกิน 20,000-30,000 บาท

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
Ghostor
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 18:35:36 »

หาแนวที่ชอบก่อนเลยครับอันดับแรก

แต่ถ้าชอบแนวรถซิ่ง ก็ ...

แม็ก+ยาง (มือสองก็ได้ถ้างบน้อย แต่เลือกดีๆ)
โหลดซะนิดนึง (ถ้าปกติไม่ขับเร็ว ตัดสปริงก็ได้ แต่อย่ามาก ประหยัดดี แต่ไม่แนะนำ ถ้ามีเงินก็ซื้อโช๊คแต่ง สตรัท)
ฟิล์มยุ่นๆ กำลังมา (ถ้าคิดว่าเบื่อเร็วก็เอาฟิล์มธรรมดา สักปีค่อยเปลี่ยนก็ยังโอ)
ฝากระโปรงดำ (อันนี้ทำปุ๊ปกลายเป็นรถซิ่งทันที)
สุดท้ายก็ พาร์ทรอบคัน (อันนี้แล้วแต่ชอบ ใส่ก็สวย ไม่ใส่ก็โอ)

ทั้งนี้ก็แล้วแต่แนวที่ชอบนะครับ แต่สำหรับผมนะ ผู้หญิงขับรถสปอร์ต หรือรถซิ่ง (รถบ้านที่พยายามสปอร์ต) ผมว่าโคตรดึงดูดเลยครับ

เคยมีคนต่างชาติสงสัยว่า "ทำไมคนไทยรักในหลวง"
คำตอบคือ ............. "คุณมีเวลามากพอที่จะฟังหรือเปล่า"
Leng_TZ#079

« ตอบ #23 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 18:45:34 »

มีคนสอนว่า

ค่อยๆแต่งทีละนิด อย่างแต่งแบบทีเดียวแล้ว มันจะเบื่อเร็วครับ

Ae Racing Club

doctorlan
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 19:17:19 »

ล้อแม็กซ์ > body part + (ฟิล์ม / ท่อ) > Interior + (เครื่องเสียง) > โช๊คอัพ + (brake) > Engine

ตาม step ไปเรื่อยๆครับ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 20:18:57 »

ล้อก่อนครับ เงินหนาล้อแท้ 4วง 2หมื่น เบาๆเืทพๆ ต้องระวังหน่อยเวลาเจอทางไม่ดีดุ้งหรือคดทีช้ำใจ

งบน้อย ล้อไทย Lenso วงละ2500-2800 มีหลา่ยลายเยอะแยะ

อย่าไปใส่ล้อก๊อบนะครับ ล้อแท้ของไทยมีครับแข็ง ถ้าก๊อบอันตรายอาจถึงชีวิต

จากนั้นกันชนสวยๆลิ้นหน้าสักชุดถ้าไม่ชอบเตี้ยๆก็ไม่ต้องใส่ โหลดสักนิดใช้สปริงแต่ง ปลายท่อ

แค่นี้ก็ดูดีแล้วครับ

จากนั้นเก็บภายในหาของใช้ที่มีประโยชน์ ห้องเครื่องก็ดูแลรักษาตามอาการ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #26 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 16:55:07 »

เต้นระบำ  รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ ซื้อ AE110 มากะเค้า 1 กันเดิม ๆ ไม่มีอะไรเลย ถ้าจะเริ่มแต่ง(เอาแต่ภายนอก) กะเค้าบ้างต้องเริ่มที่อะไรก่อนดีคะ และทำที่ไหนดี พอมีที่แนะนำบ้างไหมคะ  Huh??  

ปล. เอาแบบค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป งบน้อย 55+ ฮิฮิ

อันนี้เป็นข้อแนะนำส่วนตัวของผมคนเดียวนะคับ

ไม่ต้องไปแต่งอะไรทั้งนั้นคับ

เก็บเงินไว้ ซ่อมแซมรถ และดูแลรถให้สะอาดอยู่เสมอ

ที่อยากจะแนะนำคือ

เลือกติดฟิลม์ดีๆ รอบคันจะช่วยเรื่องความร้อนและแสงแดดได้เยอะ และจะช่วย

ให้แอร์ไม่ทำงานหนักมากคับ

ต่อมาเครื่องเสียง ดีๆ ซักชุดไม่ต้อง แพงมากเอาพอฟัง เสียงดีๆ

ดูแลเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันต่างๆ ให้จรงตามเวลาและการใช้งาน

รวมไปถึงยาง และระบบ ช่วงล่างและเบรคด้วยคับ

ไม่แนะนำให้แต่งอะไรทั้งซิ้นคับ.........

จากผมที่บ้าทำรถมากเกินไปจน ขับลำบาก

และมีรายจ่ายค่าน้ำมันและค่าซ่อม ไม่รวมของแต่ง เกี่ยวกับรถในแต่ละเดือนไม่ต่ำกว่า

12000-15000 บาทในทุกๆเดือน และบางเดือนเคยทะลุ 20000 บาท

และค่าประกันรถอีกปีละ หมื่นกว่าบาท  ทำมากไปแทนที่จะสุขกลับทุกเพราะมันเป็นภาระคับ

ทุกวันนี้ที่ทำงานผมมีรถอยู่คันนึง รุ่นเดียวกับผม สีเดียวกับผม

เดิมสนิทสภาพสวยมากๆ เห็นทีไรแอบยิ้มทุกที

อยากทำรถกลับเป็นเดิมๆ แต่ ทำใจไม่ได้ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อนดี

แต่ก็ขึ้นอยู่กับความ พอใจและความอยากทำนะคับ

ข้อความทั้งหมดผมไม่ได้ขัดนะคับ

แต่มันมีตัวแปรอยู่จริง

มีใส่ 1 ต้องมีตาม 2 และ 3 และต่อไปไม่มีวันหยุด

และปัญหาที่เกิดขึ้น จนคุณต้องปวดหัว....ไม่จบสิ้น

โชคดีคับ

AE has brought us to MEET

AoM_HiPer
มือเก่าหัดแข่ง

YAtt Cabon Kevlar

« ตอบ #27 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 17:11:02 »

อ่านหนังสือ

Tuned By Neng  

CoroLLa Club Race

TENGUNOYU original SEEKER

Bars_BeeR
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #28 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 21:36:23 »

เต้นระบำ  รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ ซื้อ AE110 มากะเค้า 1 กันเดิม ๆ ไม่มีอะไรเลย ถ้าจะเริ่มแต่ง(เอาแต่ภายนอก) กะเค้าบ้างต้องเริ่มที่อะไรก่อนดีคะ และทำที่ไหนดี พอมีที่แนะนำบ้างไหมคะ  Huh?

ปล. เอาแบบค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไป งบน้อย 55+ ฮิฮิ

อันนี้เป็นข้อแนะนำส่วนตัวของผมคนเดียวนะคับ

ไม่ต้องไปแต่งอะไรทั้งนั้นคับ

เก็บเงินไว้ ซ่อมแซมรถ และดูแลรถให้สะอาดอยู่เสมอ

ที่อยากจะแนะนำคือ

เลือกติดฟิลม์ดีๆ รอบคันจะช่วยเรื่องความร้อนและแสงแดดได้เยอะ และจะช่วย

ให้แอร์ไม่ทำงานหนักมากคับ

ต่อมาเครื่องเสียง ดีๆ ซักชุดไม่ต้อง แพงมากเอาพอฟัง เสียงดีๆ

ดูแลเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันต่างๆ ให้จรงตามเวลาและการใช้งาน

รวมไปถึงยาง และระบบ ช่วงล่างและเบรคด้วยคับ

ไม่แนะนำให้แต่งอะไรทั้งซิ้นคับ.........

จากผมที่บ้าทำรถมากเกินไปจน ขับลำบาก

และมีรายจ่ายค่าน้ำมันและค่าซ่อม ไม่รวมของแต่ง เกี่ยวกับรถในแต่ละเดือนไม่ต่ำกว่า

12000-15000 บาทในทุกๆเดือน และบางเดือนเคยทะลุ 20000 บาท

และค่าประกันรถอีกปีละ หมื่นกว่าบาท  ทำมากไปแทนที่จะสุขกลับทุกเพราะมันเป็นภาระคับ

ทุกวันนี้ที่ทำงานผมมีรถอยู่คันนึง รุ่นเดียวกับผม สีเดียวกับผม

เดิมสนิทสภาพสวยมากๆ เห็นทีไรแอบยิ้มทุกที

อยากทำรถกลับเป็นเดิมๆ แต่ ทำใจไม่ได้ ไม่รู้จะเริ่มตรงไหนก่อนดี

แต่ก็ขึ้นอยู่กับความ พอใจและความอยากทำนะคับ

ข้อความทั้งหมดผมไม่ได้ขัดนะคับ

แต่มันมีตัวแปรอยู่จริง

มีใส่ 1 ต้องมีตาม 2 และ 3 และต่อไปไม่มีวันหยุด

และปัญหาที่เกิดขึ้น จนคุณต้องปวดหัว....ไม่จบสิ้น

โชคดีคับ

(^____^) ใช่จริงด้วย เฉพาะค่าบำรุงกับค่าแก๊ส ค่าน้ำมันแต่ละเดือนก็เยอะดีเนอะ ในจะต้องต่อประกันอีก อิอิ

- ตอนนี้เปลี่ยนยางแล้ว

-  ลงเครื่องเสียงแล้วค่ะ

-  เปลี่ยนโช๊คใหม่ 4 ตัวแล้ว

-  ติดแก๊สแล้ว

-  ทำกระจุก กระจิ๊ก ไปเยอะแล้วนี่ขนาดยังไม่ได้ ทำภายนอกนะ ฮูว หลายแล้วค่ะ อิอิ
Bars_BeeR
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 21:39:28 »

เข้ามาที่โซนธนสิ มีพี่ๆที่โซนคอยแนะนำเยอะแยะเลย จะได้ดูรถคนอื่นเป็นแนวทางด้วยคับ

อยากลองเข้าไปเหมือนกันค่ะ ว่าแต่ต้องเริ่มต้นไงอ่ะคะ กลัวเกร็งเข้าไปใหม่ยังไม่รู้จักใคร (^__^)
alicetotle <RZ>

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #30 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2010 22:13:52 »

เก็บเงินไปเรื่อยๆครับ ของทุกชิ้น ราคามีขึ้นมีลง ฟลุ๊กก็ได้ของถูก อิอิ

หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์