AE. Racing Club
03 ตุลาคม 2024 10:22:15 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องถังน้ำมันบวมครับ  (อ่าน 7359 ครั้ง)
อ้วนซ่า
นักแข่งมือสมัครเล่น

ลาก่อน อีแดง

« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010 15:03:40 »

คือถังน้ำมันมันบวมครับ  AE110 ครับ   ร้องไห้
ตอนแรกเวลาขับมันมีเสียงดัง ก็เลยเขย่าท่อดูใช่เลย (เคยเป็นมาที)
วันนี้เลิกงานกลับบ้าน (หนีลูกปืนแถวสีลมด้วย) เลยแวะอู่ประจำกะให้เชื่อมแต้มท่อให้
พอยกรถดู โดนเลยครับถังน้ำมันมันบวมมาดันท่อ    ร้องไห้ ร้องไห้
มันเกิดจากอะไรอะครับ 
ว่าเดี๋ยวจะไปหาถังเชียงกงมาเปลี่ยน  มันจะจบไหมอะครับ  เวียนหัว
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010 15:05:23 »

หือ....มีงี้ด้วยเหรอ  งง

อ้วนซ่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010 15:42:22 »

หือ....มีงี้ด้วยเหรอ  งง

งง เหมือนกันครับ   เวียนหัว
ใครเคยเป็นหรือมีความรู้ช่วยทีครับ   ประกาศ
.....ช.......อ้น...........
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

คนล้มอย่าข้าม ชีวิตคนเรามันไม่บ่ายโมงนะครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 08:28:27 »

ผมขอคาดเดาเอาน่ะครับ ว่าถ้ารถคุณติดแก้ส แล้วปล่อยน้ำมันในถังให้หมดบ่อยๆ +อายุที่เก่าของถังน้ำมันแล้วมันอาจบวมได้ครับ ส่วนสาเหตุที่แท้จริงรอเทพดีกว่าครับ แต่ถังบวมนี่ผมก็เคยครับ ไปซื้อถังมาแล้วให้พี่เล้งเปลี่ยนให้ครับผม
TIGER5090

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 11:40:34 »

ดังดักไอน้ำมันเบนซิลตันหรือเปล่าครับ เพราะถ้าตันก็จะทำให้ไอน้ำมันไม่มีที่ระบาย ทำให้ดันถังบวมได้ครับ
น้องหนูบลอนด์_TPZ#06

Trang-Phatthalung Zone

« ตอบ #5 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 15:27:30 »

ดังดักไอน้ำมันเบนซิลตันหรือเปล่าครับ เพราะถ้าตันก็จะทำให้ไอน้ำมันไม่มีที่ระบาย ทำให้ดันถังบวมได้ครับ
ใช่เลยครับผม เปลี่ยนมาแล้วหายเลยครับ

Trang-Phatthalung Zone เด็กบ้านบ่อนเมา พัทลุงเต็มขั้นก๊าบผม
GhOST
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 17:25:06 »

คือถังน้ำมันมันบวมครับ  AE110 ครับ   ร้องไห้
ตอนแรกเวลาขับมันมีเสียงดัง ก็เลยเขย่าท่อดูใช่เลย (เคยเป็นมาที)
วันนี้เลิกงานกลับบ้าน (หนีลูกปืนแถวสีลมด้วย) เลยแวะอู่ประจำกะให้เชื่อมแต้มท่อให้
พอยกรถดู โดนเลยครับถังน้ำมันมันบวมมาดันท่อ    ร้องไห้ ร้องไห้
มันเกิดจากอะไรอะครับ 
ว่าเดี๋ยวจะไปหาถังเชียงกงมาเปลี่ยน  มันจะจบไหมอะครับ  เวียนหัว

เปลี่ยนก็ดีคับพี่ถังมันเก่าแล้ว ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าไปที่อู่เลย เดี๋ยวไปเชียงกงกับพวกผมก็ได้พี่ อาท ไปด้วย
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 20:08:38 »

อันนี้ประเดนหลักครับ ดูท่อหายใจที่มาหน้ารถเข้ากระป๋องสีดำๆ ลองถอดสายยางที่เข้ากระป๋องออกเอาวันเวย์วาวใส่แทนสัก2-3วันลองเปิดฝาถังน้ำมันดูถ้าไม่มีแรงดันมากๆก็ใ้ช้ได้ครับหากระป๋องใหม่

ผมขอคาดเดาเอาน่ะครับ ว่าถ้ารถคุณติดแก้ส แล้วปล่อยน้ำมันในถังให้หมดบ่อยๆ +อายุที่เก่าของถังน้ำมันแล้วมันอาจบวมได้ครับ ส่วนสาเหตุที่แท้จริงรอเทพดีกว่าครับ แต่ถังบวมนี่ผมก็เคยครับ ไปซื้อถังมาแล้วให้พี่เล้งเปลี่ยนให้ครับผม

อันนี้มีส่วน ถังอาจจะผุได้เมื่อถึงอายุมันซึ่งเศษตะกอนจะเกิดขึ้น และการที่ทิ้งน้ำมันไว้นานๆ ทำให้น้ำมันเน่าและทำให้ปั้มติ๊กและระบบน้ำมันรวนได้ครับ

อ้วนซ่า

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 20:53:59 »

ขอบคุณครับ    คำนับ
ผมว่าถังดักไอน้ำมันเบนซิลตัน แน่ๆ (ตามที่ทุกคนแนะนำนะครับ)   แหะ.. แหะ..
เพราะไม่ได้ติดแก๊สครับ    ซุบซิบ
ขอนคุณทุกคำตอบครับ   คำนับ
donut_360@CZ.18

ชีวิตเราต้องก้าวต่อไปข้างหน้า

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2010 07:59:46 »

ใช่เลยครับผม เปลี่ยนมาแล้วหายเลยครับ
ใช่เลยเหรอ น้าตั้ม ที่บอกไป แสดงว่าเป็นอาการเดียวกันหมดเรย

Ken111
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 12:33:18 »

ของผมก็เป็น ครับ บวมเลย ครับเปิดฝาทังน้ามมันไช่เลยครับ แรง ดันเยอะมากครับ ต้องเปลี่ยนแล้ว ครับกำ
ลักษณ์_TZ#_

เดิม ๆ 1.6 Gxi Auto เครื่อง 4a-fe

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 13:14:06 »

ของผมก็เป็น ครับ บวมเลย ครับเปิดฝาทังน้ามมันไช่เลยครับ แรง ดันเยอะมากครับ ต้องเปลี่ยนแล้ว ครับกำ
ใช่เลยครับของผมนี่รั่วเลยทีแรกนึกว่าไปกระแทกอะไรปีที่แล้วเปลี่ยนไป 2 ใบ ตอนนี้ยังรั่วอีกเปิดฝาถังแรงดันออกมาเยอะเลย
ตอนนี้ใช้วิธีปิดฝาไว้แบบหลวมๆ ส่วนถังใช้ซีเมนเหล็กปะไว้อยู่ครับ

ลิตรละ 100 ก็จะขับ น้ำมันเพียวๆ
PooNote_TZ#071

~ Thonburi Zone ~

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 16:35:44 »

สงสัยตรงเปลี่ยนบ้างซะแระ

~kOdOmO~.CZ.65

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 20:14:15 »

ตอนนี้จะหาได้ไหม เมื่อเดือนที่แล้วผมหาแถบตาย

PooNote_TZ#071

~ Thonburi Zone ~

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 20:15:11 »

ตอนนี้จะหาได้ไหม เมื่อเดือนที่แล้วผมหาแถบตาย

จริงดิ   ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ

rush_racing

ร่วมรณรงค์งด"ฟัน"เพื่อนสมาชิกAEด้วยกัน

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 21:41:47 »

ทำยังไงถังดักไอเบนชิน  อยากทำเหมือนกัน บวมเหมือนกัน

JaneST
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012 22:07:29 »

เจาะรูที่ฝาถังเลยคับหายเลยไม่เสียตังและไม่มีผลเกี่ยวกับรถคับผม

...สี่ลิ้นเท่านั้น..ที่โปรดปราณ...555+

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 11:41:26 »

จริงดิ   ถอนหายใจ ถอนหายใจ ถอนหายใจ
ผมก็ไม่ได้กะปุกใหญ่นะได้กะปุกเล็กมาต้องมาแปลงถึงใส่ได้

rush_racing

ร่วมรณรงค์งด"ฟัน"เพื่อนสมาชิกAEด้วยกัน

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 11:43:34 »

เจาะรูที่ฝาถังเลยคับหายเลยไม่เสียตังและไม่มีผลเกี่ยวกับรถคับผม

เจาะได้จริงเหรอ แล้วน้ำมัันจะละเหยไหม

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012 11:50:22 »

เจาะได้จริงเหรอ แล้วน้ำมัันจะละเหยไหม
แล้วถ้าเอาออกล่ะ เห็นเค้าบอกมันก็ไม่มีปัญหานะถ้าไม่ซีเรียสเรื่องกลิ่น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์