AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 05:27:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาดำใครติด LPGหัวฉีด แล้วขับดับบ้างครับ  (อ่าน 6198 ครั้ง)
illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 12:26:57 »

ผมเพิ่งไปติดมา ขับๆอยู่มันจะดับ ดับเฉพาะตอน เหยียบคลัชแช่ หลังจากเหยียบส่งความเร็ว หรือเวลาจะทดเกียร์ลงครับ

แถมกินแก๊สด้วย เติมแก๊สไป 500 บาท วิ่งได้ ประมาณ 200 กิโลเอง

ฝาดำ 6m/t  LPG หัวฉีด

ติดมา 2อาทิดได้แล้วยังแก้ไม่จบ ตอนนี้อู่จัดกการเปลี่ยนชุดใหม่ให้หมดเลย ไม่รู้จะหายมั้ย

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
Ralphy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Solitary Man@Phukadueng

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 13:48:10 »

มีข้อมูลยี่ห้อหัวฉีด+ภาพการติดตั้งในห้องเครื่องด้วยจะช่วยเพื่อน ๆ ได้เยอะครับ

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 14:14:25 »

ชุด AG นะครับ

รูปยังไมไ่ด้ถ่ายไว้เลย ไว้ออกจากอู่มาจะ ถ่ายมานะครับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 14:35:13 »

ถ้าจูนดีแล้วก็น่าจะเกี่ยวกับการต่อเข้ากล่อง ระหว่าง ECU กับกล่องแก๊ส แหละครับ เพราะมีคนเป็นกันหลายคนนะเท่าที่ได้ยินมาครับ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 21:28:40 »

ถ้าจูนดีแล้วก็น่าจะเกี่ยวกับการต่อเข้ากล่อง ระหว่าง ECU กับกล่องแก๊ส แหละครับ เพราะมีคนเป็นกันหลายคนนะเท่าที่ได้ยินมาครับ

แก้ไม่หายสักทีเลยครับ

ไม่รู้ช่างเค้าจูนยังไง ไม่หายสักทีนะ

มีข้อแนะนำบ้างไหมครับ

หัวฉีด ผม 2.2 มิล
ชุด AG
ฝาดำ 6m/t

tensaiman
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2010 22:49:17 »

อาการเหมือนที่ผมเคยเป็นหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=60426.new#new
ลองดุนะครับขอให้ จบไวๆนะครับ พอจบแล้วขับสนุกและมีความสุขมากเลยครับ
chanyutthai1234
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2010 18:36:20 »

ผมก็เป็นเหมือนกันแก้ไม่หายเลย เซ็งมาก ไปมาหลายร้านแล้วยังแก้ไม่ขาย
MaXZerker
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2010 09:24:10 »

ผมเพิ่งไปติดมา ขับๆอยู่มันจะดับ ดับเฉพาะตอน เหยียบคลัชแช่ หลังจากเหยียบส่งความเร็ว หรือเวลาจะทดเกียร์ลงครับ

แถมกินแก๊สด้วย เติมแก๊สไป 500 บาท วิ่งได้ ประมาณ 200 กิโลเอง

ฝาดำ 6m/t  LPG หัวฉีด

ติดมา 2อาทิดได้แล้วยังแก้ไม่จบ ตอนนี้อู่จัดกการเปลี่ยนชุดใหม่ให้หมดเลย ไม่รู้จะหายมั้ย
กินเวอร์สุดๆ เลยครับนั่น... ผมเติม 300 อย่างน้อยๆ ก็ได้ 200 โลแล้วคับ (ในเมืองรถติดสุดๆ)
ผมฝาดำ AT คับ
@WhiteVanWagon@
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2010 10:49:13 »

รถผมก็มีอาการอย่างนี้เหมือนกันครับ
ผมติดแก๊ส AC ออกจากอู่มาก็เป็นเลย แต่พอเข้าไปให้เค้าจูนใหม่
เกิดอาการกินแก๊สมากแบบนี้เลย แต่ยังไม่ได้แก้ไขรางหัวฉีดครับ
ลักษณะการติดตั้งแบบในรูปเลยครับ

*** ไม่ทราบว่าคุณ illusionx แก้ไขแล้วอาการกินแก๊สดีขึ้นมั้ยครับ
ถ้าหายแล้วรบกวนขอทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กรกฎาคม 2010 10:56:31 โดย @WhiteVanWagon@ » บันทึกการเข้า
G>O>Glanza<L<F
มือเก่าหัดแข่ง

สนใจกระจัง ติดต่อได้นะ

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 กรกฎาคม 2010 13:24:16 »

เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ ผมเคยเป็น

อาการคือ เหยีบครัซดับ ชลอความเร็วทำท่าจะดับ รอบตก ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเปิดแอร์ ที่ผมแก้แล้วหาย คือทำเกี่ยวกับแอร์ครับ โดยการเปลี่ยนกล่องควบคุมแอร์ใหม่จากเดิมให้เป็นของ 20v เพราะรอบของฝาดำจะสัมพันธ์กะรอบแอร์ครับ

jack1428
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2010 21:33:50 »

ของผมก็ 4a-ge20v ฝากดำ at วางใน ae92 ทีแรกก็อาการถอนคันเร่งแล้วจะดับติดแก็สหัวฉีด vursus แก้หลายครั้งมากผลสุดท้ายก็ต้องเปลี่ยนชุดแก็สไปใช้ชุดแก็สหัวฉีดของ sec เลยตอนนี้หายแล้วเนียนมากเติมแก็สไปเต็มถัง 600 บาท วิ่งออกต่างจังหวัดก็อยู่ที่ 450-480 กิโล แต่ในเมืองก็อยู่ที่ 420 กิโลครับ สุดยอด
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 21:26:27 »

เพิ่มเติมข้อมูลให้ครับ ผมเคยเป็น

อาการคือ เหยีบครัซดับ ชลอความเร็วทำท่าจะดับ รอบตก ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเปิดแอร์ ที่ผมแก้แล้วหาย คือทำเกี่ยวกับแอร์ครับ โดยการเปลี่ยนกล่องควบคุมแอร์ใหม่จากเดิมให้เป็นของ 20v เพราะรอบของฝาดำจะสัมพันธ์กะรอบแอร์ครับ
ของผมเช็คดูแล้วกล่องก็ตรงรุ่น 20V แล้วแต่ยังมีปัญหานี้อยู่เลยครับ
ไม่รู้ว่าต้องเช็คอะไรอีกครับ
น้าเสก LOG.RYZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

พาหนะแห่งข้า

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 17:02:02 »

20 V. Auto เข้า D แล้วดับเหมือนกัน เป็นตอนเปิดแอร์ ... จะเกี่ยวกับ ระบบเเอร์ใหม?
eak92 20 v
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 17:25:25 »

ของผมเช็คดูแล้วกล่องก็ตรงรุ่น 20V แล้วแต่ยังมีปัญหานี้อยู่เลยครับ
ใช้หม้อลมเบรก ตรงรุ่น 20 วาวหรือเปล่าครับ
eak92 20 v

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 17:25:52 »

20 V. Auto เข้า D แล้วดับเหมือนกัน เป็นตอนเปิดแอร์ ... จะเกี่ยวกับ ระบบเเอร์ใหม?

เกี่ยวครับ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010 20:21:12 »

ใช้หม้อลมเบรก ตรงรุ่น 20 วาวหรือเปล่าครับ

ใช้แบบชั้นครึ่งครับ จำเปนต้องใช้ตรงรุ่นด้วยหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2010 20:28:13 โดย @WhiteVanWagon@ » บันทึกการเข้า
eak92 20 v

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010 09:52:21 »

ใช้แบบชั้นครึ่งครับ จำเปนต้องใช้ตรงรุ่นด้วยหรอครับ
ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่เครื่อง 20 วาวมันแปลก มันต้องใช้ของตรงรุ่นนะครับ เมื่อก่อน เคยใช้ชั้นครึ่ง แต่ก็เปลี่ยนมาใช้ของตรงรุ่นดีกว่าครับ อาการมันหาย ครับ มีเบอร์ไหมครับ จะอธิบายให้ฟังมันยาวขี้เกียจพิมพ์  นี้เบอร์ผม 0891200972 ผมใช้ 20 วาว ออโต้  ติดแก็สหัวฉีด ของเอซี ครับ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 เมษายน 2011 20:56:58 »

รถผมก็มีอาการอย่างนี้เหมือนกันครับ
ผมติดแก๊ส AC ออกจากอู่มาก็เป็นเลย แต่พอเข้าไปให้เค้าจูนใหม่
เกิดอาการกินแก๊สมากแบบนี้เลย แต่ยังไม่ได้แก้ไขรางหัวฉีดครับ
ลักษณะการติดตั้งแบบในรูปเลยครับ

*** ไม่ทราบว่าคุณ illusionx แก้ไขแล้วอาการกินแก๊สดีขึ้นมั้ยครับ
ถ้าหายแล้วรบกวนขอทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

ล่าสุดเป็น ๆ หาย ๆ แต่พอไปเปลี่ยนท่อ เป็น 2.2 ทั้งเส้นหายสนิท แล้วเอาแคทออกด้วย (ของเดิมท่อเดิมเครื่อง 1300)
ไม่รู้เกี่ยวกันหรือป่าว
cemol
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 เมษายน 2011 21:21:24 »

กินเยอะจัง ของผม ไม่เกิน 1.5 ติด เอ็นเนอร์จี๊รีฟอร์ม

แต่จูนยับไม่นิ่ง 

จริงๆ หัวฉีดถ้าจูนไม่จบ ก็ไม่น่าซัดได้นะครับ เข้าโหมดแก๊ส เครื่องอาจจะสั่น (อาการกล่องจ่ายเเก๊สไม่นิ่ง)

ผมไม่เคยเป็นนะ อาการขนาดนี้

แต่เวลาช่างจูนแก๊ส ช่างเค้าจะบอกผม (ผมต้องถามมัน) มันจะก๊อปปี้ อัตราการจ่ายแก๊ส ต่อวินาที ของน้ำมัน แล้ว ปรับที่ กล่อง ECU ของแก๊ส ให้จ่ายให้ได้เท่ากับน้ำมันหรือใกล้เคียงกันที่สุด ทั้งรอบเดินเบานอกและเดินเบาใน และสังเกตที่รอบเครื่องยนต์ว่า สวิงต่างกันไม่ควรห่างกันมาก

ของผมยังไม่มีเวลาไปจูนให้นิ่ง

ลักษณะการเจาะหัวฉีดต่างจากผมเยอะเลยอ่ะ ของเจาะตรงหลังลิ้นคันเร่ง (เรียกไม่ถูก) เดินท่อสั้นกว่าด้วย

cemol
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 เมษายน 2011 21:25:57 »

ไม่น่าเกียวนะ เพราะหม้อลมผมก็ใช้ชั้นเดียว เดือนหน้าจะไปเปลี่ยนกับ เฮียตี๋ (พระนคร 1500 เอง) เป็นชั้นครึ่ง

ใช้ชั้นเดียวเบรกมันไม่หนึบ ระยะเบรกยาวขึ้นเท่านั้นเองไม่ใช่หรอ ไม่เกี่ยวกับตัวเครื่องหรอกผมว่า

แล้วการจ่ายน้ำมัน อาศัยกล่องเป็นตัวจ่ายตามการคำนวณรอบเครื่อง หม้อลมไม่น่าเกียวนะครับ

จ่ายเเก๊สก็เป็นกล่องของแก๊ส

หม้อลมกับ อาการติดแก๊สแล้วเบรกเครื่องดับ มันสัมผัสกันหรอครับ เบรก กับ เครื่องยนต์
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์