AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 05:27:47 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝาดำใครติด LPGหัวฉีด แล้วขับดับบ้างครับ  (อ่าน 6198 ครั้ง)
benz190e
นักแข่งมือสมัครเล่น

หากคนไทยไม่รักกัน แล้วใครเล่าจะรักเรา จริงไหม

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011 10:43:03 »

เมื่อก่อนไม่เป็น ใช้มาหลายเดือนแล้ว มีคนมาติว่าสายแกสไม่เป็นระเบียบ เดินท่อไม่สวย

ก็เลยไปให้ร้านแก้ไขไหม่ให้ สวยกว่าเดิม
จากนั้นไม่นาน ก็เกิดอาการ ติดไฟแดง พอเข้าเกียร์ N สักพักประมาณ 1 นาที รอบตกดับเฉยเลย เบรคก็ยังไม่ได้เหยียบ ดีนะที่ยังสตาร์ทติดอยู่
ซึ่งแต่ก่อนท่อแกสที่ร้านทำไว้ไม่สวยอย่างแรง แต่ก็วิ่งดีแถมประหยัดมาก ในเมือง 1.8 นอกเมือง 1.1 ตอนนี้ หลังทำให้ท่อสวยงาม ในเมือง 2.3 นอกเมือง 1.8
ท่อแกสเดิมที่ร้านเดินท่อสั้นยาวไม่เท่ากันด้วย ส่วนของใหม่ ระยะท่อจากหม้อต้มยาวขึ้น และระยะทางแกสยาวขึ้นกว่าเดิม ซึ่งของเดิมสั้นกว่าใหญ่กว่าแต่ไม่สวย ไว้จะเอารูปเดิมมาให้ดู ซึ่งวิ่งน้ำมันก็ไม่ดับนะเป็นแต่แกส
เร็วๆ นี้ว่าจะเข้าไปให้ทางร้านแกสแก้ไขระยะท่อแกสให้สั้นลง และเปลี่ยนท่อเดินแกสให้ใหญ่ใกล้เคียงกับของเดิมครับ สายท่อก่อนเข้าหัวหรือออกจากหัวฉีดยิ่งยาวยิ่งแรงดันไม่พอ จะทำให้รอบต่ำมากสวิงดับได้ครับ
เปรียบดั่ง  ดอกชบา ดูภายนอก สวยแต่ไม่หอม ไม่เหมือน ดอกมะลี หอม มีคุณค่า แต่ไม่สวย  ไม่น่าเลยรู้งี้ปล่อยให้มันไม่สวยเหมือนเดิมดีกว่า 555

ส่วนเรื่องหม้อลม ผมว่าไม่เกี่ยวนะ เพราะผมก็ใช้หม้อตรงรุ่น 2 รู และก็เคยใช้หม้อชั้นครึ่งตรงรุ่น92 และอีกใบก็ของเซลิก้า ใช้ชั้นครึ่งเมื่อก่อนก็ไม่ดับ
ใช้ตรงรุ่นก็ยังดับเหมือนกัน คาไฟแดงเลย อายเหมือนกันครับ
ฟันธงเรื่องระบบแกสแน่นอนแต่จากจุดไหนนั้นวิธีแก้ของแต่ละเครื่องอาจจะแตกต่างกันไปตามยี่ห้อของแกส ของผม SEC แยกหัว
ซึ่งรถของผมน่าจะมาจากระยะทางท่อแกสแน่นอน เพราะกรองแกสก็เปลี่ยนมาแล้ว สายหัวเทียนก็เปลี่ยนแล้ว หัวเทียนก็ยังใช้ได้อยู่ เดือนหน้าจะสอยอิริเดียมเบอร์7 แบตเตอรี่ ก็พอได้แต่ก็จะ 2 ปีแล้ว ไว้รอเดือนถัดไปจัดแบตแห้ง
ส่วนอาการของท่านอื่นๆ  รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ไม่ทราบจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พฤษภาคม 2011 05:51:02 โดย benz190e » บันทึกการเข้า

อยากได้ หญิงที่ สวยสงบ เงียบสนิท ไม่ผิดประเพณี กุลสตรีเข้าครัว กราบผัววันละสามหน สาธุ
MaXZerker
มือใหม่หัดขับ
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #21 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2011 10:58:28 »

เมื่อก่อนไม่เป็น ใช้มาหลายเดือนแล้ว มีคนมาติว่าสายแกสไม่เป็นระเบียบ เดินท่อไม่สวย ก็เลยไปให้ร้านแก้ไขไหม่ให้ สวยกว่าเดิม
จากนั้นไม่นาน ก็เกิดอาการ ติดไฟแดง พอเข้าเกียร์ N สักพักประมาณ 1 นาที รอบตกดับเฉยเลย เบรคก็ยังไม่ได้เหยียบ ดีนะที่ยังสตาร์ทติดอยู่
ซึ่งแต่ก่อนท่อแกสที่ร้านทำไว้ไม่สวยอย่างแรง แต่ก็วิ่งดีแถมประหยัดมาก ในเมือง 1.8 นอกเมือง 1.1 ตอนนี้ หลังทำให้ท่อสวยงาม ในเมือง 2.3 นอกเมือง 1.8
ท่อแกสเดิมที่ร้านเดินท่อสั้นยาวไม่เท่ากันด้วย ส่วนของใหม่ ระยะท่อจากหม้อต้มยาวขึ้น และระยะทางแกสยาวขึ้นกว่าเดิม ซึ่งของเดิมสั้นกว่าใหญ่กว่าแต่ไม่สวย ไว้จะเอารูปเดิมมาให้ดู ซึ่งวิ่งน้ำมันก็ไม่ดับนะเป็นแต่แกส
เร็วๆ นี้ว่าจะเข้าไปให้ทางร้านแกสแก้ไขระยะท่อแกสให้สั้นลง และเปลี่ยนท่อเดินแกสให้ใหญ่ใกล้เคียงกับของเดิมครับ สายท่อก่อนเข้าหัวหรือออกจากหัวฉีดยิ่งยาวยิ่งแรงดันไม่พอ จะทำให้รอบต่ำมากสวิงดับได้ครับ
เปรียบดั่ง  ดอกชบา ดูภายนอก สวยแต่ไม่หอม ไม่เหมือน ดอกมะลี หอม มีคุณค่า แต่ไม่สวย  ไม่น่าเลยรู้งี้ปล่อยให้มันไม่สวยเหมือนเดิมดีกว่า 555

ส่วนเรื่องหม้อลม ผมว่าไม่เกี่ยวนะ เพราะผมก็ใช้หม้อตรงรุ่น 2 รู และก็เคยใช้หม้อชั้นครึ่งตรงรุ่น92 และอีกใบก็ของเซลิก้า ใช้ชั้นครึ่งเมื่อก่อนก็ไม่ดับ
ใช้ตรงรุ่นก็ยังดับเหมือนกัน คาไฟแดงเลย อายเหมือนกันครับ
ฟันธงเรื่องระบบแกสแน่นอนแต่จากจุดไหนนั้นวิธีแก้ของแต่ละเครื่องอาจจะแตกต่างกันไปตามยี่ห้อของแกส ของผม SEC แยกหัว
ซึ่งรถของผมน่าจะมาจากระยะทางท่อแกสแน่นอน เพราะกรองแกสก็เปลี่ยนมาแล้ว สายหัวเทียนก็เปลี่ยนแล้ว หัวเทียนก็ยังใช้ได้อยู่ เดือนหน้าจะสอยอิริเดียมเบอร์7 แบตเตอรี่ ก็พอได้แต่ก็จะ 2 ปีแล้ว ไว้รอเดือนถัดไปจัดแบตแห้ง
ส่วนอาการของท่านอื่นๆ  รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ไม่ทราบจริงๆครับ
จูนดีหรือยังครับ อย่าโทษแต่ท่อแบบหัวฉีดมันมีบอกหมดเหละครับแรงดันพอหรือไม่พอ
การฉีดแก๊สฉีดตาม MAP ที่จูนไว้หรือเปล่า Pressure ปรกติไหมการไปปรับเปลี่ยนอุปกรณ์
ต้องมีการจูนใหม่อยู่แล้วครับ

รถมีอายุตรวจสอบ ISCV ด้วยว่างสกปรกหรือยังล้างซะ ท่อทางเดิน Vaccumm รั่วหรือไม่
ทำแล้ว reset ECU ใหม่แล้ววิ่งน้ำมันสักพักแล้วค่อยจูนอีกทีเนียนแน่นอน

อยากประหยัดก็จูนบางๆ วาลว์ไปไวขึ้นหน่อย
อยากแรงก็จูนหนานิด วาลว์ก็ไปช้า

แล้วแต่เลือกครับ อยู่ที่จูน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤษภาคม 2011 11:03:04 โดย MaXZerker » บันทึกการเข้า
ONIZAKI CM.524
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #22 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2011 05:55:47 »

เมื่อก่อนไม่เป็น ใช้มาหลายเดือนแล้ว มีคนมาติว่าสายแกสไม่เป็นระเบียบ เดินท่อไม่สวย

ก็เลยไปให้ร้านแก้ไขไหม่ให้ สวยกว่าเดิม
เปรียบดั่ง  ดอกชบา ดูภายนอก สวยแต่ไม่หอม ไม่เหมือน ดอกมะลี หอม มีคุณค่า แต่ไม่สวย  ไม่น่าเลยรู้งี้ปล่อยให้มันไม่สวยเหมือนเดิมดีกว่า 555

ส่วนอาการของท่านอื่นๆ  รอผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ ไม่ทราบจริงๆครับ

ระยะทางของท่อแก็สครับแน่นอน ของผมเพิ่งติดก็เป็น แก้แบบง่ายๆ ให้ช่างปรับจูน โดยรถถ้ารอบต่ำกว่า 1000 ตัดเป็นน้ำมัน 1000 ขึ้นไปเป็นแก็ส ก็โอเคเลย แบบว่าขับมาเบรค หรือติดไฟแดง รอบตกลงมาต่ำ800 ก็กลายเป็นน้ำมันเลย ดีเหมือนกันคับ จะรักษาเครื่องยนต์ไปด้วย
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์