AE. Racing Club
21 ตุลาคม 2024 17:57:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: QQ-- ใส่สปริงโหลดเฉพาะคู่หน้าจะเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 5119 ครั้ง)
Dibdee
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 17:11:15 »

อ่านหนังสือ ใส่แม๊ก15 ติดแก๊ส ตูดห้อยลง รถหน้าเชิดเหมือนหยิ่งมากเลย

ลองวัดระยะห่างจากขอบยางถึงขอบซุ้มล้อของรถ  ขนาดแก๊สจะหมดถังแล้ว
ยางหลัง ห่าง1 นิ้ว
ยางหน้า ห่าง2.5 นิ้ว เสกิตด้านหน้าสูงจากพื้น26 เซนติเมตรเลย

จะใส่ปริงโหลดเฉพาะด้านหน้าซัก1-1.5 นิ้วจะดีไหมจะเป็นอะไรไหม
หากเปลี่ยนโช๊คพวกหนึบเฉพาะด้านหน้า พร้อมไปด้วย(กลัวเอาสปริงไม่อยู่) จะมีปัญหาหรือไม่

ล้อหลังไม่กล้าโหลด หากคนขึ้นเต็มหากตกหลุมกลัวยางจะกระแทกซุ้ม

ไม่มีความรู้ครับแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
คน...ข้างหลัง....!!!
มือใหม่หัดขับ
*

ไม่หล่อ...แต่อร่อย........

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 19:58:10 »

ผมใส่สปริงท้าย โด่ง ด้านหลัง และสปริงโหลดคู่หน้า ก็โอนะครับแต่หน้าทิ่มซะงั้น ขึ้นห้างทีลุ้นพักกลางชอบครูดพื้น MAG 15 เหมือนกัรคับ (พักกลางมันเปลี่ยนเป็นในเล็กๆได้ป่าวเอ่ย ขอความรู้ด้วยครับ ) อิอิ

ไม่เจ้าชู้........แล้วจะรู้ได้ไงว่ารัก
Dibdee

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 20:08:06 »

หน้าโหลดกี่นิ้วครับ โช๊คเดิมทั้งหมดไหม
ผมใส่สปริงท้าย โด่ง ด้านหลัง และสปริงโหลดคู่หน้า ก็โอนะครับแต่หน้าทิ่มซะงั้น ขึ้นห้างทีลุ้นพักกลางชอบครูดพื้น MAG 15 เหมือนกัรคับ (พักกลางมันเปลี่ยนเป็นในเล็กๆได้ป่าวเอ่ย ขอความรู้ด้วยครับ ) อิอิ

สปริงหน้าของอะไร โหลดกี่นิ้วครับ โช๊คเดิมทั้งหมดไหม
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 21:33:12 »

ที่เคยใช้ ออกมาเป็นงี้ครับ
โชคหน้าเดิมสปริงหน้าโหลด 1 นิ้ว
โชคหลังสปริงเดิม (แบกตู้ปิด 10 นิ้ว2ดอก)
วิ่งสบายๆครับ ขึ้นหลังเต่า หยอดหน่อยๆ รักษาช่วงล่างไปในตัวครับ เข้าห้างไม่ติด

Dibdee

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 22:29:41 »

ขอบคุณมากครับ กลัวมันจะส่ายหรือแปลกๆ เมื่อขับเจอทางไม่เรียบ
หากเฉพาะคู่หน้าโช๊คแต่ด้วยไม่รู้จะเป็นอย่างไร

แนะนำสปริงด้วยก็ดีครับ ไม่ซิ่ง แค่ไม่อยากให้หน้าเชิด
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2010 22:31:21 »

ลองหาๆดูในเวปนะครับ มีหลายแบบหลายราคา
จะหนึบกว่าเดิมแต่แข็งกว่าเดิม เป็นสิ่งที่ได้มาทดแทนกัยครับ
(เสริมค้ำโช๊คอีกตัวขับแน่นๆเลย)

Dibdee

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 08:23:15 »

gia
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

มันไม่แรงหร่อกครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 11:56:16 »

ทำสตรัทปรับเกลียวจะจบกว่านะครับ

สปริงโหลด มันไม่ทำให้เตี้ยเสมอกันหน้าหลังได้หร่อกครับ

ยางหน้าห่าง 2.5 นิ้ว ไม่มีสปริงโหลดยี่ห้อไหนทำให้เตี้ยได้มากกว่า 2.5 นิ้วหรอกครับ
wittayass@RYZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ศูนย์แปดเจ็ดห้าสามเก้าสองแปดแปดสี่

« ตอบ #8 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 12:20:38 »

จุดประสงค์ของคุณเจ้าของกระทู้คงจะต้องการให้ข้างหน้าต่ำลง(เหมือนผมเลย)รถผมไม่ได้ติดแก๊สแต่บรรทุกเครื่องเสียง
ที่ผมคิดไว้คือ ผมมี โช๊คอยู่4ต้น KAYABA NEW SR กำลังหาสปริงโหลดหน้าอยู่ ส่วนข้างหลังตั้งใจว่าจะใช้สปริงเดิมเสริม
สเปเซอร์ยางเอาครับกำลังหาของอยู่ เพียงแค่ต้องการให้หน้าต่ำลงหน่อยยกท้ายขึ้นซักนิด(ปกติเวลานั่ง 4 คน)ล้อหลังครูดซุ้มล้อ
ตลอดเลยครับ หรือใครมีแนวทางอื่นแนะนำกันบ้างนะครับ ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010 12:27:05 โดย wittayass » บันทึกการเข้า
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #9 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 12:55:22 »

อ่านหนังสือ ใส่แม๊ก15 ติดแก๊ส ตูดห้อยลง รถหน้าเชิดเหมือนหยิ่งมากเลย

ลองวัดระยะห่างจากขอบยางถึงขอบซุ้มล้อของรถ  ขนาดแก๊สจะหมดถังแล้ว
ยางหลัง ห่าง1 นิ้ว
ยางหน้า ห่าง2.5 นิ้ว เสกิตด้านหน้าสูงจากพื้น26 เซนติเมตรเลย

จะใส่ปริงโหลดเฉพาะด้านหน้าซัก1-1.5 นิ้วจะดีไหมจะเป็นอะไรไหม
หากเปลี่ยนโช๊คพวกหนึบเฉพาะด้านหน้า พร้อมไปด้วย(กลัวเอาสปริงไม่อยู่) จะมีปัญหาหรือไม่

ล้อหลังไม่กล้าโหลด หากคนขึ้นเต็มหากตกหลุมกลัวยางจะกระแทกซุ้ม

ไม่มีความรู้ครับแนะนำด้วยครับ

สรุปออกมาแล้ว นั้น

ถ้าใส่สปริงแต่ง แค่ข้างหน้า อย่างเดียว หลังเดิมสนิท

รถก็จะเด้ง หน้าหลังไม่เท่ากัน หน้าอาจจะดีขึ้นหน่อยนึง แต่ หลังก็จะย้วยเหมือนเดิม

อาการจะย้วยไปย้วยมา

วิธีแก้คือ หาสปริงแต่งที่ มีค่า k เยอะกว่าทั้งในทางด้านหน้า-ท้าย

และจะมีความสูงขึ้น 25 มิล ในด้านท้าย ด้วย

ใส่เข้าไป จะดีขึ้น และถ้ามีงบ ก็ หาช็อคอัพที่มีค่าความหนืดสูงกว่าเดิมใส่เข้าไปทั้งชุดคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010 12:58:05 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

Dibdee

« ตอบ #10 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 13:35:36 »

สรุปออกมาแล้ว นั้น

ถ้าใส่สปริงแต่ง แค่ข้างหน้า อย่างเดียว หลังเดิมสนิท

รถก็จะเด้ง หน้าหลังไม่เท่ากัน หน้าอาจจะดีขึ้นหน่อยนึง แต่ หลังก็จะย้วยเหมือนเดิม

อาการจะย้วยไปย้วยมา

วิธีแก้คือ หาสปริงแต่งที่ มีค่า k เยอะกว่าทั้งในทางด้านหน้า-ท้าย

และจะมีความสูงขึ้น 25 มิล ในด้านท้าย ด้วย

ใส่เข้าไป จะดีขึ้น และถ้ามีงบ ก็ หาช็อคอัพที่มีค่าความหนืดสูงกว่าเดิมใส่เข้าไปทั้งชุดคับ

คือ ไม่รู้ว่าเดิมๆ ค่าKเท่าไหร่ และของแต่งมีแต่โหลดหน้าหลังทั้งนั้นเลย
พอแนะนำยี่ห้อรุ่นสปิง(จะบอกโช๊คด้วยก็ดี) ได้ไหมครับ จะเอามาใส่ ae110
ขับเหมือนคนส่วนใหญ่ ไม่ได้ขับซิ่ง หากทางไกลก็ไม่เกิน120
ton
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 22:43:17 »

ผมใส่อยู่เลยคับ ปรกติตอนยังไม่เปลียนสปิงหน้าผมจะเอานิ้วสอดได้ 4 นิ้วหลวมๆคับหลัง 2 นิ้วสอดคับแต่พอได้สปิงคู่หน้าของ rsr ไม่ร้รุ่นนะคับแต่ไม่ใช่ t2000 ซื้อในเว็บเนียแหละคับตอนนี้หน้าเหลือ 1 นิ่วสอดคับผมว่ากำลังดีคับแต่ของผมเปลียนโช็คทั่ง 4 ต้นของ performax นั่ง 5 คนไปต่างจังหวัดยังไม่ติดเลยคับนอกจากกระแทกแรงๆคับถึงจะครูดคับ โดยรวมผมชอบนะคับ  คำนับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์