AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 06:54:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่อกันน้ำมัน E20/85 กับ AE101  (อ่าน 11457 ครั้ง)
Ralphy
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

Solitary Man@Phukadueng

« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 12:00:11 »

อายุรถ 17 ปีว่าจะล้างถังน้ำมันกับเปลี่ยนสายกันน้ำมันใหม่ว่าจะอัพเป็นสาย E20/85 ผมเล็งยี่ห้อนี้ไว้ตอนนี้ทำขายอยู่ 3 ขนาด (มีวงใน,วงนอกต่างกันด้วย) คำถามคือแต่ละจุดที่ต้องเปลี่ยนทั้งในห้องเครื่อง (เครื่อง 4A-FE) / ใต้ท้องรถ (รวมถึงช่วงโค้งขึ้นซุ้มล้อและก่อนเข้าปั๊มติ๊ก) / ในถังน้ำมัน ต้องใช้ขนาดไหน/ความยาวเท่าไหร่ หรือจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ยิ่งดี ขอบคุณมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2010 20:34:50 โดย Ralphy » บันทึกการเข้า

4A-FE LPG Sequential Injection Kit and Multivalve by LOVATO GAS S.p.A. Vicenza , Italia.
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 13:03:23 »

อายุรถ 17 ปีว่าจะล้างถังน้ำมันกับเปลี่ยนสายกันน้ำมันใหม่ว่าจะอัพเป็นสาย E20/85 ผมเล็งยี่ห้อนี้ไว้ตอนนี้ทำขายอยู่ 3 ขนาด (มีวงใน,วงนอกต่างกันด้วย) คำถามคือแต่ละจุดที่ต้องเปลี่ยนทั้งในห้องเครื่อง (เครื่อง 4A-FE) / ใต้ท้องรถ (รวมถึงช่วงโค้งขึ้นซุ้มล้อและก่อนเข้าปั๊มติ๊ก) / ในถังน้ำมัน ต้องใช้ขนาดไหน/ความยาวเท่าไหร่ หรือจะมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ยิ่งดี ขอบคุณมากครับ

รอดูคำตอบด้วย อิอิ

AE has brought us to MEET

AE สี กะปิ

จัดไป อย่าให้เสีย

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 13:16:00 »

ของ ยี่ห้อ takara ก็มีครับ ข้างสายจะเขียนว่า E20 เมตรนึงประมาณ 100 นึงได้ size ก็ เอาของเดิมไป เทียบ ส่วนสายน้ำมันไหลเข้าเครื่องต้องเอาไปย้ำเอาครับให้ดีก็ สายไฮดรอริคไปเลย ทนได้E20ได้ เหมือนกัน หรือถ้าไม่สบายใจก็ เอาสายเดิม แล้วก็ ซื้อสายน้ำมันมา ไปให้ร้านเข้า เทียบหัวแล้วอัดครับได้ ได้ของตรงรุ่นแต่ เป็นของ made to order เลยครับ 555+

ขายของAE-> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=80096.0
081-920-6990
089-053-2666
t_13

AE พลัง เค อิอิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 13:37:02 »

ผมเคย ใช้ ผม ว่า มัน ไม่ ค่อย ทน อะ ครับ ........บางทีของที่ติด มา จาก เชียงกง ทน กว่า อีก ครับ

TOYO_DA Huh?
ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 17:58:40 »

พอดีเห็นว่ากระทู้เกี่ยวกับระบบทางเดินน้ำมันเลยต้องการความรู้บ้าง

รถ AE110 พี่สาวถังน้ำมันรั่ว ผมเลยไปซื้อถังน้ำมันเพื่อมาให้ช่างเปลี่ยนให้ใหม่

แต่พอไปถึงร้าน ช่างกลับบอกว่า "เป็นอย่างนี้แหล่ะ ใช้แก๊สโซฮอลล์ ถังมันเลยบวมและปริ

เดี๋ยวจะปะให้แล้วกัน  ถ้าเปลี่ยนถังที่ซื้อไปให้ใหม่ ก็จะรั่วอีกแหล่ะ  เดี่ยวปะให้หนาหน่อย"

สรุปว่าเสียค่าปะถังน้ำมันไป 800.- บาท

อยากทราบว่าตามที่ช่างบอกมา

มันเป็นไปได้ด้วยเหรอครับที่ใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์แล้วทำให้ถังบวมจนปริ (ตรงตะเข็บถัง) ได้

แล้วอย่างนี้รถยนต์ที่ใช้กันทั้งบ้านทั้งเมืองล่ะ ทำไง

และแล้วมันก็กลับมา
gewall
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 19:42:56 »

เปลี่ยนแค่สายยาง ใช้ E20 ได้เลยหรือครับ น่าสนใจ มีร้านไหนทำขายบ้าง

อยากเติม E20 เพราะออกเทนมากกว่า 95 ครับ
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #6 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 19:59:29 »

อ่านหนังสือ

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
Prince of ae92gti (หนุ่ย)
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษที ที่ผมมันจน

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 18:12:08 »

ย้ำหัวสายน้ำมันต้องที่ร้านไฮโดริกที่เดียวไหมครับ หรือมีร้านไหนทำได้บ้าง

nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 19:11:02 »

กำลังอยากเปลี่ยนใหม่เหมือนกันครับ

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
plew_ch

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 19:58:23 »

เปลี่ยนสายแล้วจะใช้e20 มันคงไม่ได้ ต้องจูนเครื่องยนต์ให้จ่ายหนากว่าเดิมถึงใช้ได้ e10ไม่ต้องทำอะไรมันก็ใช้ได้อยู่แล้ว
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 20:04:33 »

พอดีเห็นว่ากระทู้เกี่ยวกับระบบทางเดินน้ำมันเลยต้องการความรู้บ้าง

รถ AE110 พี่สาวถังน้ำมันรั่ว ผมเลยไปซื้อถังน้ำมันเพื่อมาให้ช่างเปลี่ยนให้ใหม่

แต่พอไปถึงร้าน ช่างกลับบอกว่า "เป็นอย่างนี้แหล่ะ ใช้แก๊สโซฮอลล์ ถังมันเลยบวมและปริ

เดี๋ยวจะปะให้แล้วกัน  ถ้าเปลี่ยนถังที่ซื้อไปให้ใหม่ ก็จะรั่วอีกแหล่ะ  เดี่ยวปะให้หนาหน่อย"

สรุปว่าเสียค่าปะถังน้ำมันไป 800.- บาท

มันเป็นไปได้ด้วยเหรอครับที่ใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์แล้วทำให้ถังบวมจนปริ (ตรงตะเข็บถัง) ได้

แล้วอย่างนี้รถยนต์ที่ใช้กันทั้งบ้านทั้งเมืองล่ะ ทำไง
เรื่องเข้าใจผิดนะครับ  รถผมใช้ 91 ตลอด ยังบวม แตกเลย สาเหตุมันมาจาก ตัวดักไอมันตันนะครับ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
Prince of ae92gti (หนุ่ย)

ขอโทษที ที่ผมมันจน

« ตอบ #11 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 17:48:53 »

ย้ำหัวสายน้ำมันต้องที่ร้านไฮโดริกที่เดียวไหมครับ หรือมีร้านไหนทำได้บ้าง
ไม่มีใครตอบเลยอ่ะ

ป๋องเอ๋อ

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #12 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 21:05:38 »

เรื่องเข้าใจผิดนะครับ  รถผมใช้ 91 ตลอด ยังบวม แตกเลย สาเหตุมันมาจาก ตัวดักไอมันตันนะครับ

แล้วตัวดักไอน้ำมัน มันอยู่ตรงไหนครับ  แล้วถ้ากรณีของผมนี้จะมีโอกาสแตกอีกมั๊ย

และแล้วมันก็กลับมา
pinA

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 21:45:01 »

เคยจะไปติดต่อซื้อจากร้านนำเข้าแถวบางแคครับ อยากได้ซักเมตรนึงไม่แบ่งขาย เค้าขายยกกล่องๆละ7หรือ10เมตรนี่ล่ะ 3พันก่าๆ จะเป็นลม.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 01:08:00 »

พอดี เห็นว่ากระ ทู้ เกี่ยวกับระ บบทาง เดินน้ำ มัน เลยต้องการความรู้บ้าง

รถ AE110 พี่สาวถังน้ำ มันรั่ว ผม เลย ไปซื้อถังน้ำ มัน เพื่อมา ให้ช่าง เปลี่ยน ให้ ใหม่

แต่พอ ไปถึงร้าน ช่างกลับบอกว่า " เป็นอย่างนี้ แหล่ะ   ใช้ แก๊ส โซฮอลล์  ถังมัน เลยบวม และ ปริ

เดี๋ยวจะ ปะ ให้ แล้วกัน  ถ้า เปลี่ยนถังที่ซื้อ ไป ให้ ใหม่ ก็จะ รั่วอีก แหล่ะ    เดี่ยวปะ ให้หนาหน่อย"

สรุปว่า เสียค่าปะ ถังน้ำ มัน ไป 800.- บาท

มัน เป็น ไป ได้ด้วย เหรอครับที่ ใช้น้ำ มัน แก๊ส โซฮอลล์ แล้วทำ ให้ถังบวมจนปริ (ตรงตะ เข็บถัง)  ได้

แล้วอย่างนี้รถยนต์ ที่ ใช้กันทั้งบ้านทั้ง เมืองล่ะ  ทำ ไง
  เรื่อง เข้า ใจผิดนะ ครับ  รถผม ใช้ 91 ตลอด ยังบวม  แตก เลย สา เหตุมันมาจาก ตัวดัก ไอมันตันนะ ครับ

แล้วตัวดัก ไอน้ำ มัน มันอยู่ตรง ไหนครับ   แล้วถ้ากรณีของผมนี้จะ มี โอกาส แตกอีกมั๊ย
เรื่องการแตกมันเป็นผลระยะยาวครับ ไม่ได้ตันแล้วแตกเลยมันจะค่อยปริจนแตก

ตำแหน่งที่อยู่  กระปุกกลมๆดำๆใหญ่ๆเหนือกรองเบนซินหรือใต้ท่อเติมแอร์ กระปุกประมานสามร้อย(ที่ผมซื้อนะ)

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010 20:01:54 »

ขออนุญาติขุดกระทู้ที่ผมคิดว่ามีความรู้น่าศึกษาขึ้นมานะคับ

เพื่อนๆบางคนอาจจะไม่ได้เคยดูคับ

ขอบคุณคับ สุดยอด

AE has brought us to MEET

ไปเรื่อย ㋡

Standard Version

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2010 22:15:32 »

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่รถแข่ง เอาไว้ขับส่งลูกไปโรงเรียนครับ

มองไปรอบๆ แล้วจะรู้ว่าคุณไม่ได้เจ็บแค่คนเดียว ^_^
นักบิดประจำหมู่บ้าน!!!
มือเก่าหัดแข่ง

ขับไปซ่อมไปจะเป็นไรไป!!!

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012 21:12:00 »

ดันหน่อย กระทู้มีสาระ

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #18 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012 21:19:29 »

ถ้าไม่รังเกียจ อยากให้ลองใช้ข้อมูลจากกระทู้ที่ผมได้เคยลองทำมาดูนะครับ ผมคิดว่า น่าจะคล้ายหรืออาจจะเหมือน AE101 นะครับ

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=98079.0

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2012 21:21:54 »

ใช้จริงๆ ก็มี 2 เบอร์ คือ 1/4 และ 5/16 ครับ

ส่วนท่อแรงดันสูง ให้ใช้ 5/16 ไปเข้าหัวใหม่ครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์