AE. Racing Club
22 ตุลาคม 2024 06:25:10 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ใส่ค้ำหน้าโรงงานตรงรุ่นจร้า  (อ่าน 24871 ครั้ง)
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 16:24:45 »

ค้ำโรงงาน AE-101 จากพี่ Pai_007   ของเค้าดีจริงๆ  สุดยอด สุดยอด

เครื่องมือครับ

น๊อต 6 เหลี่ยม เลส 2 ชุด(50บาทโดยประมาณ)

ถอดก้านปัดน้ำฝนก่อนเลยครับ (เบอร์ 12)มีฝาปิดแงะออกก่อน(เบาๆนะครับส่วนใหญ่จะกรอบแล้ว ถ้าแตกร้านอะไหล่มีขายครับ ตัวละหลายสิบ)

ถอดตอนเปิดกระโปรงจะง่ายกว่านะครับ

เปิดแล้วเป็นอย่างงี้ (ห้องเครื่องเน่ามาก อายจัง)

ต่อมาแกะแผงจิ้งหรีดครับ

เซนเซอร์ตัวนี้ต้องย้ายครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2010 16:36:34 โดย MR_C_ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 16:46:35 »

แผงจิ้งหรีดถอดแล้วเป็นอย่างนี้ครับ (น๊อตเกลียวปล่อย 5 ตัว กิ๊ปพลาสติก 4 ตัว หัวเป็น 4 แฉก หมุนครึ่งรอบแล้วเอาปากแบนงััดเบาๆก็ขึ้นแล้วครับ) ข้างในเน่าแท้

ถอดของเทียม

วางของแท้เทียบ (เซนเซอร์เวคคั่มต้องย้ายนะครับ แล้วแต่ชอบครับว่าจะย้ายไปอยู่ที่ไหน)

ใส่ค้ำตัวเก่าต้องเสริมฝากระโปรงแบบนี้ ใส่ตัวนี้ไม่ต้องเสริมแล้ว เดี๋ยวเอาออก

เมื่อวางเทียบแล้วก็ได้เวลาทะลวงครับ เล็กนำ ใหญ่ตาม (ดอกสว่านใหญ่กว่านอตเบอร์ 12 เล็กน้อย)

ได้รูดังนี้

ใส่นอตเลสที่เตรียมไว้ครับ หกเหลี่ยมขันด้านนอก ใช้ปากตายจับตัวเมีย ด้านในใต้แผงจิ้งหรีดครับ

ไหนๆถอดแล้วล้างซะหน่อย

เสร็จงาน

เสร็จแล้วก็ประกอบเข้าไปเหมือนเดิมครับ
ไม่เกะกะเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ภาพสุดท้าย ที่ผมย้ายเซนเซอร์เวคคั่มแล้วครับ(ใช้เหล็กรู ว่างๆจะทำให้สวยกว่านี้ วันนี้รีบนิดนึง)
เวลาติดตั้งรวมๆ คนพร้อม ของพร้อม ประมาณ 45 นาที ครับ

บางภาพสั่นขออภัยด้วยนะครับ ทำคนเดียวถ่ายคนเดียวตลอดงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ธันวาคม 2010 16:42:58 โดย MR_C_ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 16:59:03 »

เยียมครับ สุดยอด สุดยอด สุดยอด

ใช้งานเป็นไงบ้างเอ่ย  อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ อ่านหนังสือ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 พฤษภาคม 2010 17:14:48 »

(ยังไม่ได้ไปลองเลยครับ คาดว่าไม่ต่างจากค้ำเดิมครับผม)
ลองแล้วจะมาอัพเดทนะครับ

ตั้ม_NT.Z#003
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 14:38:15 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
tree
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ไปเรื่อยๆ เมื่อยๆก็หยุด

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 มิถุนายน 2010 16:58:56 »

กำลังอยากใส่อยู่พอดีเลย ลิงจั๊กๆ

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 17:13:09 »

ลองแล้ว แน่นๆเหมือนเดิมครับ แต่ห้องเครื่องโล่งกว่าเดิม เห็นแล้วเลยอยากทำความสะอาดห้องเครื่องละ (เมื่อก่อนติดค้ำเก่า มองแล้วไม่น่าทำ)

Rane
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2010 17:16:18 »

สุดยอด
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #8 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 14:22:33 »

เยี่ยมคร๊าบ  สุดยอด

ว่าแต่ค้ำเก่าปล่อยไม๊ ฝาเดิมผมกระเดิดอยู่แล้ว จัดได้ไม่แคร์สื่อ  ซุบซิบ

khoon-k
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 14:53:22 »

คำ้้โช๊คโรงงานราคาเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ   และให้ผลการใช้งานเป็นอย่างไรประสิธิภาพเมื่อไม่ใส่แตกต่างกันขนาดไหน เคยเห็นโพสไว้ว่าต้องใส่คำ้ล่างด้วยและคำ้หลังบนล่างด้วย

« ตอบ #10 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 17:13:16 »

เยี่ยมคร๊าบ  สุดยอด

ว่าแต่ค้ำเก่าปล่อยไม๊ ฝาเดิมผมกระเดิดอยู่แล้ว จัดได้ไม่แคร์สื่อ  ซุบซิบ
หลังไมค์มาเลยคร๊าบ
คำ้้โช๊คโรงงานราคาเท่าไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ   และให้ผลการใช้งานเป็นอย่างไรประสิธิภาพเมื่อไม่ใส่แตกต่างกันขนาดไหน เคยเห็นโพสไว้ว่าต้องใส่คำ้ล่างด้วยและคำ้หลังบนล่างด้วย
เปรียบเทียบให้เห็นภาพ ไม่สุภาพขออภัย  คำนับ
ถ้าเราไม่ใส่กางเกงใน เวลาวิ่ง...เราจะแกว่ง ถามว่าวิ่งได้ไหม ตอบว่า ได้ แต่อาจจะเสียศูนย์ได้ถ้าวิ่งเร็วๆ เข้าโค้งเร็วเร็ว แรงๆ
ค้ำก็เหมือนกางเกงในมาบล๊อกให้เรากล้าที่จะวิ่งเร็วๆเข้าโค้งเร็วๆ แรงๆได้โดยไม่ต้องกลัว...ของเราจะแกว่งแรงๆแล้วจะเสียศูนย์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิถุนายน 2010 08:58:39 โดย MR_C_ รักในหลวง » บันทึกการเข้า

khoon-k
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 10:02:11 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบเคลียร์ดี  จำเป็นไหมที่ต้องใส่ครบทุกตำแหน่งคือบนล่างหน้าหลัง

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 11:39:42 »

คืองี้ครับ
รถเดิมๆจากโรงงานการเชื่อมตัวถังเค้าจะใช้วิธีสปอต(Spot)คือเชื่อมแต้มเป็นจุด ไม่เชื่อมเป็นแนวยาวทั้งชิ้นเพื่อให้ตัวถังรถสามารถให้ตัวได้ในยามที่เราขับขี่ เลี้ยว หรือ เคลื่อนที่ การเชื่อมแบบนี้จะช่วยให้ตัวถังของรถที่รับแรงสั่นสะเทือนจากช่วงล่างมาเต็มๆสามารถให้ตัวและซับแรงกระแทกรวมถึงแรงสั่นสะเทือนต่างๆทำให้ผู้ขับขี่ไม่รู้สึกสั่นสะเทือนมากๆตามช่วงล่างจนขับไม่สบาย
การที่เราใส่ค้ำบอดี้ต่างๆจะเป็นการช่วยยึดบอดี้ให้คงรูปไม่ให้ตัวมากเหมือนรถจากโรงงาน ประโยชน์คือ ผู้ขับขี่สามารถรับรู้ถึงสภาพถนน อาการของช่วงล่างและลดการโยนตัวเวลาใช้ความเร็ว เข้าโค้ง ฯลฯ แต่ผลที่ตามมาคือตัวถังของรถจะให้ตัวได้น้อยลงกระด้างขึ้นไม่นุ่มนวลเหมือนเดิม
"จำเป็นไหมที่ต้องใส่ครบ" อันนี้ขึ้นอยู่กับความชอบและสมรถนะของรถคุณนะครับ ถ้าเครื่องเดิมๆ ใส่เติมลำ หนักเปล่าๆนะผมว่า แต่สำหรับรถที่ปรับแต่งกันเต็มๆใส่ก็น่าจะดี เพราะมันจะช่วยยึดตัวถังไม่ให้ผิดรูปเวลาที่มีรถแรงบิดมากๆ
สำหรับผมที่ใส่ค้ำหน้าเพราะใส่แล้วเห็นได้ชัดว่าการควบคุมในตอนเข้าโค้งดีขึ้นอาการโยนตัวน้อยลง(แต่ก็ควรเชคช่วงล่างด้านหน้าด้วยนะครับ ถ้าช่วงล่างชุดหน้าคุณเปื่อยแล้วก็คงไม่เห็นผล)
แบ่งปันข้อมูลครับ ผมเองก็อ่านมาจากในเวปต่างๆนี่แหล่ะแต่จำไม่ได้ว่าเวปไหน ขอบคุณเจ้าของข้อมูลที่ผมเอามาลงด้วยครับ  คำนับ คำนับ

arTO-TRD

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2010 15:12:16 »

กระแส ค้ำเดิมโรงงาน มาแรงจริงๆ
Aztech
นักแข่งมือสมัครเล่น

0UR-HEA-19-UP

« ตอบ #14 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010 15:58:14 »

รูปหายไปใหนหมดแล้วเนี้ย

« ตอบ #15 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010 16:02:36 »

เวปที่ฝากรูป ลบรูปครับ เดี๋ยวหาให้ใหม่นะครับ

Aztech

« ตอบ #16 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010 16:09:27 »

เวปที่ฝากรูป ลบรูปครับ เดี๋ยวหาให้ใหม่นะครับ
คำนับ คำนับ คำนับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010 16:43:50 »

คำนับ คำนับ คำนับ

รูปมาแล้วครับ

Aztech

« ตอบ #18 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2010 16:48:00 »

รวดเร็วทันใจ ขออนุญาติ  save เก็บไว้นะครับ  ถ่ายรูป
ขอบคุณมาก ๆ ครับผม  คำนับ

tum_airboy

« ตอบ #19 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2010 00:21:58 »

ด้านในถ้าเชื่อมน๊อตตัวเมียไว้ ถอดออกครั้งต่อไปจะสะดวกมากเลยคับ สุดยอด
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์