AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 10:26:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เกี่ยวกับถังแก๊ส  (อ่าน 1175 ครั้ง)
kuing_1234
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 09:44:56 »

อยากทราบว่า ถังแก๊สรุ่นเก่า เวลาจะต่อภาษี ประจำปีรถ  จะต้อง มีการตรวจ ตรอ. ด้วยหรือป่าวคะ

อยากทราบว่าถังรุ่นเก่าเนี่ย จะผ่านหรือป่าว ยังใช้ได้หรือป่าวค่ะ

ขอบคุณค่ะ  คำนับ
boyclubae
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 10:36:57 »

ถังเขียว-แดงไม่ผ่านครับ

RinSa YoYoLive
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 10:48:25 »

ถังเก่า ๆ แบบแท็กซี่รุ่นเก่าก็ไม่ผ่านนะคะ

~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 11:33:52 »

ถ้าเคยขออนุญาตเป็น "รถใช้แก๊ส" ผ่านแล้วหายห่วงครับ (ที่ใช้ใบวิศวะอะไรนั่นน่ะ เรื่องยุ่งๆ เมื่อปีก่อน)

ตรอ. เค้าไม่ตรวจเรื่องแก๊สเลย จะดูแค่เลขเครื่อง, ไฟเลี้ยว, ไฟหน้า-หลัง, แตร, ท่อไอเสีย (ถ้าเดิมๆ ก็ไม่ตรวจ แต่ถ้าแปลกๆไปนี่เครื่องวัดแหย่เลย ห้ามเกิน 100 เดฯ ถ้าเกินเสียค่าน้ำให้เด็ก)

และอีกอันคือเบรก แต่ไม่เคร่ง ตรวจเพื่ออัพอีก 50 บาทเพราะเค้าลงทุนไปแล้ว.....จะเห็นว่าไม่มีการตรวจถังแก๊สเลย ^^

แต่ถึงยังไง แนะนำให้เปลี่ยนเป็นถังแบบมีวาล์วออโต้จะดีกว่าครับ (ที่เรียกว่ามัลติวาล์ว)

ข้อดีของมันคือ

- ไม่ต้องลงไปหมุนวาล์วให้เมื่อย เดี๋ยวเติมเสร็จเด็กมันลืมหมุนคืนจะซวยเอา ดมแก๊สกันเคลิ้ม
- ถ้ามีแรงดันสูงเกินหรือมีอะไรผิดปกติ วาล์วจะคายแก๊สออกอัตโนมัติกันถังระเบิดครับ

แต่ถ้ามีคนนั่งข้างก็ใช้ลงไปหมุนแบบเดิมแหละ ประหยัดสุด
  ฮิฮิ

ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 12:01:09 »

ถ้าเคยขออนุญาตเป็น "รถใช้แก๊ส" ผ่านแล้วหายห่วงครับ (ที่ใช้ใบวิศวะอะไรนั่นน่ะ เรื่องยุ่งๆ เมื่อปีก่อน)

ตรอ. เค้าไม่ตรวจเรื่องแก๊สเลย จะดูแค่เลขเครื่อง, ไฟเลี้ยว, ไฟหน้า-หลัง, แตร, ท่อไอเสีย (ถ้าเดิมๆ ก็ไม่ตรวจ แต่ถ้าแปลกๆไปนี่เครื่องวัดแหย่เลย ห้ามเกิน 100 เดฯ ถ้าเกินเสียค่าน้ำให้เด็ก)

และอีกอันคือเบรก แต่ไม่เคร่ง ตรวจเพื่ออัพอีก 50 บาทเพราะเค้าลงทุนไปแล้ว.....จะเห็นว่าไม่มีการตรวจถังแก๊สเลย ^^

แต่ถึงยังไง แนะนำให้เปลี่ยนเป็นถังแบบมีวาล์วออโต้จะดีกว่าครับ (ที่เรียกว่ามัลติวาล์ว)

ข้อดีของมันคือ

- ไม่ต้องลงไปหมุนวาล์วให้เมื่อย เดี๋ยวเติมเสร็จเด็กมันลืมหมุนคืนจะซวยเอา ดมแก๊สกันเคลิ้ม
- ถ้ามีแรงดันสูงเกินหรือมีอะไรผิดปกติ วาล์วจะคายแก๊สออกอัตโนมัติกันถังระเบิดครับ

แต่ถ้ามีคนนั่งข้างก็ใช้ลงไปหมุนแบบเดิมแหละ ประหยัดสุด
  ฮิฮิ

ผมว่าลงทุนซื้อมัลติวาล์วมาใส่เองก้ได้นะครับ เปลี่ยนได้นี่ครับ แต่รุ่นเก่าจริง ๆ ไม่ทราบเปลี่ยนหัวได้ไหมนะครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
kuing_1234
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2010 12:45:31 »

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ ต้องหาเปลี่ยนแล้วล่ะคะ คำนับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์