AE. Racing Club
14 ตุลาคม 2024 12:25:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ---ใครเคยเปลี่ยนยางขอบกระจกหน้า - หลัง ae100 บ้าง----  (อ่าน 20320 ครั้ง)
อู๋ อยุธยา
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:05:52 »

ตอนนี้ขอบกระจกบานหน้า มีปัญหาน้ำรั่วเวลาฝนตกหนัก ๆ เข้าไปคุยกับร้าน เค้าบอกว่าต้องถอดกระจกบานหน้าออกแล้วซีลใหม่

แต่ดู ๆ แล้ว ถ้าต้องถอดกระจก เอาไว้เปลี่ยนกระจกบานหน้า เวลากระจกมีปัญหา น่าจะดีกว่า

เลยว่าจะลองแค่รื้อยางขอบกระจก ที่เดิมเป็นขอบเส้นดำ ๆ ออกแล้วซีลขอบกระจกใหม่ จากนั้นจะเบิกยางขอบสเตนเลสมาใส่แทน

ขอถามดังนี้

1. ยางขอบกระจก เวลาติดเข้ากับตัวรถ ต้องใช้อะไรติดครับ ซิลิโคนธรรมดา หรือมีกาวอะไรพิเศษสำหรับติดโดยเฉพาะ
2. คิ้วสเตนเลสขอบกระจก เส้นนึงราคาเท่าไหร่ เอาของแท้นะ

ถ้าทำข้างหน้าผ่าน ข้างหลังก็จะเปลี่ยนด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010 13:31:29 โดย nortel (อู๋ อยุธยา) » บันทึกการเข้า

นาน ๆ แวะมาที
ae 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:18:43 »

ข้างหน้า 2580 ข้างหลัง 1580 ลด 22 บวก 7 ราคาศูนย์ ซุบซิบ

น่าจะเป็น ซิลิโคน นะครับ กดให้พอดี แล้วเอาคิ้วยางขอบเลส รูดให้พอดี พอซิลิโคนปลิ้น ออกมาแล้วเช็ดออก เห็นที่ร้านทำ ครับ

รอผู้รู้มาตอบอีก ที ครับ  ว่าแต่ว่าอย่าลืม หน้ากากแอร์ ออโต้ของผม อิอิอิ..........
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:24:20 »

มารอฟังด้วยคนครับ ของผม โครเมี่ยมลอกหมดแล้ว กะเปลี่ยน ทั้งหน้า-หลังเลย
แท้ กับ เทียม คุณภาพต่างกันมากไหม-ราคา อ่านหนังสือ

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
1AE101
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:30:03 »

เมื่อ 3 ปีที่แล้ว เคยไปถามศูนย์ขอบเลสสี่ชิ้นหน้าหลัง 12,xxx บาท ร้านข้างนอก 11,xxx บาท เลยไปซื้อเชียงกงมาเปลี่ยนเองอันละ 400 แต่ไม่ค่อยเวิร์คเพราะยางสภาพไม่ค่อยดีรั่วเหมือนเดิม ตอนถอดผมก็ไม่เห็นมีกาวหรือซิลิโคลนนะครับ เป็นแค่สลักธรรมดา แกะของเก่าออกใส่ของใหม่ลงไปได้เลย ผมว่าจะรั่วหรือไม่รั่วมันอยู่ที่ยางอ่ะครับ
ae 101

« ตอบ #4 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:31:09 »

เห็นเค้าว่าไม่ต่างกันนะครับ แต่ผมว่าต่าง  ราคาก็ต่างกันมาก เทียม 700 กว่าบาท  ของแท้ก็คือของแท้ ผมว่าแท้ไปเลยดีกว่า

ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ
ae 101

« ตอบ #5 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:39:10 »

ตอนนี้ขอบกระจกบานหน้า มีปัญหาน้ำรั่วเวลาฝนตกหนัก ๆ เข้าไปคุยกับร้าน เค้าบอกว่าต้องถอดกระจกบานหน้าออกแล้วซีลใหม่

แต่ดู ๆ แล้ว ถ้าต้องถอดกระจก เอาไว้เปลี่ยนกระจกบานหน้า เวลากระจกมีปัญหา น่าจะดีกว่า

เลยว่าจะลองแค่รื้อยางขอบกระจก ที่เดิมเป็นขอบเส้นดำ ๆ ออกแล้วซีลขอบกระจกใหม่ จากนั้นจะเบิกยางขอบสเตนเลสมาใส่แทน

ขอถามดังนี้

1. ยางขอบกระจก เวลาติดเข้ากับตัวรถ ต้องใช้อะไรติดครับ ซิลิโคนธรรมดา หรือมีกาวอะไรพิเศษสำหรับติดโดยเฉพาะ
2. คิ้วสเตนเลสขอบกระจก เส้นนึงราคาเท่าไหร่ เอาของแท้นะ

ถ้าทำข้างหน้าผ่าน ข้างหลังก็จะเปลี่ยนด้วย
ยังงัยก็ต้องดึงกระจกออกครับ ผมเพิ่งไปทำมา ไอ้ยางขอบกระจกอะครับ ที่เป็นขอบเส้นดำๆ เวลาซื้อ มันจะมาทั้งเส้น แล้วก็ติดคิวโครเมี่ยม มาด้วย ก็เหมือนไปติดตั้งกระจกใหม่แหละครับ ขอบยางมันจะฝังตัวลงไปในล่องของกระจกแล้วโผล่แต่ตัวที่เป็นคิ้วเลสขึ้นมา  คิ้วเลส มันไม่น่าจะใช่คิ้วแท้ เหมือนเป็นสติกเกอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010 13:42:10 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า
<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:49:19 »

เป็นกาวยูเรเทนครับ ไม่ใช่ซิลิโคน เมื่อแห้งแล้วจะแข็งตัวคล้ายยางปัดน้ำฝน แต่แข็งกว่า
ประมาณไม่เกิน2800 ตัวยูเรเทนผมมีเป็นโหล ถ้าน้าจะเอา เอาค่าส่ง มา100หรือจะวิ่งมาเอาเองก็ได้
ส่วนวิธีทำ ไม่ถอดกระจกก็มีเท็คนิคอยู่ แต่ถ้าถอดจะเนียนกว่า ยังใงน้าโทรมาได้นะ เพราะงานแบบนี้ผมทำประจำอยู่แล้ว เหอๆๆ

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #7 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 13:59:44 »

สรุปว่า เวลาเปลี่ยนคิ้วขอบกระจก มันต้องถอดกระจกหน้าด้วยเหรอ  ไม่รู้ไม่ชี้

WIMON100

« ตอบ #8 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 14:06:52 »

ถอดครับน้า (คล้ายกับถอดเสื้อผ้าผู้หญิง) แต่ระวังกระจกแตกนะครับผมเคยแตกมาแล้ว รูดแล้วกระจกวิ่งเลย ให้ช่างทำให้ดีกว่า

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #9 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 14:14:02 »

อ้าว ตอนแรกนึกว่า คิ้วขอบกระจกที่เป็นโครเมี่ยม มันแปะทับไปเฉย ๆ

งั้นที่ผมเข้าใจว่า

กระจกบานหน้า ยึดกับตัวรถ จากนั้นค่อยเอาคิ้วแปะทับปิดรอยต่อ  มันก็ไม่ใช่แล้วอ่ะดิ  ไม่รู้ไม่ชี้

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 14:18:26 »

ใช่ครับ เพราะตีนคิ้วจะมีลักษณะเหมือน สมอเรือ เข้าใต้กระจกด้านนึงอีกด้านนึงเกาะขอบตัวถัง
น้าเข้าใจถูก แต่มันต้องกดคิ้วตอนกาวยังไม่แห้ง มันถึงจะมุดเข้าใต้กระจก ถ้าน้าดึงกันเก่าออก
กาวมันแข็งตัวแล้วน้าเอา อันใหม่ยัดมันก็ไม่เข้ารอยเดิม ทีนี้มันก็จะคดๆงอๆไม่สวยเหมือนตอนแรก อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010 14:22:17 โดย 92~Projecter#01 » บันทึกการเข้า

hayata

« ตอบ #11 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 15:18:05 »

ใหนๆๆก็ถอดกระจกแล้ว พี่ครับ ใส่ รูฟเลยฮะพี่อู๋

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #12 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 15:19:32 »

อ่านหนังสือ

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 16:02:50 »

เฮ้อ เซงเลยครับ ถอนหายใจ ผมกระจกไม่มีปัญหาน้ำเข้า กะเปลี่ยนแค่ยางขอบกระจก (ของเก่าโครเมี่ยมมันลอก และยางมันปลิ้นๆ) กะจะเปลี่ยนแค่ยาง
กลายเป็นต้องถอดกระจกออกเลย (กลายเป็นเรื่องใหญ่) กระจกมันดีอยู่แล้วไม่อยากไปยุ่งกะมันเลย งอแง งอแง
มีวิธีไหน ใส่แบบไม่ต้องถอดกระจกออก และงานออกมาเนียนๆ สวยๆ บ้างครับ คำนับ คำนับ

ae 101

« ตอบ #14 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 16:28:30 »

ถามช่างดูครับ มันก็ต้องแซะของเก่าออกอยู่ดี ยางของเก่าเค้าก็ต้องแซะออกให้หมด ก็เหมือนทำความสะอาดไปในตัว ไปทำเถอะครับ

เวลาเห็นเค้ารูดของเก่าออกมันดี มีเอาลวดดึงด้วย มันครับ อิอิ ไม่เคยเห็นเหมือนกัน พึ่งได้เห็น เต้น คงไม่ถึงถอดกระจกหรอกครับ แค่แซะของเก่า

ออกแล้วอัดใหม่แปะคิ้วเลส แต่ร้านกระจกทำเร็วมาก มืออาชีพ  คือของผมกระจกมันร้าว แล้วมันวิ่งไม่หยุด เลยต้องเอาออก เปลี่ยนของใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010 16:31:24 โดย ae 101 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 20:56:10 »

ถามช่างดูครับ มันก็ต้องแซะของเก่าออกอยู่ดี ยางของเก่าเค้าก็ต้องแซะออกให้หมด ก็เหมือนทำความสะอาดไปในตัว ไปทำเถอะครับ

เวลาเห็นเค้ารูดของเก่าออกมันดี มีเอาลวดดึงด้วย มันครับ อิอิ ไม่เคยเห็นเหมือนกัน พึ่งได้เห็น เต้น คงไม่ถึงถอดกระจกหรอกครับ แค่แซะของเก่า

ออกแล้วอัดใหม่แปะคิ้วเลส แต่ร้านกระจกทำเร็วมาก มืออาชีพ  คือของผมกระจกมันร้าว แล้วมันวิ่งไม่หยุด เลยต้องเอาออก เปลี่ยนของใหม่
ขอบคุณครับ (จะลองทำดูแบบไม่ถอดกระจกออก) ถ้าเนียนก้ดีไป แต่ถ้าไม่เนียน.........อิอิ ลองดู

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 21:18:39 »

ท่านใดพอทราบว่า เปลี่ยนขอบยางทั้งคันประมาณเท่าไหรครับ

BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 21:27:11 »

101 ของผมเปลี่ยนทั้งคันเลยครับ หน้า หลัง ประตู 4บานนน  เจ้าของเก่า เปลี่ยนให้ก่อนขายรถครับ
จำได้ว่าเจ้าของบอกว่าหลายตังอยู่ ไม่รู้มันเท่าไหร่ แต่รถวิ่งเงียบมากๆเลย

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
Night54

« ตอบ #18 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 22:28:24 »

น่าสนคับๆ ผมก็เข้าใจว่า ขอบสแตนเลสกระจกบังลมหน้าหลังเนี่ย เป็นหมื่น ><
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน ยางยขอบกระจกหน้าเปิดเห็นสนิมละ อีกไม่นานคงจะมีรั่วละมั้ง
อีกอย่างผมว่าจะถือโอกาสเปลี่ยนกระจกหน้าซะด้วยเลย เพราะมันเป็นรอยที่ปัดน้ำฝนมาตั้งแต่พ่อได้รถคันนี้มาแล้วอ่า
แต่ฐานะทางการเงินยังไม่ค่อยพร้อมนี่ซิ ก็เลยยังไม่ได้ทำอะไร  เศร้า

ขอรบกวนถามน้าต่ายอีกหน่อยนะคับ กาวยูรีเทนเนี่ย ศูนย์โตโยต้าทั่วไปมีใช่มั้ยคับ
ถ้าไปเปลี่ยนกระจกที่ศูนย์เค้าก็จะใช้กาวอันนี้เลยรึเปล่า หรือเราต้องบอกเค้าว่าให้ใช้อ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2010 22:34:27 โดย Night54 » บันทึกการเข้า
ae 101

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2010 22:42:48 »

ร้านกระจกรถยนต์ทั่วไปก็ได้ ครับ ไม่ต้องถึงศูนย์ หรอก ครับ ลองเช็คราคาดูก่อนก็ได้ ครับ ถ้าแถวบ้านมี พอดีผมเปลี่ยนกระจกหน้า

ที่ร้านเค้า ก็รวมใส่ด้วย เลยไม่รู้ราคาว่าถ้า จ้างเค้าเปลี่ยนคิ้ว เค้าคิดเท่าไร แต่ร้านที่ผมไปไม่มีคิ้วครับ ต้องหาไปเอง
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์