AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 16:41:46 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้มติ๊ก J โบ(ตัวใหญ่) ต่างจากปั้มเจธรรมดา หรือ ปั้มติ๊กเดิมอย่างไร มาดู  (อ่าน 7555 ครั้ง)
Stanalone
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เหงาๆ ตุ๊กตาหน้ารถไม่มี

« เมื่อ: 20 มิถุนายน 2010 22:03:34 »

เรื่องของเรื่องคือผมสงสัยว่า ปั้มติ๊กตัวใหญ่ ต่างจากตัวเล็กยังไง ก็เลยเกิดโปรเจ็คนี้ขึ้นมาครับ

ผ่าพิสูจน์กันก่อน แยกเป็นชิ้นๆเลย ตัวใหญ่นั่นติ๊กเจโบครับ ตัวเล็กติ๊กเดิม ติ๊กเจตัวเล็ก ก็เหมือนกันครับ

ดูกันชัดๆครับ ขนาดก็แตกต่างกันมากครับ

ขนาดของทุ่นมอเตอร์ครับ ต่างกันมาก (อีกแล้ว)

นี่ครับ ประเด็นที่ผมสงสัย ดูกันไปก่อนนะครับ เดี๋ยวผมจะสรุปตอนท้าย

ชัดๆครับ ทุ่น + ใบพัด

สรุปนะครับ
ปั้มตัวใหญ่ มีใบพัดชั้นเดียว ความเร็วรอบสูงกว่าตัวเล็ก
ปั้มตัวเล็ก รอบช้ากว่า แต่ใบพัดมี 2 ชั้น ทำให้สามารถสร้างแรงดันได้พอๆกับตัวใหญ่ครับ

แต่ มันต้องมีความแตกต่างแน่นอนครับ ไม่งั้นเขาคงไม่ทำออกมาแน่นอน

คือ ตัวใหญ่ มีอัตราการ Flow หรืออัตราการไหลนั่นเอง สูงกว่าตัวเล็กครับเหมาะสำหรับเครื่องที่มีจำนวน ซีๆ + ลูกสูบเยอะๆครับ

ส่วนเครื่องซีๆน้อยๆ ใช้ปั้มตัวเล็ก ก็เหลือเฟือแล้วครับ ขอให้ปั้มทำงานสมบูรณ์ก็พอครับ

ปล.ตอนผ่าออกมา ผ่ายากมากครับ เมื่อยมือเลย

ปิแอร์...แซ่กั๊ก
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 13:36:56 »

ขอบคุณครับ  แล้วตกลงตัวเล็กนี่เป็น j ธรรมดา หรือ โบครับ

Stanalone

เหงาๆ ตุ๊กตาหน้ารถไม่มี

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 22:50:28 »

ตัวเล็กเป็นปั้มเดิมครับ โจโบตัวเล็ก ข้างในก็เหมือนกันครับ

jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 มิถุนายน 2010 05:28:13 »

อ่านหนังสือ สุดยอด ตรบมือ คำนับ

ballcrma

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2010 15:06:34 »

จุดประทัด ขอขอบคุณในความพยายามผ่าออกมา

ต่อหน้าข้าศึก ข้าคือพยัคฆ์  ต่อหน้าเมียรัก ข้าคือ "แมว"
KSK
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 11:52:04 »

คำนับ
 ตรบมือ
natti_ae92_LN.Z

Love is Fuck!!! Luck is Fake!!!!!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 00:49:02 »

ตรบมือ คำนับ

ปากดีในโลกออนไลน์ เก่งแต่แบบเนี้ยนะ
โปรดอย่าทำเหมือนกรูเป็นคนแปลกหน้า ทั้ง ๆที่เคย "แก้ผ้าต่อหน้ากรู"
[บุคตนทั่วไป]<LN.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

*-*พกมาพันสาม*-*

« ตอบ #7 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 13:48:59 »

สุดยอด คำนับ

totti สายเลี้ยว.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

7a fe twin coil

« ตอบ #8 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2011 23:20:18 »

อ่านหนังสือ

chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #9 เมื่อ: 08 กันยายน 2011 19:19:18 »

เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
chaiyasita

7A-FE AUTO / แจ้งวัฒนะ-นครนายก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2011 00:27:26 »

เป็นข้อมูลที่ดีมากเลยครับ

ขอบคุณครับ

แต่ผมเอาปั๊มติ๊กของ 2J GTE แปลงใส่เข้าไปซะแล้ว แบบว่าตัวใหญ่มาก ยังไม่รู้เป็นยังไง จะลองวิ่งดูก่อนครับ

สนใจบ้านสวย วิววัน พาราไดซ์:นครนายก  www.fb.com/paradise26000
สนใจที่ดินเปล่า วิวสวย บรรยากาศขุนเขา ใกล้เขาใหญ่:นครนายก  www.fb.com/teedintookth
สนใจนิพพาน : www.fb.com/buddhawajana.ny
May

88ม้า+1แมว

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 กันยายน 2011 11:23:34 »

สุดยอด คำนับ
malangfly
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 17:51:13 »

ขอบคุณครับ
BASman
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

รักจายุ่น ต้อง...ลงทุนหน่อย

« ตอบ #13 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2011 17:53:42 »

++

sirikitgas
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011 14:11:56 »

มันต้องสอดคล้องกับ pressure regulator ด้วย ไม่ว่า pump ตัวใหญ่แค่ใหน แรงดันไม่ต่างจาก pump ตัวเล็กเพราะ pressure reg ควบคุมไว้ ถ้าแรงดันเกินมันจะเปิดให้ไหลกลับถังหมด ดังนั้นต้องสอดคล้องกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์