AE. Racing Club
02 ตุลาคม 2024 02:20:00 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คของคาร์บู เครื่อง 4a-f ทำงานยังไง  (อ่าน 3516 ครั้ง)
navy_seal
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 11:55:17 »

ช่วยชี้แนะด้วยครับ คือรถผมตอนเครื่องเย็นยะสตาร์ติดยากนิดนึงและเครื่องๆ สั่น ต้องรอให้ความร้อนขึ้นกลาง ถึงหายและ สตาร์เครื่องร้อนติดง่ายเช่นกัน ก็เลยสงสัย ลองอ่านจากกระทู้เก่า ลองเช็คดังนี้
1.เช็ควาล์วน้ำปกติครับ
2.เช็คโช๊คของคาร์บูดู ผลคือไม่ว่าเครื่องร้อนเย็นลิ้นก็จะเปิดตลอดตามรูปครับคิดว่าน่าจะเป็นจุดนี้น่ะคับ

ช่วยชี้แนะด้วยครับว่าการทำงานของโช๊คของคาร์บูมันมี step การทำงานยังไงครับ  คำนับ คำนับ

ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 15:53:50 »

สตาร์ทยากนี่น้ำมันหรือแก๊สครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 18:11:16 »

กินน้ำมันมากกว่าปกติด้วยหรือเปล่าครับ งง

รถผมตัวไดอะเฟรมโช้คมันกรอบจนรั่ว ทำให้แวคคั่มรั่วไปดึงน้ำมันส่งผลให้น้ำมันท่วม
เวลาเครื่องเย็นจะกินน้ำมันสุดๆ เฉลี่ยน 6-7 กม./ลิตร และแวคคั่มรั่วรอบเครื่องตก+สั่น
พอเครื่องร้อนก็เป็นปกติ สุดท้ายเลยอุดท่อแวคคั่มไม่ให้โช้คทำงาน ไม่ต้องมีโช้คแต่ก็ใช้งานได้ปกติดีนะครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
navy_seal
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 19:17:20 »

- เป็นที่น้ำมันครับ
-แสดงว่าของผมเจ้าของเก่าคงตัดการทำงานของโช๊คออกแน่นอน เพราะเปิดตลอด ถ้างั้นก็คงไม่เป็นไร สตาร์ทรอเครื่องร้อน เอาละกัน

ขอบคุณคำชี้แนะครับผม
doraemon476
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 21:54:56 »

วิธีการตั้งระบบวอมเครื่องตั้งไม่ยากครับ ระบบของมันที่สมบูรณ์ตอนสตาร์ทเครื่องพร้อมกับเหยียบคันเร่งตอนเครื่องเย็นรอบเครื่องจะสูงตามที่เราตั้งไว้พอสักพักเครื่องร้อนเราเหยียบคันเร่งอีกครั้งรอบเครื่องจะตกลงมาเป็นปกติ 1.ต้องปรับตัวขดลวดความร้อน 2.ปรับตั้งน๊อตตัวปิดลิ้นอากาศ อธิบายยากนิดนึง โทรมาดีกว่า 0869041494

plew_ch

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 มกราคม 2011 22:48:00 »

ถ้าระบบสมบูรณ์ ตอนเครื่องเย็น ก่อนบิดกุลแจติดเครื่อง ให้เหยียบคันเร่ง 1 ครั้ง (ตอนนี้ลิ้นมันจะปิด)แล้วค่อยบิดกุลแจติดเครื่อง ระหว่างนี้ห้ามเหยียบคันเร่งอีก(ถ้าเหยียบ ลิ้นมันจะเปิด แล้วค้างเลย) จนเครื่องร้อนแล้วค่อยเหยียบ แบบนี้ติดเครื่องง่ายฯ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์