AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 05:20:39 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็น พี่ๆ เพื่อนๆ จะทำไงคับ......... (จบแล้วนะคับ)  (อ่าน 5123 ครั้ง)
~ Funky_nu_NoO :
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #40 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 08:51:37 »

คนดีคนบริสุทธิ์ใจ โดนโกงยังไงก็ได้ความดีกลับมาเป็นเท่าตัวอย่างที่คุณได้ลูกค้าใหม่สองรายติดกันไงครับ

ส่วนคนที่โกง เค้าไปไหนได้ไม่ไกลหรอก และเค้าก็ต้องเอากรรมชดใช้ให้คุณแทนส่วนที่เค้าได้ขโมยไป....รอดูสิครับ

B-BOY-AE101

« ตอบ #41 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 08:58:16 »

เงินทำให้คนหน้ามืดตามัว ไม่ต้องไปนับถือกันแล้วครับคนแบบนี้
ก็เป็นกำลังใจให้แล้วกันครับสู้สู้ครับ

#Zealotry#   NO.003#
OAT_P.D.
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

เอ อี สี ฟ้า ... หลัง คา มี รู ... อยู่แถวรังสิต

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #42 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 09:08:15 »

ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว เวรกรรมมีจริง ผมเชื่อแบบนั้นเหมือนกันครับ
อย่างน้อยเราก็ทำดีที่สุดแล้ว  ดีใจด้วยครับที่เรื่องจบลงซะทีไม่ต้องติดค้างทำให้ไม่สบายใจไม่มีสมาธิทำงานอื่น รอดูผลกรรมของคนทำชั่วต่อไปกันครับ..

ยาง แม็ก น๊อตแต่ง สเปอร์เซอร์ อะแดปเตอร์ ราคาถูก
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=130166.new
tunmk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ฝาดำกันจัง

« ตอบ #43 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 09:12:43 »

เหอๆๆ  สุดท้ายความจริงก็ปรากฎ เหอะๆๆ หญิงแก่ กลายเป็นคนโลภมาก.....เบียดบังทรัพย์ซึ่งไม่ใช่ของตัวเอาไปเป็นของตัว ผิดทั้งทางกฎหมายและทางศีลธรรม ประเด็นก็คือ ที่หญิงแก่นั้นแถๆๆๆๆ ว่านำเงินในซองนั้นไปแบ่งให้แก่คนในแผนกของเธอหมดแล้วนั้น จริงหรือไม่ หากไม่ก็ยิ่งผิดหนักกว่าที่คิดอีกครับ แต่อย่างน้อยๆเรื่องนี้ ผู้หลักผู้ใหญ่รับว่าจะเรียกหญิงแก่นี้มาตักเตือน ก็ถือได้ว่าเป็นการลงโทษหรือหมายหัวเธอไว้แล้วล่ะ การที่ลูกค้าเราประกาศทั้งงาน  มันหมายถึงเงินในซองนั้น เป็นสิทธิโดยชอบธรรมของคุณ จขกท.ครับ ดังนั้นใครก็ตามที่ขึ้นไปรับแทนคุณ ก็มีหน้าที่เพียงอย่างเดียวคือต้องเอาซองนั้นคืนให้หรือมอบให้กับคุณครับ ไม่ใช่เบียดบังเอาไปใช้ หรือเอาไปแบ่งปันให้กับพรรคพวกในแผนกตนดังที่อ้าง ผิดเต็มๆ อยู่ที่ผู้ใหญ่ของคุณจะเป็นผู้ใหญ่หรือจะพอมองออกว่ามันเกิดอะไรขึ้น แล้วใครมีความชอบธรรมหรือไร้ศีลธรรมแยกให้ถูก แค่นี้คุณก็ชนะทั้งภายนอกและภายในแล้วล่ะครับ     ดังนั้น การที่คุณทำใจ แล้วคิดในสิ่งที่ดีงาม แล้วก็ผ่านเรื่องร้ายๆนี้ไปได้ด้วยตัวคุณเองนั้น ในทางธรรมะนั้นถือว่าคุณ ประเสริฐสุดแล้วครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับที่ผ่านช่วงเลวร้ายเล็กๆนี้ไปได้ด้วยดี ขอให้คุณประสพความสำเร็จในทุกๆด้านนะครับ บทเรียนครั้งนี้ถือเป็นบทเรียนราคาแพงที่เกินกว่าเงินในซองที่หญิงแก่ จิ๊ก ไปซะอีกนะ  แต่ ยังมีสิ่งที่คุณจะต้องก้าวเดินต่อไป คือ ต้องพยายามลดโทสะ โมหะลงครับ ซึ่งหากคุณลดตรงนี้ได้ ไม่งุงิ....ไม่ฉุนเฉียว ไม่คั่งแค้น ไม่......ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร ๆๆๆๆๆๆ อันนี้ถือว่าใกล้บรรลุสัจจธรรมขั้นสูงสุดแล้วครับ      สุดยอด ตรบมือ พยายามเข้านะครับ ความสำเร็จรออยู่ภายหน้าในกาลข้างหน้าอย่างแน่นอนครับ วันนี้อาจไม่ใช่วันของเรา แต่วันของเรายังมีครับ ดีใจกับความรู้สึกดีๆที่คุณมีทางเลือกให้กับตัวเอง เยี่ยมครับ  สุดยอด

เหอๆๆ บางที หญิงแก่....เธออาจจะลำบาก อาจจะมีความจำเป็นมากกว่าเรา บางทีอาจจะไม่ได้ตั้งใจที่จะทำเช่นนั้น แต่ความจำเป็นบังคับ ไม่ก็...เธออาจจะเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรามาแต่อดีตชาติ มาทวงหนี้สินเวรกรรมคืนในชาติในภพนี้ก็อาจเป็นได้   ลองหลับตาลงลึกๆ นึกถึงความรู้สึกตอนที่รู้ว่าเธอ เอาซองไปแล้วไม่คืนให้คุณ เปรียบเทียบดูกับตอนนี้ ซึ่งคุณจบแล้วว่า อย่างไหนเบา อย่างไหนหนักกว่ากันเครับ ขออนุโมทนาบุญกับการยกให้ในครั้งนี้ด้วยนะครับ หากเป็นอย่างว่าคุณได้ใช้หนี้แล้วนะครับ(เห็นไหมเบาขึ้นเยอะเลย)ก็แค่วางเหมือนอย่างที่ทำซึ่งไม่เห็นยากจริงไหม  ขอบุญกุศลนี้ได้ก่อเกิดอนิสงฆ์ย้อนกลับคืนสู่คุณ จขกท.โดยเร็วทันตา สาธุๆ  สุดยอด ตรบมือ คำนับ

ให้ความเห็นแต่ละทีนี่ เยี่ยมจริงครับ

Zkr

« ตอบ #44 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 12:20:39 »

เฮ้อ อ่านมาแล้ว เข้าใจแนวๆว่า

คนมันขี้อิจฉา หน่ะครับ ทำใจเหอะ

ประเด็นอื่นผมว่าน้ำหนักมันไม่เพียงพอ ไอขี้อิจฉานี้แหล่ะหนักสุด กูก็ทำงานเหมือนกันทำไมไม่ได้ ทำไมไปให้คนอื่น ยิ่งแก่ๆแบบนี้ ..ใคร?..เขี้ยวลากดิน
noohnu

ค่อยๆ กลับมาหล่ออย่างต่อเนื่อง

« ตอบ #45 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 15:07:58 »

คิดดี พูดดี ทำดี กรรมดี จะบังเกิดครับ

ModmaniA.CBZ

เพราะชีวิต . . คือการแต่งรถ . .

« ตอบ #46 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 15:49:15 »

พี่ตัดสินใจได้นิ่งมากครับ . . .

แต่เงินเป็นแสน ผมว่าน่าจะแจ้งความนะครับ ( หรืออาจจะเสียชื่อเสียงอีก )

เงินจำนวนนี้เยอะมากครับ ให้คนยากไร่ ดีกว่าคนเลวแบบนี้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

C i V i C  Si
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #47 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 16:25:49 »

คนถ้าบริสุทธิ์ใจ เรื่องเงินทอง มักจะเลี่ยงการรับฝาก หรือถ้าต้องรับฝาก จะต้องกระตือรือล้นเอามาให้
เรื่องข้ออ้างที่บอกว่า ลืม ฟังไม่ขึ้นหรอก

ถ้าเงินเป็นแสนบอกลืม แบบนี้ต้องให้ผู้จัดการ แกล้งลืมจ่ายเงินเดือนซักปีนึง แก้ลืม

นาน ๆ แวะมาที
ตั้ม_NT.Z#003

เต็มที่ เต็มใจ ให้ประชาชน

« ตอบ #48 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 17:13:25 »

สุดยอดครับพี่ ใจเย็นดีจังเลย

เป็นผม เจองี้ไม่ไหวแล้วครับ ว๊ากใส่ ญ.40++ ซักชุด(ใหญ่ๆ)

คำนับ คำนับ

"If You Want Peace, Prepare For War"
"แม้หวังตั้งสงบ จงเตรียมรบให้พร้อมสรรพ์"
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #49 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 17:57:37 »

พี่ตัดสินใจได้นิ่งมากครับ . . .

แต่เงินเป็นแสน ผมว่าน่าจะแจ้งความนะครับ ( หรืออาจจะเสียชื่อเสียงอีก )

เงินจำนวนนี้เยอะมากครับ ให้คนยากไร่ ดีกว่าคนเลวแบบนี้ครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
คนถ้าบริสุทธิ์ใจ เรื่องเงินทอง มักจะเลี่ยงการรับฝาก หรือถ้าต้องรับฝาก จะต้องกระตือรือล้นเอามาให้
เรื่องข้ออ้างที่บอกว่า ลืม ฟังไม่ขึ้นหรอก

ถ้าเงินเป็นแสนบอกลืม แบบนี้ต้องให้ผู้จัดการ แกล้งลืมจ่ายเงินเดือนซักปีนึง แก้ลืม

ไม่รู้ข้อความผมกำกวมหรือเปล่า ส่วนที่เป็นแสนจะเป็นค่าบริการที่ลูกค้าต้องจ่ายอยู่แล้วคับ

และมีการคิด หลายครั้งเนื่องจากไม่อยากให้เกิดความผิดพลาดคับ และลุกค้าก้ได้จ่ายครบทั้งหมดแล้ว

แต่ในส่วน เงินในซองดังที่กล่าวไปไม่ใช่เงินแสนคับ

แต่เป็นเงินที่ลูกค้าถูกใจเลยใส่ซองให้พิเศษคับ

ในส่วนเรื่องจำนวนเท่าไหร่นั้นผมไม่ทราบจริงๆ

ผมไม่กล้าถามลูกค้าเนื่องจากเค้าเป็นผู้ใหญ่คับ

และผมถือเป็นการเสียมารยาทเรื่องการถามจำนวนเงินคับเพราะเค้าให้มาเป็นน้ำใจคับ

AE has brought us to MEET

หน้า:  «  1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์