AE. Racing Club
29 กันยายน 2024 05:22:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็น พี่ๆ เพื่อนๆ จะทำไงคับ......... (จบแล้วนะคับ)  (อ่าน 5124 ครั้ง)
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 21:49:25 »

เรื่องมีอยู่ว่าผมเป็นเซลล์โรงแรม และเพิ่งมีงานใหญ่ผ่านไปเมื่อปลายเดือนที่แล้ว

กว่าจะผ่านมาได้ เอาผมนอนไม่หลับไป 2วัน ผมดีใจมากที่ จบลงได้ด้วยดีทุกอย่าง

ทุกอย่างผมดิวและปั้นมาทั้งหมดจริงๆ อาหารขั้นเทพจริงๆ วัตถุดิบสั่งนำเข้ามาทั้งหมด แพงมากๆ

ผมจะไม่ทิ้งงานในทุกๆเรื่องไม่ว่าเรื่องใดก็ตาม

เพราะตัวผมเป็นคนคุยรายละเอียดของงานทั้งหมด

แม้กระทั้งจำนวนเงินต่างๆ

เพราะเงินหลายแสนบาท ต้องคิดทบทวนแล้วทนทวนอีก

พอดีช่วงเวลาจบงานผมต้องไปเคลียร์ ตัวเลขค่าใช้จ่ายเพราะเงินเป็นจำนวนมาก

ลูกค้าชอบงานที่จัดมาก พอดีผมไม่อยู่เลยลูกค้าจึงฝากซอง กับพนักงานคนหนึ่งไว้ให้ผม

หลังจากเคลียเรื่องเงินจบ ผมก็ขึ้นมาเจอลูกค้าพอดี ประจวบกับลูกค้าเอง และผมก็ค่อนข้างเหนื่อยล้ามาก

ลูกค้าบอกขอบคุณผมเองดีใจคับ งานครั้งนี้ใหญ่ จริง ในชีวิตผม

แต่เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้ เข้าไปพบลุกค้าเพื่อขอบคุณที่วางใจให้ผมจัดงานให้

ลูกค้าเหมือนรออะไรซักอย่าง แล้วถามผมว่า เค้าฝากซองเงินไว้ให้ได้รับไหม?

ผมเองก็ งง งง ไม่รู้เรื่องซองดังกล่าวเลย แต่ยังไม่แสดงท่าทางอะไร

ในใจคิดเอาแล้วไง ตรูโดนเข้าแล้ว............

สุดท้ายคนที่รับซองดังกล่าวแทนผมในวันนั้น เชิดเงินไปทั้งหมด และเก็บเงียบ ทั้งๆที่เป็นของที่ฝากไว้ให้ผม

ส่วนตัวจากใจผมนะคับเรื่องเงินสำหรับผมไม่ค่อยเป็นเรื่องใหญ่สำหรับผม แค่งานผ่านไปดีๆ เป็นพอแล้ว

แต่มันเหมือนถูกหลอก หรีอ ถูกโกง เอา ดื้อๆ ตรงนี้ผมยอมไม่ได้

เลยคิดอยู่ว่าจะเอาไงดี ส่วนตัวผมเองเป็นคนใจร้อน โผงผาง หักเป็นหัก

คนที่เชิดเงินไปดันเป็นผู้หญิงอีก อายุ 40 กว่าได้แล้ว

แรกสุดคิดว่าช่างมัน แต่คิดไปคิดมา ต้องเอาเรื่องซะหน่อย........

แต่ใจนึงยังไม่ทราบสาเหตุว่าทำไมเค้าจึงทำแบบนั้น

เพราะถ้าผมได้ลงมือทำอะไรแล้ว ถึงขั้นคงถูกไล่ออกเลยสำหรับ คู่กรณี.......

ใจหนึ่งสงสารเหมือนกัน แต่ถ้าปล่อยคนแบบนี้ไว้ คิดว่าคงไม่ดีเป็นแน่

เอาไงดี พี่ๆ เพื่อนๆ มีความเห็นยังไงบ้างคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2010 20:07:38 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

carboxy.CZ

CZ No.#30

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 21:51:43 »

ทำแบบเงียบๆๆ ถามเหตุผลเค้าก็ได้นิครับ

เค้าอาจจะยังไม่ได้ใช้เงินเราอาจได้เงินคืนก็ได้ครับ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 21:55:18 »

ต้องทำอะไรสักอย่างครับ

ถ้าเกิดเค้าเป็นคนไม่ดีขึ้นมาจริงๆ

อยู่ในองค์กรเรา องค์กรเราก็จะไม่มีบุคคลากรที่ดีนะครับ

อาจเพราะเหตุผลที่ว่า ไม่เป็นไรปล่อยๆไป มันอาจเป็นอีกสาเหตุทำให้องค์กรไม่เติบโต อาจพาลไปถึงระดับประเทศนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2010 21:58:14 โดย illusionx » บันทึกการเข้า

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:01:07 »

เข้าไปคุยเป็นการส่วนตัวก่อน เป็นการดูท่าที ของเค้าว่า..เค้าแกล้งลืม หรือเปล่า.....แล้วค่อยออกมาตั้งหลักใหม่ ครับ..
Skyline R92

เจ้าเส้นขอบฟ้าน้อยๆของฉัน.....?

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:01:27 »

ผมว่าลองไปคุยกะเขาดูก่อนไม๊อ่ะคับ แต่ถ้าเขายังไม่ยอมรับ หรือมีปัญหาก็อย่าไปสงสารกับคนแบบนี้เลยคับ ไม่คู่ควรแก่การสงสาร ถ้าให้โอกาศแต่ไม่ยอมสำนึก

ไมล์ยาว92 เบาะ levin92 ดิจิตอลJ เบาะหลัง92แดง ค้ำเสาบีae92 TAKATA ท่อrsr ไส้ตรง ตูดเป็ดe30 ตู้ซับ โมเดลAE86 Auto light 92 กระจัง levin92
 http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=77994.msg1059914#msg1059914
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:06:01 »

ต้องลองคุยก่อนครับ ว่าเพราะอะไร เค้าอาจจะติดธุระหรือลืม แต่ถ้าเค้าทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ จัดการมันเลย

tunmk
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ฝาดำกันจัง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:11:25 »

จัดซะ 1 ชุด

BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:19:45 »

อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวลลลลลลครับ

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
SpecR
นักแข่งมือสมัครเล่น

ไปเรื่อยๆเหนื่อยก็พัก

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:24:28 »

เค้าคงคิดว่า จะไม่มีใครพูดถึงเงินแล้ว เค้าเลยเอาไปแบบเงียบๆ ในเมื่อเรารู้แล้ว ที่สำคัญมันเป็นสิทธิ์ของเราทั้งหมด ของแบบนี้บอกกันไปตรงๆครับ

แต่แบบว่านอกเวลางาน ไม่มีใครที่ทำงานเข้ามารับรู้ด้วย ถ้าเค้าเป็นผู้ใหญ่แล้วนิสัยเค้าไม่ใช่คนไม่ดี เค้าน่าจะเข้าใจครับ 
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 22:28:25 »

ส่วนตัวผมคิดว่า ควรจะเอาเรื่องครับ

นั่นมันสิ่งที่เราพึงได้ ไม่ใช่ว่าได้มาด้วยการทำอะไรผิดกฏหมายมาซะหน่อย

หากปล่อยคนแบบนี้ไว้ในองค์กร ผมคิดว่าปัญหาอื่นมันอาจจะตามมาอีกนะครับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
non01
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 23:03:08 »

ต้องคุยคับ ปล่อยไปไม่ได้ เสียความรู้สึกแล้วจะมองหน้ากันติดไหนนี่

ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 23:43:54 »

เรื่องเงิน ไม่เข้าใครออกใครหรอก บอกได้แค่นี้
papze
มือเก่าหัดแข่ง

เสียเป็นแสนแขนไม่ได้จับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 00:03:47 »

ผมว่า เรียกมาคุยกันแบบส่วนตัวดูก่อนนะครับ ถ้าเค้าไม่ได้จะเอาไปตั้งแต่แรก
เค้าก็คงเอามาคืนนะครับ(คนเราเมื่อมีเงินก้อนโตอยู่ในมีจะมีความโลภเกิดขึ้นอะนะครับ)

ถ้าเค้ายังไม่ยอมคืนหรือไม่ยอมรับ ผมว่าควรคุยกันสามฝ่ายจะดีเหมือนกันนะครับ
มีพี่ มีคนที่เอาเงินไป และมีคนกลางซึ่งอาจเป็นลูกค้าที่ฝากเงินเอาไว้หรือหัวหน้าก็ได้นะครับ

ถ้าไม้อ่อนยังใช้ไม่ได้ก็คงต้องใช้ไม้แข็งเลยครับผม

จะทำแบบเนี้ยอะครับ
arTO-TRD

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 00:15:12 »

เดินไปหาพี่เค้าเลย

"พี่ครับ พอดีลูกค้าบอกว่า  ลูกค้าฝากของมาให้ผมไม่ทราบว่าพี่เก็บไว้ให้ผมหรือเปล่าครับ"

"พอดีลูกค้าบอกว่าฝากกับพี่ไว้น่ะครับ"

ลองใช้วิธีนี้ดูนะครับ

บางทีพี่เค้าอาจจะลืมจริงๆ ก็ด้ายน่ะครับ

พอกะเทิน
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 00:33:10 »

เดินไปหาพี่เค้าเลย

"พี่ครับ พอดีลูกค้าบอกว่า  ลูกค้าฝากของมาให้ผมไม่ทราบว่าพี่เก็บไว้ให้ผมหรือเปล่าครับ"

"พอดีลูกค้าบอกว่าฝากกับพี่ไว้น่ะครับ"

ลองใช้วิธีนี้ดูนะครับ

บางทีพี่เค้าอาจจะลืมจริงๆ ก็ด้ายน่ะครับ

ตามนั้นครับ..ปูดอง และปองดอง
Tonsuan

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 00:48:50 »

เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใคร ถ้าจำนวนเงินเยอะเค้าไม่ลืมหรอก คง"แกล้ง"ลืม
อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวลครับ ถ้าเราปล่อยไปต่อไปคนอื่นก็อาจจะโดนอีก

เหมือนเรื่องspidermanไง อิอิ ที่พระเอกปล่อยโจร แล้วมันกลับมาปล้นบ้านมันแล้วฆ่าลุงตาย  แหะ.. แหะ..

ASUS
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ความสุขของการเป็นผู้ให้ คือ การให้ต่อไปไม่สิ้นสุด

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 02:41:31 »

ลองเดินเข้าไปถามด้วยตัวคุณเองเลยจะดีกว่า ว่าวันนั้นลูกค้าเค้าฝากซอง มาให้ผม แต่ผมไม่อยู่เลยฝากพี่มาให้

พอดีแบบว่า ผมมีโอกาสได้เจอกับลูกค้า เค้าเลยถามผมว่าได้รับซองนั้นหรือยัง ซึ่งเค้าบอกว่าฝากซองไว้ที่พี่ ผมเลยมาถามคับ

แล้วลองดูว่าเค้าจะพูดอย่างไร แต่ถ้าเค้ายังโกหก ก็ต้องต้องจัดหนัก อ่ะคับ   เหวอ

Handy Foam
(ถังพ่นโฟมล้างรถ สำหรับมืออาชีพ)

ราคาโปรโมชั่น 950 บาท
สอบถาม/สั่งซื้อ : 084-426-6569

ลูกค้าที่สนใจสามารถสั่งซื้อผ่าน Lazada ได้เลยครับ

http://www
PANDA RACING
Moderator

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 03:55:09 »

คนเราเรียนมาสูงๆฉลาดๆเพื่อ
1. ทำงานเก่งหาเงินให้ได้มากๆ
2. รักษาเงินนั้นไว้ให้ได้

เพราะฉะนั้น ทวงมัน...

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 04:35:55 »

เหอๆๆ พอๆกันเลย ทั้งลูกค้าคุณและคนที่รับฝาก เรื่องแบบนี้ เขาไม่ฝาก และไม่รับฝากกันหรอกครับ เหอะๆๆๆๆ ตอนนี้ก็เหลือแต่ว่าให้เช็คคนที่รับฝากที่ว่าเป็นหญิง อายุ ๔๐ ดู ว่าตกลงลูกค้าคุณฝากเงินไว้จริงหรือไม่ครับ อย่าเพิ่งไปปักใจเชื่อใคร ในเบื่องต้นให้เช็คซะก่อนว่า เงินจำนวนนี้ เขาจ่ายให้คุณจริง โดยการฝากผ่านคนที่ถูกกล่าวถึงหรือไม่ก่อนครับ  เวียนหัว  งานนี้ไม่รู้ใครหลอกใคร ถูกลูกค้าหลอกหรือเปล่า รึว่า เธอลืม หรือเอาเงินคุณไปใช้แล้ว กำ ไม่ แบ    แหะ.. แหะ..

ก็แค่คุยปรกติ สอบถามปรกติ ครับ อย่าไปซีเรียส  ถามดูก่อนว่าลูกค้าคุณฝากเงินมาให้คุณเมื่อวันนั้นวันนี้จริงหรือไม่ ซะก่อนนะ  คำตอบก็มีอยู่สอง ไม่นี่ .....โทดทีลืม มีอยู่สองแนว เท่านั้นล่ะ แต่ถ้าเป็นอย่างแรกก็ดี หรืออย่างสองก็ดี งานเข้าทั้งคู่ครับ แต่อย่างหลังคงน้อยกว่านะ หากเธอลืมแล้วเอาคืนให้คุณ  แต่ถ้าลืมแล้วเอาไปใช้อย่างอื่น ก็งานเข้าทั้งคู่ครับ     สรุป ผมว่าลูกค้าคุณนั่นล่ะ ช่างไม่รู้จักกาลเทสะเอาซะจริงๆ เรื่องไหนควรฝาก เรื่องไหนไม่ควรฝาก ของแบบนี้เที่ยวไปฝากคนภายนอกส่งเดชได้ยังไง จริงมะ  รึไม่มันก็เบี้ยวเงินคุณแล้วล่ะ  ยกธงขาว แคะเข้มูก แบบว่า

TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 08:19:58 »

ทำแบบเงียบๆๆ ถามเหตุผลเค้าก็ได้นิครับ

เค้าอาจจะยังไม่ได้ใช้เงินเราอาจได้เงินคืนก็ได้ครับ

บอกเค้าครับ ว่าคุณ....ฝากซองมา ให้ไว้ที่ คุณ40++  ผมขอครับ ต้องใช้

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์