AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 05:29:04 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 4A-FE ถ้าจะฟิตเครื่องใหม่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ  (อ่าน 5778 ครั้ง)
num_ae101
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 11:14:00 »

4A-FE AUTO ....ถ้าจะฟิตเครื่องใหม่ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง....
1.ใช้งานกี่แสนโล ถึงจะฟิตเครื่องใหม่(ใช้มา2แสนโลแล้ว)
2.ถ้าจะฟิตใหม่ ต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
3.ค่าใช้จ่ายซื้ออะไหล่+ค่าแรงช่างประมาณเท่าไร

kondee
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 17:58:35 »

วันก่อนไปเจอ 4A-FE ตัวใหม่แท๊กซี่ ไปเอามาลง อันติส สภาพใหม่มาก สายไฟยังนิ่มอยู่เลย และมีแตกต่างกับรุ่นเก่า (AE101)ตรงคอล์ยไฟแยกออกมา และเกียร์เป็นแบบไฟฟ้า(สังเกตได้จากกล่องECUจะมีคำว่าACT) ราคา สิบหกพันบาท มีเกียร์พร้อม ค่าวาง 8000 บาทรวม 24พันบาท
ถ้าสภาพเครื่องของเราเก่ามากผมว่าไปหาซื้อแบบนี้มาดีกว่าใหม
ปิแอร์...แซ่บี้
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 18:47:03 »

วันก่อนไปเจอ 4A-FE ตัวใหม่แท๊กซี่ ไปเอามาลง อันติส สภาพใหม่มาก สายไฟยังนิ่มอยู่เลย และมีแตกต่างกับรุ่นเก่า (AE101)ตรงคอล์ยไฟแยกออกมา และเกียร์เป็นแบบไฟฟ้า(สังเกตได้จากกล่องECUจะมีคำว่าACT) ราคา สิบหกพันบาท มีเกียร์พร้อม ค่าวาง 8000 บาทรวม 24พันบาท
ถ้าสภาพเครื่องของเราเก่ามากผมว่าไปหาซื้อแบบนี้มาดีกว่าใหม

ผมว่าไม่ต่างกันมากหรอกครับ

โอเวอร์ฮอลยังดูจะสดกว่าอีกครับ เพราะเราก็ไม่รุ้ว่าเครื่องที่จะได้มาสดแค่ไหน

ถ้าต้องฮอล ก้อ หลักๆ คงหนีไม่พ้นพวกปะเก็นต่างๆ เปลี่ยนชุดใหญ่ทุกตัวได้เลยยิ่งดีคับ คงประมาน 5-6 พันกว่าบาท (ผมเทียบจากของผม 7a)
แล้วก้อขัดพอร์ทไอดีำไอเสีย หรือ ขัดลื่น นั่นแหละครับ เชคยางหมวกวาว บดวาวล์ ซีลต่างๆ ควรเปลยี่นให้หมดๆ ไปเลย
สายพานต่างๆ เปลี่ยนให้หมดเลยครับ อ้อ อย่าลืม ของเหลวด้วย น้ำมันเครื่อง เบรค เกียร์ หม้อน้ำด้วยเลย

ก้อคงประมานนี้แหละครับ เตรียมๆ ไว้ซัก 20k รวมค่าแรง น่าจะประมานนี้ ครับ

ถ้าคิดจะเล่นเครื่องตัวเดิม โอเวอร์ฮอลผมว่้าเวิคสุดแล้ว

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
Night54
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 21:40:56 »

ตามนั้นคับ ได้เครื่องมือสองมา คิดว่าสดซักแค่ไหน
วิ่งมา2แสนโล ผมว่าไม่เท่าไหร่นะ ถ้า2แสนโลที่วิ่งมา ไม่ได้ลากรอบ6พันมาตลอดอะ
รถผมวิ่งมา5แสนโลแล้ว เปลี่ยนแค่ปะเก็นท่อนบน ขัดลื่น วิ่งสนาม402ม. ยังได้17.00
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์