AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 01:09:41 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นเซอร์อากาศมันตัวนี้หรือครับ  (อ่าน 5279 ครั้ง)
Donny
มือเก่าหัดแข่ง

TURTLE MAC

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 13:51:31 »

ถ่ายมาให้ดูครับ..
มันเป็นพลาสติก..แบบนี้หรือครับ
 เอ่อ..

พลาสติก..ทำร้ายโลก ลดการใช้เพื่อลูกหลาน...
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 13:54:37 »

yess
KSK
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 13:54:59 »

อันนี้น่าจะ map sensor เครื่อง 4A,5A นะครับ
JO_Zest
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:01:15 »

วัดอุณหภูมิอากาศมั้งนะ

วิ่งปะละ   เดียวก็รู้   จะจบไหม
Stanalone
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เหงาๆ ตุ๊กตาหน้ารถไม่มี

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:02:43 »

Air Temp ถูกแล้วครับ ไม่ใช่ Map

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:10:25 »

อันนี้น่าจะ map sensor เครื่อง 4A,5A นะครับ

Map จะเป็นแบบนี้ครับ  ไม่ได้ อยู่ในกรองอากาศ ครับ

KSK
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:12:19 »

ขอโทษ เบลอไปหน่อย วัดtemp ใช่แล้วครับ
KSK
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:13:31 »

นึกได้รีบมาบอก เดี๋ยวเข้าใจผิดไป sorry
Donny
มือเก่าหัดแข่ง

TURTLE MAC

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:41:01 »

ขอบคุณทุกท่านครับ..
โอกาสเสียมีไหมครับ..

พลาสติก..ทำร้ายโลก ลดการใช้เพื่อลูกหลาน...
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:49:35 »

air temp sensor จร้า เอาอุณหภูมิไอดีก่อนเข้าท่อร่วมไอดีไปบอกกล่องจร้า
โอกาสเสียมีครับ แต่บางคนใส่กรองเปลือยเค้าก็ไม่ใส่ตัวนี้นะเคยถามๆ เค้าบอกไม่รู้สึกว่าเครื่องเพี้ยน แต่บางคนบอกว่าถ้าไม่ใส่กินน้ำมันมากขึ้น ต้องรอรายละเอียดจากผู้รู้ขอรับ

jen@171

Wanna be...!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 14:53:55 »

intake air temp sensor

TunedByJen
พรชัย เฮดเดอร์
CORONA CLUB
Club JZ
Mercedes Mania
กะเรกะราด
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 15:42:50 »

แล้วจะรู้่ได้ไงว่ามันเสียอ่ะครับ

nic_tz
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 15:58:42 »

แล้วจะรู้่ได้ไงว่ามันเสียอ่ะครับ
เช็คโค้ดครับพี่ ของผมเครื่อง4A ก่อนหน้านี้เช็คโค้ดขึ้น24 เพราะสายไฟของเซนเซอร์ขาดครับ ต่อใหม่หายเลย แก้แล้วรถวิ่งลื่นกว่าตอนที่ยังไม่แก้ครับ 

BUT_AE101 ~Lx~

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 19:06:52 »

ของผมตรงปลั๊กด้านนอกมันหักอะครับ แล้วเช๊ํคโค๊ดเจอ 24 25 ผมจะแก้เรื่องปลั๊กหักยัะงไงดีครับพี่น้อง

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 19:21:39 »

ของผมตรงปลั๊กด้านนอกมันหักอะครับ แล้วเช๊ํคโค๊ดเจอ 24 25 ผมจะแก้เรื่องปลั๊กหักยัะงไงดีครับพี่น้อง
1.หาปลั๊กใหม่เซียงกง
2.ใช้หางปลาตัวเล็กแทนใส่ท่อหดกันช๊อตด้วยหรือไม่ก็ใส่เข้าไปแล้วเอากาวซิลิโคนอัดเลยครับ

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2010 23:22:52 »

air temp sensor จร้า เอาอุณหภูมิไอดีก่อนเข้าท่อร่วมไอดีไปบอกกล่องจร้า
โอกาสเสียมีครับ แต่บางคนใส่กรองเปลือยเค้าก็ไม่ใส่ตัวนี้นะเคยถามๆ เค้าบอกไม่รู้สึกว่าเครื่องเพี้ยน
แต่บางคนบอกว่าถ้าไม่ใส่กินน้ำมันมากขึ้น ต้องรอรายละเอียดจากผู้รู้ขอรับ

Air Temp ต้องใส่ครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของการทำ close loop ครับ ถ้าไม่มี ECU จะใช้ save mode ในการขับครับ
แม้ไม่เพี้ยน แต่จ่ายน้ำมันหนาแทน นอกจากไม่วิ่ง ยังเปลืองซะอีก อาจถูกใจคนที่กดมิดอย่างเดียว หรือเปลี่ยนท่อ
แล้วไม่มีพักกลาง แต่มันไมมีความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์เลย

คนที่เค้าใช้ Standalone ECU เค้าอยากได้ Air Temp Sensor ของที่ดีกว่า มีความถูกต้องสูง ความไวสูงมาใช้ด้วย
ตัวหลายพันเลย เพราะมันมีความสำคัญมากในการชดเชย +/- น้ำมันเชื้อเพลิงขณะเวลานั้นครับ

Step Ahead with MasterCRAFT
ASUS

ความสุขของการเป็นผู้ให้ คือ การให้ต่อไปไม่สิ้นสุด

« ตอบ #16 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 07:23:23 »

โอกาสเสียมีครับ แต่บางคนใส่กรองเปลือยเค้าก็ไม่ใส่ตัวนี้นะเคยถามๆ เค้าบอกไม่รู้สึกว่าเครื่องเพี้ยน
แต่บางคนบอกว่าถ้าไม่ใส่กินน้ำมันมากขึ้น ต้องรอรายละเอียดจากผู้รู้ขอรับ

Air Temp ต้องใส่ครับ มันเป็นส่วนหนึ่งของการทำ close loop ครับ ถ้าไม่มี ECU จะใช้ save mode ในการขับครับ
แม้ไม่เพี้ยน แต่จ่ายน้ำมันหนาแทน นอกจากไม่วิ่ง ยังเปลืองซะอีก อาจถูกใจคนที่กดมิดอย่างเดียว หรือเปลี่ยนท่อ
แล้วไม่มีพักกลาง แต่มันไมมีความสมบูรณ์ของเครื่องยนต์เลย

คนที่เค้าใช้ Standalone ECU เค้าอยากได้ Air Temp Sensor ของที่ดีกว่า มีความถูกต้องสูง ความไวสูงมาใช้ด้วย
ตัวหลายพันเลย เพราะมันมีความสำคัญมากในการชดเชย +/- น้ำมันเชื้อเพลิงขณะเวลานั้นครับ

ถูกต้องคับ ถ้ามี ตัววัด A/F มันจะฟ้องเลยว่าติดหนา และ ไม่นิ่ง  

ตอนผมใส่ท่อไอดีเลส ตอนแรก ไม่ได้ใส่ air temp sensor ค่า a/f มันเพื้ยนไปจากเดิน อาการ น้ำมันติดหนา รถอืด และ สดุด

พอเจาะรูใส่กลับเข้าไป ทุกอย่างก็ปรกติ วิ่งดีกว่าตอนไม่ใส่คับ

Handy Foam
(ถังพ่นโฟมล้างรถ สำหรับมืออาชีพ)

ราคาโปรโมชั่น 950 บาท
สอบถาม/สั่งซื้อ : 084-426-6569

ลูกค้าที่สนใจสามารถสั่งซื้อผ่าน Lazada ได้เลยครับ

http://www
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #17 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2010 08:59:05 »

อัพครับ ความรู้

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์