AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 13:27:17 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชมพูล้าง เคลือบที่ขายตามห้าง ตัวไหนใช้ได้  (อ่าน 8067 ครั้ง)
boostup
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 14:51:44 »

อยากทราบว่าพวกแชมพูล้างรถ และพวกน้ำยาเคลือบสีที่ขายตามห้างโลตัส บิ๊กซี ตัวไหนใช้ดี และไม่แพงเกินไปครับ
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 15:30:37 »

น้ำยาล้างรถ ผมใช้ น้ำยาล้างจาน ของ TECO ครับ
ส่วนเคลือบยาง ใช้ แว๊กซี่
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 16:35:56 »

ล้างน้ำเปล่าครับ ช่วงนี้ฝนตกทุกวันเละทุกวันเหนื่อยจะล้าง ยาทาล้อของ อะไรไม่ทราบเห็นญาติที่เปิดคาร์แคร์ใช้แล้วติดทนเงาดี เลยซื้อมาใช้บ้าง แกลอนละ 500 น้ำยาสี ฟ้าๆครับ ทาแล้วก็แบบในลายเซ็นครับ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
aeakung101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 16:49:31 »

คุณ nut_spoon.CZ มาตอบหน่อยเร็ว

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 18:16:42 »

ใช้แต่น้ำยาล้างจานซันไลด์กลิ่นมะนาว

มือยังไม่กัด เรื่องกัดสีรถ ลืมไปได้เลย

นาน ๆ แวะมาที
nut_spoon.CZ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 18:27:54 »

คุณ nut_spoon.CZ มาตอบหน่อยเร็ว

ครับพี่

ส่วนมากผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's  ครับ  แต่โลตัส ไม่รู้ว่ามีหรือป่าวนะครับ

ที่ผมใช้ก็มี 1. น้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's   เบอร์ 21 ครับ

ใช้เคลือบหลังล้างรถครับ เช็ดให้แห้งแล้ว เทน้ำยาลงไปบนฟองน้ำแล้ววนให้ทั่วๆๆครับทั้งคัน

จากนั้นรอแห้งขึ้นฝ้า แล้วนำผ้าที่สะอาดๆๆนิ่มๆๆมาเช็ดครับ จนขึ้นเงา

2.น้ำยาสเปรย์พ่นเคลือบสีของ  Meguiar's เบอร์ 135 เป็น MIRROR GLAZE มีกลิ่นหอมด้วย

เป็นตัวที่ทำให้เงายิ่งขึ้นครับ ส่องกระจกได้เลย

ฉีดพ่นไปที่ตัวรถแล้วนำผ้าเช็ดครับจนทั่วทั้งคัน   บางทีถ้ารีบๆๆใช้ตัวนี้จะสะดวกครับ เช็ดง่าย

3.อันนี้ก็ใช้ได้ครับ ราคาจะถูกกว่า 2 ตัวข้างบน

เป็นน้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's  NXT TECH WAX 2.0 ขวดสีม่วง

แล้วมันก็มีตัวสเปรย์พ่นเคลือบสีเหมือนกัน Meguiar's  NXT TECH WAX SPRAY

เลือกใช้ได้เลยนะครับ เงาพอๆๆกัน

4.น้ำยาเคลือบยาง ก็ Meguiar's GOLD CLASS ENDURANCE TIRE GEL

ตัวนี้เป็นเจล สีม่วงๆๆครับ กลิ่นหอม เงามากๆๆตัวนี้ขอบอก ดีที่สุด เคลือบห้องเครื่องได้ คอนโซลได้

5.มีอีกตัวครับเคลือบยาง แต่ก่อนผมใช้อันนี้ตลอด แต่พอมาเจอตัวข้างบนเงากว่า เลยเปลี่ยนเลย

แต่ก็ยังใช้อยู่เพราะไม่แพงมากและก็เงา

เป้นของยี้ห้อ CARRETEX TYPE SILICONE  เป็นซีลีโคลนใสๆๆครับ  โลตัสมีขายครับ

เคลือบห้องเครื่องได้ คอนโซลได้  เบาะหนัง

6.น้ำยาเคลือบคอนโซลโดยเฉพาะ ผมใช้ของ TURTLE WAX F21 SUPER PROTECTANT

ขวดสีเขียวครับ เงาดีครับ ฝุ่นไม่ค่อยเกาะ

7.น้ำยาเคลือบกระจก ใช้ของ KARSHINE RAIN-OFF โลตัสมีขายครับ

ก็โอเค ครับ

ผ้าก็สำคัญนะครับควรจะใช้ผ้าที่นิ่มๆๆเช่นผ้าไมโครไฟเบอร์สำหรับเช็ดแห้งต่างๆๆครับ

ที่จริงมีอีกหลายตัวครับที่เคยใช้ ยังเหลืออยู่เลย  บางตัวก็แพงแต่ความเงาไม่ได้เรื่องฝุ่นเยอะเกิน เช็ดก็ยาก ไม่คุ้มกับราคา

แต่ที่ผมแนะนำสำหรับผมว่ามันดีที่สุดครับ ราคาพอประมาณ

แต่มีอยู่ยี่ห้อนึง ครับ ที่ผมเคยใช้แล้วสีซีดก็คือ AMWAY ครับ เคยใช้ตอนสีเงินสมัยก่อน  ถ้าใช้ไม่บ่อยก็คงยังไม่เกิดครับ

พอทำ  สีเหลือง SPOON มาใหม่ไม่เคยคิดจะกลับไปใช้เลยครับ กลัวสีซีดอีก แล้วแต่นะครับผมอาจจะโชคร้ายไปเอง อิอิ

ปกติแล้ว เป็นคนขัดเคลือบเองครับ แต่ใช้มือนะครับ

แต่ถ้าล้างจะไปล้างที่ร้านครับเพราะ ที่ร้านเขาจะใช้เครื่องเป่าลมตามซอกต่างๆๆครับ จะได้ไม่ผุครับ

แต่ 4-5 เดือนจะไปใช้เครื่องขัดเคลือบที่ร้านครับ และที่ร้านก็จะใช้ดินน้ำมัน ลูปสีให้ด้วยครับ

จะได้สะอาดๆๆๆ ใสๆๆ วิ้งๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2010 18:41:04 โดย nut_spoon.CZ » บันทึกการเข้า

SETUP BY TORNTO
AE SUPERCARBON
TIGER5090
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 21:44:55 »

ใช้อยู่ตามนี้ครับ

NXT Generation Car Wash   ล้างดีครับ

Meguiar's เบอร์ 21 รุ่น 2.0 เคลือบสี

Meguiar's เบอร์ 26  ใช้สลับกัน

Ultimate Quik Detailer ฉีดให้ขึ้นเงา

Endurance High Gloss Tire Protectant ทายาง เงาดี แต่ไม่คอยดีเท่าไหร่ตอนล้างออก

New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 23:25:10 »

ผมใช้ของ kit กระป๋องสีฟ้า เน้นถูก แพงขึ้นมาหน่อยก็ของแอมเวย์
ส่วนถูกที่สุดยี่ห้ออะไรก็ไม่รู้ แต่เป็นแชมพูคาร์นูบาของอเมริกา อันนี้แอบขโมยของพ่อใช้ครับ  ฮิฮิ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
golf.ee90
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 02:05:44 »

ล้างรถก็แชมพูล้างรถที่ขายตามโลตัสหรือไม่ก็ซันไลท์ ส่วนทายางของคนในเวปนี้แหละครับ อิอิ

step 2 motorsport
อ้วนโช๊คอัพ 2
เปี๊ยก เฮดเดอร์

จูนโคตรนิ่ง...วิ่งแปดสิบ
pach
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 06:57:14 »

เข้ามาขอดูด้วยคนค่ะ ปกติไม่ค่อยได้ล้างรถเอง เพราะไม่ค่อยมีเวลา แต่ถ้าจะล้างเองมักจะใช้แชมพูสระผมนั่นล่ะค่ะ แหะ ๆ
KKK_KKK

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 08:36:48 »

ใช้แชมพูของแอมเวล้างก็โอเคดีครับ
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 08:55:33 »

ถ้าผมล้างเอง ก็ น้ำยาล้างจานซันไล ตลอดเลยครับ ได้ข้อมูลจากพี่ในเว็ปเรานี้แหละครับ ล้างง่ายพอเช็ดแห้งก็เงางาม อิอิ(ติดใจมาก)
แต่จะลองขัดเคลือบเอง แบบคุณ นัท บ้างแล้วรถจะได้เงากว่าเดิม วิ้งๆๆๆๆๆๆ เต้นระบำ

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
จี่จี๋ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 09:14:28 »

1. น้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's   เบอร์ 21 ครับ

ใช้เคลือบหลังล้างรถครับ เช็ดให้แห้งแล้ว เทน้ำยาลงไปบนฟองน้ำแล้ววนให้ทั่วๆๆครับทั้งคัน

จากนั้นรอแห้งขึ้นฝ้า แล้วนำผ้าที่สะอาดๆๆนิ่มๆๆมาเช็ดครับ จนขึ้นเงา

2.น้ำยาสเปรย์พ่นเคลือบสีของ  Meguiar's เบอร์ 135 เป็น MIRROR GLAZE มีกลิ่นหอมด้วย

คุณนัท ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ซื้อได้จากที่ไหน คำนับ

AE เสือเหลือง STYLE แรงไม่เท่า...เงาไว้ก่อน!!!

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 09:28:23 »

1. น้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's   เบอร์ 21 ครับ

2.น้ำยาสเปรย์พ่นเคลือบสีของ  Meguiar's เบอร์ 135 เป็น MIRROR GLAZE มีกลิ่นหอมด้วย

คุณนัท ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ซื้อได้จากที่ไหน คำนับ

ผมซื้อที่ CENTRA แจ้งครับ Meguiar's   เบอร์ 21 ราคา 1800 ครับลดแล้ว

น้ำยาสเปรย์พ่นเคลือบสีของ  Meguiar's เบอร์ 135 เป็น MIRROR GLAZE มีกลิ่นหอมด้วย ราคา 1300 ลดแล้ว

แต่ในเว็ปทำไมราคามันถูกกว่าเท่าตัวก็ไม่รู้ครับ ผมไม่กล้าซื้อกลัวของปลอม ครับ

Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 09:51:03 »

ไม่ล้างคับ ขับอย่างเดียว อิอิ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
Oon_Resist .CZ
Web Administrator

มี Program จูน F-con S,SZ,IS,2.1,3.14,3.24 จำหน่าย

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 10:15:16 »

ครับพี่

ส่วนมากผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's  ครับ  แต่โลตัส ไม่รู้ว่ามีหรือป่าวนะครับ

ที่ผมใช้ก็มี 1. น้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's   เบอร์ 21 ครับ

เป็นตัวที่ทำให้เงายิ่งขึ้นครับ ส่องกระจกได้เลย

ฉีดพ่นไปที่ตัวรถแล้วนำผ้าเช็ดครับจนทั่วทั้งคัน   บางทีถ้ารีบๆๆใช้ตัวนี้จะสะดวกครับ เช็ดง่าย

3.อันนี้ก็ใช้ได้ครับ ราคาจะถูกกว่า 2 ตัวข้างบน

เป็นน้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's  NXT TECH WAX 2.0 ขวดสีม่วง

แล้วมันก็มีตัวสเปรย์พ่นเคลือบสีเหมือนกัน Meguiar's  NXT TECH WAX SPRAY

เลือกใช้ได้เลยนะครับ เงาพอๆๆกัน

4.น้ำยาเคลือบยาง ก็ Meguiar's GOLD CLASS ENDURANCE TIRE GEL

ตัวนี้เป็นเจล สีม่วงๆๆครับ กลิ่นหอม เงามากๆๆตัวนี้ขอบอก ดีที่สุด เคลือบห้องเครื่องได้ คอนโซลได้

5.มีอีกตัวครับเคลือบยาง แต่ก่อนผมใช้อันนี้ตลอด แต่พอมาเจอตัวข้างบนเงากว่า เลยเปลี่ยนเลย

แต่ก็ยังใช้อยู่เพราะไม่แพงมากและก็เงา

เป้นของยี้ห้อ CARRETEX TYPE SILICONE  เป็นซีลีโคลนใสๆๆครับ  โลตัสมีขายครับ

เคลือบห้องเครื่องได้ คอนโซลได้  เบาะหนัง

6.น้ำยาเคลือบคอนโซลโดยเฉพาะ ผมใช้ของ TURTLE WAX F21 SUPER PROTECTANT

ขวดสีเขียวครับ เงาดีครับ ฝุ่นไม่ค่อยเกาะ

7.น้ำยาเคลือบกระจก ใช้ของ KARSHINE RAIN-OFF โลตัสมีขายครับ

ก็โอเค ครับ

ผ้าก็สำคัญนะครับควรจะใช้ผ้าที่นิ่มๆๆเช่นผ้าไมโครไฟเบอร์สำหรับเช็ดแห้งต่างๆๆครับ

ที่จริงมีอีกหลายตัวครับที่เคยใช้ ยังเหลืออยู่เลย  บางตัวก็แพงแต่ความเงาไม่ได้เรื่องฝุ่นเยอะเกิน เช็ดก็ยาก ไม่คุ้มกับราคา

แต่ที่ผมแนะนำสำหรับผมว่ามันดีที่สุดครับ ราคาพอประมาณ

แต่มีอยู่ยี่ห้อนึง ครับ ที่ผมเคยใช้แล้วสีซีดก็คือ AMWAY ครับ เคยใช้ตอนสีเงินสมัยก่อน  ถ้าใช้ไม่บ่อยก็คงยังไม่เกิดครับ

พอทำ  สีเหลือง SPOON มาใหม่ไม่เคยคิดจะกลับไปใช้เลยครับ กลัวสีซีดอีก แล้วแต่นะครับผมอาจจะโชคร้ายไปเอง อิอิ

ปกติแล้ว เป็นคนขัดเคลือบเองครับ แต่ใช้มือนะครับ

แต่ถ้าล้างจะไปล้างที่ร้านครับเพราะ ที่ร้านเขาจะใช้เครื่องเป่าลมตามซอกต่างๆๆครับ จะได้ไม่ผุครับ

แต่ 4-5 เดือนจะไปใช้เครื่องขัดเคลือบที่ร้านครับ และที่ร้านก็จะใช้ดินน้ำมัน ลูปสีให้ด้วยครับ

เจ้าของคาร์แคร์ชัดๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 10:18:21 »

ครับพี่

ส่วนมากผมใช้ผลิตภัณฑ์ของ Meguiar's  ครับ  แต่โลตัส ไม่รู้ว่ามีหรือป่าวนะครับ

ที่ผมใช้ก็มี 1. น้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's   เบอร์ 21 ครับ

ฉีดพ่นไปที่ตัวรถแล้วนำผ้าเช็ดครับจนทั่วทั้งคัน   บางทีถ้ารีบๆๆใช้ตัวนี้จะสะดวกครับ เช็ดง่าย

เป็นน้ำยาเคลือบสีของ  Meguiar's  NXT TECH WAX 2.0 ขวดสีม่วง

แล้วมันก็มีตัวสเปรย์พ่นเคลือบสีเหมือนกัน Meguiar's  NXT TECH WAX SPRAY

เป้นของยี้ห้อ CARRETEX TYPE SILICONE  เป็นซีลีโคลนใสๆๆครับ  โลตัสมีขายครับ

เคลือบห้องเครื่องได้ คอนโซลได้  เบาะหนัง

ก็โอเค ครับ

ที่จริงมีอีกหลายตัวครับที่เคยใช้ ยังเหลืออยู่เลย  บางตัวก็แพงแต่ความเงาไม่ได้เรื่องฝุ่นเยอะเกิน เช็ดก็ยาก ไม่คุ้มกับราคา

เจ้าของคาร์แคร์ชัดๆ

55+

ที่จริงมีอีกนะน้า

น้าอ่อนได้สัมผัสความเงาทุกๆวันเสาร์อิอิ

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #17 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 00:14:52 »

^^
^^
ลองสเปย์ทายางตัวนี้หรือยังครับนัท
"ULTIMATE LONG-LASTING  HIGH GLOSS SHINE"
เจลสีใสเเต่ข้น
ลงน้ำยาครั้งเเรก  จะเห็นได้ทันที่ว่าน้ำยาซึมเขาที่เนื้อยางเห็นๆ
ทาเสร็จยางเป็นเเบบ  WET LOOK เลยครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 00:17:38 »

แฟซ่า ผสมซัลไล ครับ

hayata
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 08:23:26 »

รอซื้อแมกไกวเบอร์ 21 ตามงานมอเตอร์โชว์สิครับ ขวดละ 900-1000 บาทเองครับ

ของแท้ด้วย ดูดีๆๆต้องสีวอยสติกเกอร์นะไม่งั้นไปตามร้านแล้วเขาไม่รับเคลือบให้เพราะส่วนมากซื้อตามเนทของหิ้วจะไม่มีติกเกอร์

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์