AE. Racing Club
14 ตุลาคม 2024 12:17:09 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 ... 3 4 [5]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบตำนาน ความเป็นมา กว่าจะมาเป็น คลับนี้ครับ ปักหมุดยิ่งเจ๋ง  (อ่าน 15160 ครั้ง)
ae110setbo
AE Racing Club Staff
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

SOMZAA

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #80 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 23:55:12 »

ผมไม่รู้รุ่นใหนอะ แต่จำได้คุยกันตั้งแต่อยู่ในโปรแกรม Pirch อะ โห กระทู้นี้ สามารถเช็คอายุได้เลยนะเนี้ย
หรอน้องตั้ม 5555 ฮากลิ้ง ฮากลิ้ง

ผมก็ไม่ทันครับ เข้ามาตอน ae ตั้ง club ได้ปีกว่าๆ พอมิตติ้ง 2 ขวบที่ yes ก็ไปสมัครสมาชิกครับ ตอนนั้นมีเสื้อรุ่น ครบรอบ 2 ขวบ ae ด้วยครับ วันนั้นเซ็งมากไม่รู้จักใครเลย แต่พอมาแช็ทกันในเพิท นั้นแหละ ถึงเริ่มรู้จักครับ( จำได้ป่าวโช ) ซึ่งตอนนั้นผม ใช้ bmw e30 อยู่ตอนนั้นเคยเจอ AEเขามิตติ้งกันมั่งที่ปั้มQ8 แถวลาดพล้าว71 นะ ใช้ e30 อยู่เห็น ae92 มาแซดๆกันชอบมาก ๆขาย e30 เลย พอเข้าคลับมาเจอ92 สีแดงๆของตาตุลย์แท็คติกเข้าไปอีก ยิ่งชอบใหญ่ครับ  ออ...โลโก้วงรีๆแปะกระจกบานหน้านะรู้สึกว่า
อั้มมูซาชิ ว่าจะเป็นคนออกแบบครับ... เหวอ เหวอ

ตามตาแก่ด้านบนนี้เลย ผมเข้ามา ราวๆ เดียวกับตาแก่ทั่นนี้      รู้จักจาก เพิร์ชแหละ แต่ไม่เคยคุยกะใคร   ........ แต่รู้จักคนแรก จริงๆ เลย คือ คุณ นุ มูซาชิ  มั้งครับ    มีรถก็เลยหาของแต่ง
ก็ไม่รู้จะหาจากไหน  ก็ได้จากคนนี้ครับ

หวัดดีค่ะ ลุง หนูเพิ่งเข้าใหม่
เล่าถึงน้องใหม่คนนี้เรียนม เดียวกัน  กิจกรรมที่สร้างชื่อให้น้องเขาคือ แข่งกินเบียร แต่มันเกิดมาไม่เคยพบไม่เคยเห็นซักสะเปรม แล้วยังไง มันตีแบดต่อ แต่ความสามารถเขาเหลือ ยืนหน้าเนตแต่ขาขวิตไปหลังคอร์ต มันยังสามารถตีได้ชั่วโมงกว่า ยังมาบอกพี่เต้บเมาหวะ

ae110setbo
AE Racing Club Staff

SOMZAA

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #81 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2010 23:58:26 »

ก็ขอบคุณ อธิที่ยกย่องผมนะ ตอนนี้แข่งทุกเดือนเดินสายจริงๆๆ กิจกรรมทุกๆๆท่านผมไม่ลืม นะ ตามสัญญา แดรก กับแรลลี่
ปีหน้าจะกลับไปล้างตามาเลเซีย

PANDA RACING
Moderator
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #82 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 02:31:40 »

ก็ขอบคุณ อธิที่ยกย่องผมนะ ตอนนี้แข่งทุกเดือนเดินสายจริงๆๆ กิจกรรมทุกๆๆท่านผมไม่ลืม นะ ตามสัญญา แดรก กับแรลลี่
ปีหน้าจะกลับไปล้างตามาเลเซีย

ผมก็แข่งทุกรายการ+ซ้อมจนกรอบไปหมดแล้วววว งอแง งอแง

มาเล อย่าไปเลยเก็บ 60,000 ไว้เที่ยวดีฝ่า แคะเข้มูก

เฮ้ย อย่าลืม ae trackday ด้วย อิๆๆ

บรรทุกไม่เกิน 18 ปี รับเฉพาะคนรู้ใจ
Ratchayotin Football Club
www.rfc.in.th
rfcthailand.hi5.com
M31 Body and Spa Sukhumvit 31
www.m31.in.th
ร้านแดง-ดำ สาขาวังหิน ก่อน TOP plaza lagoon นิดนึง
undalus
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #83 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 12:28:07 »

ผมพยามไปค้นหาหนังสือ XO ที่ลงประวัติไว้ แต่หาไม่เจอ คาดว่าโดนเอาไปขายเจ๊กแล้ว ตรบมือ

เอาคร่าวๆนะครับ

เราเริ่มรวมตัวกันใน racingweb ซึ่งเมื่อก่อนก็ง่อยเหมือนกัน คือมีแต่หน้า forum และน้าซื้อขาย คนก็ยังไม่เยอะขนาดปัจจุบัน แต่ ณ ตอนนั้น racingweb ก็เป็นศุนย์รวมของนักซิ่งทั้งหลายแล้ว โดยหลายๆคลับมีจุดเริ่มมาจากที่นั่นเอง

เริ่มแรก กลุ่มที่รวมตัวกันใน rcw จะเป็นกลุ่มที่ใช้ซุปโบเป็นหลัก ตอนนั้นเครื่องซุปเอามาเซตโบยังมีปัญหาหลายจุด (ตอนนั้นเครื่องเดิมเซตโบนี่นับคันได้นะ ในประเทศไทย) ก็เริ่มปรึกษากัน จนสุดท้ายก็นัดกันเพื่อจะรวมตัวสร้างคลับบ้าง นัดกันครั้งแรกที่ Lotus เรียบด่วนครับ ประมาณ 4-5 โมง

วันนั้นน่าจะเป็นวันที่เสาร์ 23 กรกฎาคม ผมเดินมาก็เจอ 92 ล้อกล้วย กระจกลายหยดน้ำของ Boon4ag เป็นคันแรก แล้วก็เดินมาเจอ 92 ขาวซุปโบของ Dul U-Seek ต่อมา

สรุปวันนั้นถ้าจำไม่ผิดมีมากัน 6 คน มีผม Boon4ag Dul U-seek พี่โยธิน(สำโรงนั่นแหละ) Pok Angel(ปัจจุบันขับ200sx 2J Aek Garage วิ่งเลขตัวเดียว) และหนึ่งจัง GOC สรุปว่ายังไม่เต็มที่ นัดใหม่

ก็มาเป็นจุดเริ่มของ Aeracingclub ณ บัดนั้น วันพฤหัสที่ 28 กรกฎาคม ที่ปั๊ม Q8 เรียบด่วน เริ่มรันสมาชิกและจัดทำสติกเกอร์โดย อั้ม มุซาชิ เป็นคนออกแบบ ตอนหลังก็ทำเวบไซต์ www.aeracingclub.com โดยตุลย์ Tactics สุดหล่อเลือกได้ + มีห้อง pirch ไว้เล่นด้วย ตอนหลังลืมต่อโดเมน เลยมาใช้ www.aeracingclub.net มาจนปัจจุบัน

กิจกรรมเราก็เยอะจนจำแทบไม่ไหว

ร่วมงาน Motorshow ที่ Bitec กับทาง GPI 2 ครั้ง เอารถไปจอดโชว์ ประกวดรถสวย และ อีกมากมาย
กิจกรรมฟุตบอล RCW Cub ครั้งแรกที่ใต้ทางด่วนรามอินทรา(น่าจะเป็นกิจกรรมแรกของ Aeracingclub) โดยมีผม นุ มุซาชิ และทีมงาน ไปคว้ารองแชมป์มาได้ จากนั้นก็เข้าร่วม RCW Cup อีกหลายครั้ง โดยมักจะได้รองแชมป์เป้นประจำ เนื่องจากพอเข้ารอบลึกๆแล้ว ตัวผู้เล่นหนีกลับบ้านหมด 55
เข้าร่วมสมาพันธ์รถแต่งแห่งประเทศไทย SUCAT (Souped Up Car Association of Thailand) โดยมี 6 คลับชั้นนำ ณ เวลานั้น คือ HRCW(คลับแรกในประเทศ) E30+GoodOldCar Euro Club Cefiro Club Minitruck Club และ AeRacingClub เพื่อทำกิจกรรมและลงหนังสือ XOautosport เพื่อประชาสัมพันธ์รูปแบบของ carclub โดยลงไปประมาณ 3-4 เล่ม จากนั้นก็หายต๋อม Draft ต้นฉบับยังอยู่ในเมลผมเลยเนี่ย
ร่วมกับ BFGoodrich ทำกิจกรรมมากมายทั้ง Rally carclub ไปสนามพีระและวิ่ง Carclub ในสนาม งานเปิดงานยางที่ RCA(จัดยิ่งใหญ่มาก) งานกิจกรรมแข่ง Gymkhana ต่างๆ จนได้ส่ง 3 ตัวแทนคลับคือ Mor(7a71) โอ๊ต กุลชาติ (หรือ โอ๊ต meguire's ที่ปัจจุบันเป็นมือดริฟท์ของ PTT คู่กับ กีกี้) และ และอีกคนน่าจะเป็น เบส ปะ Corollaboy นี่แหละไปแข่ง Gymkhana All Asean ที่ Malaysia
และ อีกมากมายใครมาเพิ่มให้ที

แยกออกเป็นโซนเมื่อราวๆปีที่ 5 เนื่องจากกระแสแรงมาก

จากนั้นก็ทรงตัว กิจกรรมเริ่มลดลง เนื่องจากคลับมีขนาดใหญ่มาก(น่าจะใหญ่เป็นลำดับต้นๆของ carclub ทั่วประเทศ) จะมีการจัดกิจกรรม Motorsport มากขึ้น เช่น Gymkhana Drag และ Circuit โดยมือจัดมือทองคือ เต้ย Ae110setbo NokTRD(ไปไหนแล้วไม่รู้) และ ทีมงาน

ปัจจุบัน รอมิตติ้ง 9 ปีอยู่ครับ คาดว่าจะเดือนหน้า กันยายนนี่แหละ  เหอๆๆ เหอๆๆ

ปล.มีไรลืมเดี๋ยวเพิ่มเติมให้ สมาชิกรุ่นแรกๆที่มาแอบอ่านอยู่ก็เยอะ เดี๋ยวเห็นกระทู้นี้ก็คงมาตอบกันละมั้ง เต้นระบำ

ขอบคุณครับ ผมว่าได้รับประโยชน์มากมายครับ  เพราะกว่าจะมาถึงวันนี้ต้องผ่านอะไรมากมาย  เมื่อคนได้รับรู้ จะได้รู้สึกหวงแหน มากกว่าเห็นเป็นเรื่องเล่นไปหมดครับ
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 12:31:52 »

อ่ะ  XO  เล่มที่ว่า    พอดี ผม มีแค่ สองเล่มนี้ ไปค้นเจอ มา

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 12:32:37 »

เนื้อหา ภายใน ก็

undalus

« ตอบ #86 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 15:14:40 »

น้าแสกนมาให้อ่านหน่อยซิครับ อยากอ่าน ขอบคุณครับ
ลุงหนวด-(ZC72S)

จะเร็วจะช้า มันก็ต้องมีวันจาก

« ตอบ #87 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 17:09:36 »

สุดยอดเลยครับ

ถึงเวลาต้องจากกันแล้ว  คงเหลือใว้แค่มิตรภาพ
panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #88 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 22:31:16 »

อ่ะ  XO  เล่มที่ว่า    พอดี ผม มีแค่ สองเล่มนี้ ไปค้นเจอ มา

สองเล่มนี้มีเหมือนกันอ๊ะ

ต้องไปเปิดดูมั่งแล้ววววววววววววว

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
EE101 สีฟ้า
มือเก่าหัดแข่ง

4Efe แค่นี้ก็พอแล้ว

« ตอบ #89 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2010 22:35:22 »

มานั่งฟังด้วยคนครับ

Ta_LeW
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #90 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2010 19:22:55 »

แก๊งกระติกกรุณารายงานตัวด่วน  จุดประทัด
BacKiOh

« ตอบ #91 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 19:37:54 »

กระทู้นี้ดีครับ อัพไปครับ
ENKEI_SHOP .KZ

บ้านหมุนเรสซิ่งโคราช

« ตอบ #92 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 20:01:40 »

ผมเคยมีหนังสือเล่มนี้สมัยก่อนเคยเปิดเจอ ตั้งแต่สมัยขับรถเก่าคันแรก เครื่องฝาลายสมัยก่อน
เครื่องฝาลายสายหลบมีเข้ามาแรกๆๆ พร้อมกับเครื่อง 20 วาล์วฝาขาว เก่ามาเกิน 5 ปีได้แน่ๆๆ

ผมรู้จัก AE RACING CLUB ตั้งแต่สมัยประมาณ 4ปี พอดีไปซื้อ AE  101 เข้ามาดูแต่ไม่ได้สมัครสมาชิก แต่ปัจจุบันอยู่มีหลายปีแล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 สิงหาคม 2010 20:13:45 โดย ENKEI_SHOP .KZ » บันทึกการเข้า

ขายล้อแม็ก-ยาง ทูกรูปแบบ ทั้งเก่า-ใหม่ ขนาด13-24 นิ้ว สนใจ 081-2654577แม็ค
n_a
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

เรียบๆ หวานๆ ใช้งานได้ก็พอ!

« ตอบ #93 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 20:21:05 »

1ปีที่รู้จักAE RACING(ได้แต่เข้ามาอ่านเฉยๆ)2ปีที่สมัครเป็นสมาชิก ประมาณ3ปีและ ที่รู้จักWEBนี้อ่ะคับ ส่วนประวัติ พี่แบ๊ตเล่าให้ฟังหมดแล้ว พี่เค้าบอกเรื่องมันยาวอ่ะคับ ซุบซิบ
ยาวจริงเมื่อคืนคุยยันตีหนึ่งเลย

คำนับ คำนับ วันนั้น ผมโชคดีจริงๆที่ได้ฟัง ขอบคุนครับ

แอร์ก็ไม่เย็น เพลงก็หมอลำ!!!
dada2010

ผู้หญิงอย่าหยุดสวย เพราะผู้ชายกำลังจะสวยกว่า...!!!

« ตอบ #94 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2010 20:38:50 »

ผมพยามไปค้นหาหนังสือ XO ที่ลงประวัติไว้ แต่หาไม่เจอ คาดว่าโดนเอาไปขายเจ๊กแล้ว ตรบมือ

เอาคร่าวๆนะครับ

เราเริ่มรวมตัวกันใน racingweb ซึ่งเมื่อก่อนก็ง่อยเหมือนกัน คือมีแต่หน้า forum และน้าซื้อขาย คนก็ยังไม่เยอะขนาดปัจจุบัน แต่ ณ ตอนนั้น racingweb ก็เป็นศุนย์รวมของนักซิ่งทั้งหลายแล้ว โดยหลายๆคลับมีจุดเริ่มมาจากที่นั่นเอง

เริ่มแรก กลุ่มที่รวมตัวกันใน rcw จะเป็นกลุ่มที่ใช้ซุปโบเป็นหลัก ตอนนั้นเครื่องซุปเอามาเซตโบยังมีปัญหาหลายจุด (ตอนนั้นเครื่องเดิมเซตโบนี่นับคันได้นะ ในประเทศไทย) ก็เริ่มปรึกษากัน จนสุดท้ายก็นัดกันเพื่อจะรวมตัวสร้างคลับบ้าง นัดกันครั้งแรกที่ Lotus เรียบด่วนครับ ประมาณ 4-5 โมง

วันนั้นน่าจะเป็นวันที่เสาร์ 23 กรกฎาคม ผมเดินมาก็เจอ 92 ล้อกล้วย กระจกลายหยดน้ำของ Boon4ag เป็นคันแรก แล้วก็เดินมาเจอ 92 ขาวซุปโบของ Dul U-Seek ต่อมา

สรุปวันนั้นถ้าจำไม่ผิดมีมากัน 6 คน มีผม Boon4ag Dul U-seek พี่โยธิน(สำโรงนั่นแหละ) Pok Angel(ปัจจุบันขับ200sx 2J Aek Garage วิ่งเลขตัวเดียว) และหนึ่งจัง GOC สรุปว่ายังไม่เต็มที่ นัดใหม่

ก็มาเป็นจุดเริ่มของ Aeracingclub ณ บัดนั้น วันพฤหัสที่ 28 กรกฎาคม ที่ปั๊ม Q8 เรียบด่วน เริ่มรันสมาชิกและจัดทำสติกเกอร์โดย อั้ม มุซาชิ เป็นคนออกแบบ ตอนหลังก็ทำเวบไซต์ www.aeracingclub.com โดยตุลย์ Tactics สุดหล่อเลือกได้ + มีห้อง pirch ไว้เล่นด้วย ตอนหลังลืมต่อโดเมน เลยมาใช้ www.aeracingclub.net มาจนปัจจุบัน

กิจกรรมเราก็เยอะจนจำแทบไม่ไหว

ร่วมงาน Motorshow ที่ Bitec กับทาง GPI 2 ครั้ง เอารถไปจอดโชว์ ประกวดรถสวย และ อีกมากมาย
กิจกรรมฟุตบอล RCW Cub ครั้งแรกที่ใต้ทางด่วนรามอินทรา(น่าจะเป็นกิจกรรมแรกของ Aeracingclub) โดยมีผม นุ มุซาชิ และทีมงาน ไปคว้ารองแชมป์มาได้ จากนั้นก็เข้าร่วม RCW Cup อีกหลายครั้ง โดยมักจะได้รองแชมป์เป้นประจำ เนื่องจากพอเข้ารอบลึกๆแล้ว ตัวผู้เล่นหนีกลับบ้านหมด 55
เข้าร่วมสมาพันธ์รถแต่งแห่งประเทศไทย SUCAT (Souped Up Car Association of Thailand) โดยมี 6 คลับชั้นนำ ณ เวลานั้น คือ HRCW(คลับแรกในประเทศ) E30+GoodOldCar Euro Club Cefiro Club Minitruck Club และ AeRacingClub เพื่อทำกิจกรรมและลงหนังสือ XOautosport เพื่อประชาสัมพันธ์รูปแบบของ carclub โดยลงไปประมาณ 3-4 เล่ม จากนั้นก็หายต๋อม Draft ต้นฉบับยังอยู่ในเมลผมเลยเนี่ย
ร่วมกับ BFGoodrich ทำกิจกรรมมากมายทั้ง Rally carclub ไปสนามพีระและวิ่ง Carclub ในสนาม งานเปิดงานยางที่ RCA(จัดยิ่งใหญ่มาก) งานกิจกรรมแข่ง Gymkhana ต่างๆ จนได้ส่ง 3 ตัวแทนคลับคือ Mor(7a71) โอ๊ต กุลชาติ (หรือ โอ๊ต meguire's ที่ปัจจุบันเป็นมือดริฟท์ของ PTT คู่กับ กีกี้) และ และอีกคนน่าจะเป็น เบส ปะ Corollaboy นี่แหละไปแข่ง Gymkhana All Asean ที่ Malaysia
และ อีกมากมายใครมาเพิ่มให้ที

แยกออกเป็นโซนเมื่อราวๆปีที่ 5 เนื่องจากกระแสแรงมาก

จากนั้นก็ทรงตัว กิจกรรมเริ่มลดลง เนื่องจากคลับมีขนาดใหญ่มาก(น่าจะใหญ่เป็นลำดับต้นๆของ carclub ทั่วประเทศ) จะมีการจัดกิจกรรม Motorsport มากขึ้น เช่น Gymkhana Drag และ Circuit โดยมือจัดมือทองคือ เต้ย Ae110setbo NokTRD(ไปไหนแล้วไม่รู้) และ ทีมงาน

ปัจจุบัน รอมิตติ้ง 9 ปีอยู่ครับ คาดว่าจะเดือนหน้า กันยายนนี่แหละ  เหอๆๆ เหอๆๆ

ปล.มีไรลืมเดี๋ยวเพิ่มเติมให้ สมาชิกรุ่นแรกๆที่มาแอบอ่านอยู่ก็เยอะ เดี๋ยวเห็นกระทู้นี้ก็คงมาตอบกันละมั้ง เต้นระบำ

นับถือครับ...พี่ ๆ ทั้งหลาย.... คำนับ คำนับ คำนับ

ถึงตอนนี้ น่าจะมีการหวนถึงบรรยากาศ เก่า ๆ ที่น่าจดจำนะครับ.... ฉลอง.. ฉลอง.. จุดประทัด จุดประทัด

คำเตือน : การดื่มสุรา..อาจทำให้ตั้งครรภ์โดยไม่ทราบสาเหตุ
หน้า:  «  1 ... 3 4 [5]   ขึ้นบน
  พิมพ์