AE. Racing Club
14 ตุลาคม 2024 10:12:13 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างทำความสะอาด กรองน้ำมันเกียร์ AUTO  (อ่าน 17473 ครั้ง)
ガレージ7 タカラショップ¥¥¥んーーーー
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

アンパンマン

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 19:04:12 »

ดูความสกปรกของตะกอนที่ไม่สามารถถ่ายออกมาได้ ด้วยการถ่ายแบบธรรมดา
จะเห็นว่า ที่ตะแกนกรองน้ำมันเกียร์ มีตะกอน มาก เป็นสาเหตุ ให้น้ำมันเกียร์มีแรงดันที่ไม่คงที่  อาการแบบนีจะรู้สึกว่ารถไม่ค่อยพุง เหมื่อน คลัชลื่น
ล้างทำความสะอาดทั้งหมดแล้ว สะอาดใหม่ ก็ดำเนินการ ประกอบกลับไปที่เดิม

เหตูที่ต้องล้าง : เกียร์จับไม่เต็มที่ ตะกอนน้ำเกียร์มาก ล้างแบบนี้ดีกว่าการถ่ายน้ำมันเกียร์อย่างเดียวครับ สะอาดกว่า เพราะตะกอนเกียร์มันจะนอนก้น ถ่ายออกมาอย่างเดียวไม่สามารถถ่ายออกมาได้หมด

ผลที่ได้ : อัตราเร่งดีขึ้น การตอบสนองเกียร์ดีขึ้น ลื่น ขึ้น ลูกค้าพอใจมาก 

panupuri
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 20:58:52 »

ผมมองไม่ออกว่ามันอยู่ส่วนไหนอ่ะครับ แล้วทำเองได้หรือเปล่า ถ้าถ่ายแบบซูมเอาท์มาหน่อยคงจะดีกว่านี้ ขอบคุณมากๆครับ
nupana198
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 21:18:17 »

ใช่ครับอยากทำบ้างแต่ดูภาพไม่ออกครับว่าอยู่ส่วนไหน

アンパンマン

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2010 21:37:33 »

ถ้าความรู้พื้นไม่มี ไม่แนะนำให้ลองทำครับ ดูอย่างเดียวเอาไว้ประดับความรู้ แล้วหาช่าง ที่พอมีความรู้ทำดีกว่าครับ

ส่วนรายละเอียด เดียวถ้ามีเวลาจะ DIY ให้ละเอียดอีกที่แล้วกันรอบนี้ดูไปอย่างดียวก่อน ครับ

digital
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 01:27:46 »

ถูกต้องแล้วครับ...ผมก็พึ่งจะทำมา ok เลย ค่าน้ำมันเกียร์ 500.- กว่าบาท ประเก็น 120.- จบครับ เฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 07:01:44 »

น่าล้างมั่งจังครับ...

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป

アンパンマン

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 08:12:02 »

ถูกต้องแล้วครับ...ผมก็พึ่งจะทำมา ok เลย ค่าน้ำมันเกียร์ 500.- กว่าบาท ประเก็น 120.- จบครับ เฮๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่ทราบว่าเคยฝาเกียร์มาล้าง ประกอบ สมองเกียร์หรือเปล่าครับ กำลังหอาจารณ์แนะนำอยู่นะครับ

เพราะผมว่าถ้าได้ล้างสมองเกียร์ด้วยมันหน้าจะดีกว่านี้นะ

OAT AE101

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 08:51:12 »

สุดยอด สุดยอด คำนับ คำนับ

TON-ผู้ชายอบอุ่น
AE Racing Club Staff

"เบื่อก็เปลี่ยนสนใจอะไรเงินเรา"

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 15:37:22 »

ดูความสกปรกของตะกอนที่ไม่สามารถถ่ายออกมาได้ ด้วยการถ่ายแบบธรรมดา
จะเห็นว่า ที่ตะแกนกรองน้ำมันเกียร์ มีตะกอน มาก เป็นสาเหตุ ให้น้ำมันเกียร์มีแรงดันที่ไม่คงที่  อาการแบบนีจะรู้สึกว่ารถไม่ค่อยพุง เหมื่อน คลัชลื่น
ล้างทำความสะอาดทั้งหมดแล้ว สะอาดใหม่ ก็ดำเนินการ ประกอบกลับไปที่เดิม

เหตูที่ต้องล้าง : เกียร์จับไม่เต็มที่ ตะกอนน้ำเกียร์มาก ล้างแบบนี้ดีกว่าการถ่ายน้ำมันเกียร์อย่างเดียวครับ สะอาดกว่า เพราะตะกอนเกียร์มันจะนอนก้น ถ่ายออกมาอย่างเดียวไม่สามารถถ่ายออกมาได้หมด

ผลที่ได้ : อัตราเร่งดีขึ้น การตอบสนองเกียร์ดีขึ้น ลื่น ขึ้น ลูกค้าพอใจมาก 

ค่าใช้จ่ายเท่าไรอะคับแบบนี้แล้วสามารถไปทำที่ไหนได้บ้างอะคับ(ไม่กล้ารื้อเองกลัวพัง) คำนับ

>>ผู้ชายอบอุ่น<<
086-901-2493
AE92 AE101 EE101 M2 NEWVIOS NEWALTIS2014
I LOVE AE
ae100ao
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 20:14:33 »

สุดยอด

ARMFAIY
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2010 20:53:38 »

ค่าเสียหายเท่าไหรครับ

アンパンマン

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 08:10:45 »

ถ้าล้างอย่างเดียวนะครับ

1.ค่าน้ำมันเกียร์ ไม่เกิน 700 บาท แนะนำเอาของดีเลยนะครับ
2.ค่ากรองเกียร์ในกรณีที่เปลี่ยน ของใหม่ แท้ 2150 บาท ของเทียบ 1120 บาทครับ ไม่รู้ว่าอันไหนดีกว่ากันใช้แต่ของแท้
3.ค่าน้ำมันเบลซิลล้าง ก็ไม่หน้าเกิน 100 บท
4.ปกติค่าแรงช่างก็ประมาณ 500-700 บาทนะครับ เพราะใช้เวลาพอสควรเลยละครับ อันนี้ทำเองได้ไม่เสียเงินนะ

ทำออกมาแล้ว ดีเห็นๆเลยนะ ควรทำ ซัก 50,000 กม.ครั้งหรือ ทุกๆที่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์  นะครับ สะอาดแน่นอน

MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 09:07:06 »

สุดยอด  ตรบมือ  คำนับ

moo1o1
*

แต่งแบบเดิมๆ แต่ขอเพิ่ม Accessories นิดนึง

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 10:02:20 »

ตาปริบๆ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ คือ ในกรณีใด ที่เราควรจะเปลี่ยนกรองเกียร์ครับ ในเมื่อล้างทำความสะอาดได้ พอดีรถผม 1.6 auto มีอาการเกียร์ D ตอนเช้าต้องนับ 1-20 ถึงจะออกตัวได้ครับตอนร้อนไม่มีปัญหาครับ เคยให้ช่างเปลียนนำมันเกียร์แล้ว ล้างแล้ว รู้สึกดีขึ้นได้ประมาณ2-3อาทิตย์ และก็กลับไปเหมือนเดิม ครับ ขอบคุณครับ ซุบซิบ

アンパンマン

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2010 12:10:31 »

ตาปริบๆ ขอถามเป็นความรู้หน่อยครับ คือ ในกรณีใด ที่เราควรจะเปลี่ยนกรองเกียร์ครับ ในเมื่อล้างทำความสะอาดได้ พอดีรถผม 1.6 auto มีอาการเกียร์ D ตอนเช้าต้องนับ 1-20 ถึงจะออกตัวได้ครับตอนร้อนไม่มีปัญหาครับ เคยให้ช่างเปลียนนำมันเกียร์แล้ว ล้างแล้ว รู้สึกดีขึ้นได้ประมาณ2-3อาทิตย์ และก็กลับไปเหมือนเดิม ครับ ขอบคุณครับ ซุบซิบ

ถ้ามีอาการมากขนาดนี้แล้วนะครับ เปลี่ยนเกียร์ครับ มันเป็นผลจากการที่ไม่ได้ทำแต่แรกครับ พอเกียร์เริ่มพัง ทำมันก็ดีขึ้นแต่ เกียร์เริ่มไปแล้วละครับ

การล้างก็เหมื่อนเปลี่ยนกรองทำความสะอาดครับ ถ้าใช้งานได้อยู่มันก็จะช่วยยึดอายุ ครับ เป็นการบำรุงรักษา

dianadadly
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 18:16:01 »

ของหนูเวลาเกียร์เปลี่ยนแล้วมันกระตุกแรงค่ะ รู้สึกได้ แต่ก็ยังวิ่งได้ดี ไม่ทราบว่าต้องถอดมาล้าง หรือว่าเปลี่ยนถ่ายเฉพาะน้ำมันเกียร์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ

digital
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2010 23:11:36 »

ขอแนะนำร้านนะครับ...( ผมไม่มีส่วนได้ ส่วนเสียนะครับ ) แจ้งวัฒนะซอย 14 เข้าไปกลางซอยอยู่ขวามือ เยืองๆร้านข้าวผัดปูเมืองทอง... ช่างชื่อ... ฑูล  คิดค่าแรงประมาณ 300 - ( ถ้านำน้ำมันเกียร์ + ประเก็น มาเองก็จะประหยัดค่าใช้จ่ายได้อีกครับ )
ชาติจร๊า!!!
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

-ผลิตผล-

« ตอบ #17 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 10:01:48 »

ของหนูเวลาเกียร์เปลี่ยนแล้วมันกระตุกแรงค่ะ รู้สึกได้ แต่ก็ยังวิ่งได้ดี ไม่ทราบว่าต้องถอดมาล้าง หรือว่าเปลี่ยนถ่ายเฉพาะน้ำมันเกียร์ค่ะ
ขอบคุณค่ะ
เป็นเหมือนกันเลยอยากรู้ด้วยคนครับ
whitepearl111
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2010 12:00:43 »

ขอบคุณค่ะ

ของเราก็เป็นนะ เข้าเกียร์ที ก็กระชากมาก หยั่งกะเกียร์กระปุก
เพิ่งไปให้ช่างดูมาตอนถ่ายน้ำมันเกียร์ เค้าว่าสายเกียร์มันตึงไป เค้าทำให้ใหม่ก็หายแหละ

アンパンマン

« ตอบ #19 เมื่อ: 01 กันยายน 2010 08:25:08 »

ขอบคุณค่ะ

ตั้งสายเกียร์ ตรึงไปครับ ลองตั้งใหม่ดูครับ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์