AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 22:30:42 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 8  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ : จะทำช่วงล่างใหม่อยากทราบความต่าง Tein SS กับ MONO FLEX  (อ่าน 37031 ครั้ง)
illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« เมื่อ: 20 กันยายน 2010 18:06:51 »

ตอนนี้รถเริ่มมีอาการ เลี้ยวแล้วเพลาดังกุกๆ

เลยคิดจะ ทำมันให้ดีไปเลยไหนๆก็ทำแล้ว

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

คือต้องบอกก่อนว่า สภาพช่วงล่างตอนนี้รถผมแข็งครับ สปริงโหลด kg/mm + TRDบอกฟ้า เพราะ ถ้านิ่มแล้วล้อมันจะติดซุ้ม ตอนนี้ขึ้นเอามือกดแทบไม่ยุบอ่ะครับ

คือตอนนี้อยากได้ ช่วงล่างที่ นุ่มหนึบ ครับ

ตอนนี้มีความคิดที่ จะทำ

1.อัดบูชหรือเปลี่ยนพวกลูกยาง ทั้งหน้า+หลัง แล้วก็เปลี่ยน โช้คดีๆสักคู่ ปรับหนืดหรือสูงต่ำได้ ต้องให้พี่ๆแนะนำด้วยครับเรื่องโช้ค งบสำหรับโช้ค 2-3หมื่นครับ

2.ถ้ายกแพใหม่นี่ราคาสูงมั้ยครับ เห็นพวกพี่ๆคุยกันถึง แพซุปเปอร์สตรัทกันมันคืออะไร อยากทราบราคาแรงไหมครับ

จุดประสงค์ที่จะทำคือ อยากได้ นุ่มหนึบ ไม่กระด้างมาก ขับเร็วๆเข้าโค้ง 160-180 นิ่ง แล้วก็ขับช้าๆในซอยเจอขอบถนนแล้วไม่สะเทือนไส้ อิอิ

ข้อคำแนะนำอย่างแรงครับ ช่วงล่างไม่มีความรู้เลยครับผม วางงบไว้ 50,000 ครับ หรือต่ำกว่านี้ก็ดี อิอิ

รูประยะความสูงรถผมนะครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2010 10:22:28 โดย illusionx » บันทึกการเข้า

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
MR_C_ รักในหลวง

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 18:21:08 »

เอา tein HA ไหมครับ ปรับระดับได้ ปรับหนืดได้ด้วย แต่ผมว่ามันจะแข็งน่ะสิ คำนับ
 อ่านหนังสือ รอข้อมูลต่อครับ

odd
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 20:20:27 »

G/A/B SS เิบิกใหม่ไปเลยครับ งบอยู่ เหลือเงินทอนด้วย

SSS-101
ไม่เดิม!!!
โม!!!
แต่เจือกไม่แรง!!!
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 20:37:03 »

ซุปเปอร์สตรัท

จะดีหรอ?

carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 21:43:13 »

จะดีหรอ?

ดีสิ แต่ว่า ตอนจะซ่อมอย่าร้องนะจ๊ะ... ของมันแพง..ตามความเจ๋งของมัน

Step Ahead with MasterCRAFT

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 22:00:03 »

จะดีหรอ?

ดีสิ แต่ว่า ตอนจะซ่อมอย่าร้องนะจ๊ะ... ของมันแพง..ตามความเจ๋งของมัน
อะไหล่ยังพอมีมะครับพี่

UltraKw@nG

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 22:09:08 »

จะดีหรอ?

อะไหล่หาได้ครับพี่ซี แต่ราคา โดน Tein ได้ทั้งชุด

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 22:10:22 »

จะดีหรอ?

อะไหล่หาได้ครับพี่ซี แต่ราคา โดน Tein ได้ทั้งชุด
ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว
แพก็ไม่เหมือนของเดิมเราด้วยสินะพี่กวาง

UltraKw@nG

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 22:12:33 »

จะดีหรอ?

ยกธงขาว ยกธงขาว ยกธงขาว
แพก็ไม่เหมือนของเดิมเราด้วยสินะพี่กวาง

เพื่อนกวางโดนไป 30000 กว่าบาท สบายใจไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 22:13:07 »

เหวอ
ของดีมาพร้อมราคาแรง

DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 22:20:08 »

แพเดิมๆ แล้วหาโช้คดีๆ น่าจะไปได้สวยกว่าครับ

งบขนาดนี้ เหลือเฟือเลยล่ะ

ae 101
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 23:24:46 »

ฮ้า ราคาแพงขนาดนั้นเลย เหรอ คบของเก่าดีกว่า นึกว่าต่างกันนิดหน่อย  ยกธงขาว
UltraKw@nG

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 23:29:52 »

แพเดิมของเพื่อนผมยังกองอยู่ในห้องเก็บของบ้านผมอยู่เลย

Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 23:40:48 »

แพเดิมๆ แล้วหาโช้คดีๆ น่าจะไปได้สวยกว่าครับ

คิดเหมือนพี่เลยคับ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 09:30:42 »

คิดเหมือนพี่เลยคับ

น่าสนครับฟังแล้ว ซุปเปอร์สตรัท อะไหล่น่าจะแรงซ่อมลำบาก

โช้ค ปรับหนืด+ปรับสูงต่ำได้ นี่มันมีไหมครับ ช่วยแนะนำทีเน้อครับ

ยี่ห้อไหนที่แนะนำบ้างครับแบบ ราคากลางๆ แบบ5หมื่นมีทอน

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #15 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 10:04:56 »

^^มองTEIN ไว้เป็นยี่ห้อแรกๆก็น่าจะดีนะ อย่างน้อยถ้าพัง ก็ยังหาที่ซ่อมได้ จัด MONO FLEX ไปเลย  อิอิ

แต่เด๋วนี้เห็นโช้คยี่ห้อใหม่ๆมาเพียบ ราคาก็ไม่แรงมากจนเกินไป แต่ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดียังไง ต้องลองให้คนใช้มาเปิดเผยข้อมุลครับ

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #16 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 10:24:41 »

งั้นตอนนี้ต้อง ขอข้อมูล ความรู้สึก ของพี่ๆที่เคยใส่ Tein SS กับ Mono Flex ครับ

ว่าอารมณ์มันใส่แล้วเป็นยังไงกันบ้าง แข็งมากไหม ปรับอะไรได้บ้างครับ กี่ระดับ ?

ขอบคุณครับ
 คำนับ คำนับ

DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #17 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 10:52:43 »

credit :  http://www.tein.com/products/index.html

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2010 11:11:34 โดย DARKSTAR_X » บันทึกการเข้า

« ตอบ #18 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 11:04:24 »

สุดยอด สุดยอด สุดยอด

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 11:40:30 »

แวะมาเล่าให้ฟังละกัน  เอาเฉพาะ TEIN นะ

ปัจจุบันผมใช้ TEIN Superstreet 

ส่วนรถเพื่อนๆที่สนิทกันก็ จะเป็น TEIN FLEX กับ MONO FLEX

ซึ่ง ทั้งหมด เป็นแบบปรับหนึดได้ และ ปรับสูงต่ำได้ ตามใจ  แต่ราคา ก็ จะูไล่ไป ครับ SS ถูกสุด FLEX แพงมาหน่อย MONO FLEX แพงสุด

จากงบ ที่คุณตั้งไว้ 50000 เฉพาะ ค่าช๊อค   ก็ สามารถ เล่นได้ทุกตัว  ถึงระดับ mono flex มือสองได้เลยครับ

แต่ถ้าเป็นผม  ผมจะ เลือกเล่น FLEX  ครับ     

ส่วนในการใช้งาน  SS จะมีค่า K  ที่ หน้า 5 หลัง 3  ซึ่งถ้าใช้งาน วิ่งบนถนน แล้วก็ แอบซิ่งบ้าง  มันเหลือเฟือครับ สำหรับผม นุ่ม หนึบ กำลังดี

FLEX เท่าที่เคยลองขับเล่นในบอดี้ 101 ผม รู้สึกว่า มันนุ่มกว่า SS อีก  แต่หนึบกว่า ทั้งๆ ที่สปริงหน้า  6K หลัง 4K นะ อธิบายไม่ถูกทำไมรู้สึกนุ่ม กว่า

แล้วก็ มี FLEX ชุดพิเศษ สปริงคู่หน้า 10K ตอนแรก คาดว่ามันจะต้องแข็งแน่ๆ  พอไปลองขับ  โอ๊ว  นุ่ม จัง นุ่มแบบ แน่นๆ อ่ะ

ส่วน mono flex  ยังไม่เคยลอง  กองอยู่ในกล่อง ว่าจะยืมเจ้าของมันไปลอง  แต่เจ้าของ มัวแต่ไปตกหมึก  เลย ไม่ได้ลองซะที  55+

GAB  SS ต้องรอถามคุณนัท   

K-Sport นั้นก็ น่าสน  ของใหม่ ประมาณ 37000

ล่าสุด ได้ลอง โอลิน ช๊อตสโตก ซุปเปอร์สตรัท ใน 101  ของเสี่ยแฟร์   การเกาะถนนประทับใจมากๆ  แต่.. มันแน่นและกระชับ เกินไป  ไม่ค่อยเหมาะ กับ การใช้งานทั่วไป บนถนนไทย ซักเท่าไร  ขับแล้ว รู้สึก จุกๆ แต่ มันหนึบ มากๆนะ ขับแล้ว เหนื่อย

พอลงจาก 101  แล้ว ขับ 92 ผม กลับบ้าน ผมรู้สึก ชอบ SS ขึ้นมากกว่าเดิมอีก   555+

ก็ เล่าสู่กันฟัง ครับ Wink
หน้า: [1] 2 3 ... 8  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์