AE. Racing Club
01 ตุลาคม 2024 22:32:16 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3 4 ... 8  »  [5»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ : จะทำช่วงล่างใหม่อยากทราบความต่าง Tein SS กับ MONO FLEX  (อ่าน 37033 ครั้ง)
illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #20 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 12:00:08 »

แวะมาเล่าให้ฟังละกัน  เอาเฉพาะ TEIN นะ

ปัจจุบันผมใช้ TEIN Superstreet 

ส่วนรถเพื่อนๆที่สนิทกันก็ จะเป็น TEIN FLEX กับ MONO FLEX

ซึ่ง ทั้งหมด เป็นแบบปรับหนึดได้ และ ปรับสูงต่ำได้ ตามใจ  แต่ราคา ก็ จะูไล่ไป ครับ SS ถูกสุด FLEX แพงมาหน่อย MONO FLEX แพงสุด

จากงบ ที่คุณตั้งไว้ 50000 เฉพาะ ค่าช๊อค   ก็ สามารถ เล่นได้ทุกตัว  ถึงระดับ mono flex มือสองได้เลยครับ

แต่ถ้าเป็นผม  ผมจะ เลือกเล่น FLEX  ครับ     

ส่วนในการใช้งาน  SS จะมีค่า K  ที่ หน้า 5 หลัง 3  ซึ่งถ้าใช้งาน วิ่งบนถนน แล้วก็ แอบซิ่งบ้าง  มันเหลือเฟือครับ สำหรับผม นุ่ม หนึบ กำลังดี

FLEX เท่าที่เคยลองขับเล่นในบอดี้ 101 ผม รู้สึกว่า มันนุ่มกว่า SS อีก  แต่หนึบกว่า ทั้งๆ ที่สปริงหน้า  6K หลัง 4K นะ อธิบายไม่ถูกทำไมรู้สึกนุ่ม กว่า

แล้วก็ มี FLEX ชุดพิเศษ สปริงคู่หน้า 10K ตอนแรก คาดว่ามันจะต้องแข็งแน่ๆ  พอไปลองขับ  โอ๊ว  นุ่ม จัง นุ่มแบบ แน่นๆ อ่ะ

ส่วน mono flex  ยังไม่เคยลอง  กองอยู่ในกล่อง ว่าจะยืมเจ้าของมันไปลอง  แต่เจ้าของ มัวแต่ไปตกหมึก  เลย ไม่ได้ลองซะที  55+

GAB  SS ต้องรอถามคุณนัท   

K-Sport นั้นก็ น่าสน  ของใหม่ ประมาณ 37000

ล่าสุด ได้ลอง โอลิน ช๊อตสโตก ซุปเปอร์สตรัท ใน 101  ของเสี่ยแฟร์   การเกาะถนนประทับใจมากๆ  แต่.. มันแน่นและกระชับ เกินไป  ไม่ค่อยเหมาะ กับ การใช้งานทั่วไป บนถนนไทย ซักเท่าไร  ขับแล้ว รู้สึก จุกๆ แต่ มันหนึบ มากๆนะ ขับแล้ว เหนื่อย

พอลงจาก 101  แล้ว ขับ 92 ผม กลับบ้าน ผมรู้สึก ชอบ SS ขึ้นมากกว่าเดิมอีก   555+

ก็ เล่าสู่กันฟัง ครับ Wink

ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมน่าจะ มีใจไปทาง SS ครับ เพราะใช้งานประจำวัน แต่ถ้า Flex นุ่นมกว่า แล้วราคาไม่ทิ้งกับ SS มากก็น่าสนนะครับ สำหรับ Flex

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 12:03:31 »

ูFlex  เห็นเสี่ยแฟร์ ขายอยู่ประมาณ 35000 ครับ 

ส่วน SS ประมาณ 30000 ครับ 

ผมแนะนำ FLEX นะ   แต่ถ้าจะให้สุด ก็ mono flex ครับ  ถ้า mono flex ปัญหาไม่ใช่เรื่องงบ ครับ แต่ ของมันมีน้อย เผลอๆ ต้องเบิกใหม่  Smiley
-TOR@RAYONG-

081-939-5609

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 12:05:32 »

tein นี่ราคาค่อนข้างคงที่เลยทีเดียว

ลูกเจ้าแม่

ตั้งแต่เกิด

« ตอบ #23 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 12:08:08 »

50000 ผมว่าหาได้เกือบทุกแบบที่มีให้ใช้เลยนะ

AE สี กะปิ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

จัดไป อย่าให้เสีย

« ตอบ #24 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 12:18:20 »

งบขนาดนี้

ohlins เป็นคำตอบสุดท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 กันยายน 2010 12:25:23 โดย AE สี กะปิ » บันทึกการเข้า

ขายของAE-> http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=80096.0
081-920-6990
089-053-2666
GIANT_GOLF
มือเก่าหัดแข่ง

[แอบแซงเพราะแรงน้อย]

« ตอบ #25 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 12:28:23 »

แล้ว พวก CUSCO ZERO1 กับ CUSCO ZERO2  เป็นยังไง ดีไหม ถ้า เสียแล้ว มีร้านซ่อมไหม ช่วยแนะนำหน่อย

ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ 1800
ลูกเจ้าแม่

ตั้งแต่เกิด

« ตอบ #26 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 13:02:31 »

แล้ว พวก CUSCO ZERO1 กับ CUSCO ZERO2  เป็นยังไง ดีไหม ถ้า เสียแล้ว มีร้านซ่อมไหม ช่วยแนะนำหน่อย

เท่าที่ผมรู้ ไม่มีนะครับ รวมถึง comp ด้วยนะ

hayata

« ตอบ #27 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 13:33:22 »

ผมเคยใช้ tein ha ไม่ไหวกระด้างไป เคยใส่ flex แป้บนึงโอ้โห สุดจะนุ่ม ชอบ flex มากๆๆ เสียดายเลิกแต่งรถแล้ว ถอดไปซื้อมอไซแทน 5555
ผมเห็นเจ้าของกระทู้บ่อยเลย ตอนเช้า
ไปทำงานขับผ่านหน้า เตรียมน้อม ผมอยุ่แถวนั่นอะ แต่ผมขับมอไซไม่กล้าทัก กลัวจะตกใจนึกว่าผมเป็นมือปืน

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #28 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 13:42:32 »

ผมเคยใช้ tein ha ไม่ไหวกระด้างไป เคยใส่ flex แป้บนึงโอ้โห สุดจะนุ่ม ชอบ flex มากๆๆ เสียดายเลิกแต่งรถแล้ว ถอดไปซื้อมอไซแทน 5555
ผมเห็นเจ้าของกระทู้บ่อยเลย ตอนเช้า
ไปทำงานขับผ่านหน้า เตรียมน้อม ผมอยุ่แถวนั่นอะ แต่ผมขับมอไซไม่กล้าทัก กลัวจะตกใจนึกว่าผมเป็นมือปืน

flex กะ ss นี่อันไหนนุ่มก่ากันหนอ...

ทักทายได้ครับผม อิอิ บีบแตร ปี๊บๆ ก็ได้ แต่อย่าตีคู่ข้างคนขับนะครับผมกัวว่าเป็นมือปืน 5555+
อ่าฮะ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #29 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 13:53:30 »

ผมลอง TEIN SS ใน FD1 ของรุ่นน้อง ก็กระด้างบ้างตามประสาโช้คสปริงหลอด แต่ก็รับได้

แต่กับรถตัวเอง TRD สปริงหลอด เกวียนชัดๆ พอเปลี่ยนเป็น TRD สปริงฐาน ก็น้องๆเกวียน ทั้งเด้ง ทั่้งแข็ง

อยากลอง TEIN กับรถตัวเองเหมือนกัน แต่ไม่มีปัญญาจริงๆ ไม่รู้ว่าจะแพงไปไหน โช้คของแพ superstrut เนี่ย

GIANT_GOLF
มือเก่าหัดแข่ง

[แอบแซงเพราะแรงน้อย]

« ตอบ #30 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 14:01:13 »

cusco zero 1 มีใครเคยใช้บางไหมไหมครับ เล่าให้ ฟังหน่อย สนใจ อยู่ ฟิลลิ่งเป็นยังไง ราคามันไม่ค่อยสูงมากครับ

ถ้าคุณแน่อย่าแพ้ 1800
hayata

« ตอบ #31 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 14:20:29 »

flex น่าจะนุ่มกว่า ss นะครับ

////// ขายโช็คแต่ง H-Drive ใส่ AE ปรับแข็งอ่อน32 ระดับ สูงต่ำได้ไม่ยุ่งกับค่า K สปริง รุ่นใหม่ //////

http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=97427.0
hayata

« ตอบ #32 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 14:21:02 »

ผมลอง TEIN SS ใน FD1 ของรุ่นน้อง ก็กระด้างบ้างตามประสาโช้คสปริงหลอด แต่ก็รับได้

แต่กับรถตัวเอง TRD สปริงหลอด เกวียนชัดๆ พอเปลี่ยนเป็น TRD สปริงฐาน ก็น้องๆเกวียน ทั้งเด้ง ทั่้งแข็ง

อยากลอง TEIN กับรถตัวเองเหมือนกัน แต่ไม่มีปัญญาจริงๆ ไม่รู้ว่าจะแพงไปไหน โช้คของแพ superstrut เนี่ย
เปลี่ยนรถเถอะพี่ม่อน 5555

pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #33 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:13:24 »

ผมอยากให้เค้าเปิดห้องเรื่องช่วงล่างจังครับ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
armrace

### เบื่ออะไหล่โตโยต้าล่ะจังหวะนี้ หุหุ ###

« ตอบ #34 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:13:51 »

cusco zero 1 มีใครเคยใช้บางไหมไหมครับ เล่าให้ ฟังหน่อย สนใจ อยู่ ฟิลลิ่งเป็นยังไง ราคามันไม่ค่อยสูงมากครับ
เคยใช้อยู่คับ ฟิลลิ่งออกแนวแข็งๆเด้งๆ ไม่ค่อยนุ่มอ่ะ หนึบใช้ได้

<<< รับซื้อรถมือสองญี่ปุ่น ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ ให้ราคาดี โทร 086-568 6556 !!! >>>
ลูกเจ้าแม่

ตั้งแต่เกิด

« ตอบ #35 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:24:48 »

เคยใช้อยู่คับ ฟิลลิ่งออกแนวแข็งๆเด้งๆ ไม่ค่อยนุ่มอ่ะ หนึบใช้ได้

เก็บอีกนิดครับ หาแบบที่ซ่อมได้
วันก่อนผมก็เกือบซัด tanabe ระ ดีพี่โช wasabi เบรคความหน้ามืดและกิเลสผมเอาไว้ หลังนั้นสองวันแพงมาอีก 500 แต่ซ่อมได้ Spec คามแข็งและความหนึบเทียบเท่า Monoflex เพราะระบบข้างในเป็น monoflex  เหมือนกัน อิอิ ขออนุญาติไม่ระบุแบรนด์นะครับ ของผมถูกเกินไม่กล้าโชว์ แต่ยังไงก็ตามครับ ลองหาที่ซ่อมได้ดีกว่าครับ

Louis Todo Juku <RZ>

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #36 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:35:26 »

คัสโค แข็งมาก ขอบอก แต่หนึบจริงๆ ยอมรับคับ แต่ผมใส่ได้แค่1อาทิตย์ ก็ถอดออกไม่ไหว อย่าว่ายังนั้นยังนี้เลยนะคับ ถ้าใช้ในชีวิตประจำวันแล้วเนี๊ย ขอบอก ไม่ได้เรื่องเลยคับ ไอ้ตัวzeroเนี๊ย ส่วนTEIN SS ผมว่าโอเคนะคับ ชื่อรุ่นมันก็บอกอยู่ ว่าใช้บนถนน แต่ผมว่าเอาไว้ใช้ซิ่งบางครั้งคราว ก็โอเคนะคับ..(ส่วนตัวใช้อยู่คับผม)..แล้วอีกอย่าง เวลาโช็คTEINเป็นอะไร ก็มีศูนย์เทอินคอยบริการคับผม ดีกว่าไปทำตามร้านทั่วๆไปอ่ะคับ ส่วนmono flex ไม่เคยใช้คับผม รอผู้ที่ใช้จริงมาตอบปัญหาและไขข้อข้องใจกันต่อไปคับ ป.ล.ความคิดส่วนตัวผมนะคับ เพราะเคยใช้ทั้งCUSCOและTEINคับผม คำนับ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
Tonsuan

« ตอบ #37 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:39:30 »

ที่รู้สึกกันว่าFLEXนุ่มกว่า เพราะ SSปรับตรงหูไม่ได้รึเปล่าครับ พอขันดันสปริงขึ้นไปมันเลยกระด้าง  อ่านหนังสือ

ส่วนMONO FLEX มันแข็งกว่าFLEX กดรถแล้วไม่ยุบเลยทั้งๆที่สปริงค่าKเท่ากัน แต่เหมือนจะซับแรงมากกว่าครับ ตามภาษาmonotube มีM.S.V.ด้วย   สุดยอด

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:41:43 »

เก็บอีกนิดครับ หาแบบที่ซ่อมได้
วันก่อนผมก็เกือบซัด tanabe ระ ดีพี่โช wasabi เบรคความหน้ามืดและกิเลสผมเอาไว้ หลังนั้นสองวันแพงมาอีก 500 แต่ซ่อมได้ Spec คามแข็งและความหนึบเทียบเท่า Monoflex เพราะระบบข้างในเป็น monoflex  เหมือนกัน อิอิ ขออนุญาติไม่ระบุแบรนด์นะครับ ของผมถูกเกินไม่กล้าโชว์ แต่ยังไงก็ตามครับ ลองหาที่ซ่อมได้ดีกว่าครับ

ฮั่นแน่ มีของดี ก็ บอกๆ กันหน่อย  PM ละกัน ถ้ากัวเขิล อ่ะ  อิอิ
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #39 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:52:11 »

อ่านหนังสือ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
หน้า:  «  1 [2] 3 4 ... 8  »  [5»]   ขึ้นบน
  พิมพ์