AE. Racing Club
28 กันยายน 2024 01:13:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถวิ่งสักพักจะมีเสียงวีดๆที่ล้อ  (อ่าน 5188 ครั้ง)
PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« เมื่อ: 21 กันยายน 2010 14:31:56 »

เวลารถวิ่งสักพักจะมีเสียงวีดๆที่ล้อด้านขวา ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับลูกปืนล้อ หรือ ว่าเพลาครับ แล้วราคาเปลี่ยนลูกปือน กับ เพลา เท่าไหร่ครับ

undalus
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #1 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:06:46 »

ดังตลอดหรือเปล่าครับ  ดังตอนช่วงความเร็วเท่าไหร่  ก็อาจมาจาก ลูกปีนล้อ หรือล้ออาจไม่ได้ศูนย์ เช่นยางบวม ล้อปะมา   ส่วนเพลาขับน่าจะดังครืดๆ มากกว่ามั้งครับ ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพื่อนสมาชิกเขาแนะนำผมมานะว่า ลองเริ่มจากจุดเล็กไปก่อน ถ้าไม่หายก็ค่อยว่ากันไปเรื่อย  
ของผมเป็นอยู่เหมือนกัน แต่ว่าจะดังตั้งแต่ความเร็ว 120 ขึ้นไปครับ  เดาว่าเป็นที่ยางเพราะเคยปะมา และยังไม่ได้ถ่วงล้อ จนกระทั่งทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ถ่วง ปล่อยดังเรื่อยไป (เพราะไม่ค่อยถึง 120 หรอก รถติดถึงหน้าบ้านทุกวัน อิๆๆ)

kwankwan
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #2 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 15:27:03 »

เวลารถวิ่งสักพักจะมีเสียงวีดๆที่ล้อด้านขวา ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับลูกปืนล้อ หรือ ว่าเพลาครับ แล้วราคาเปลี่ยนลูกปือน กับ เพลา เท่าไหร่ครับ
อาการนี้ผมเคยเป็นเมื่อนานมาเเล้วรู้สึกว่าจะเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าไป
PK_VESPA

« ตอบ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 17:02:23 »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ น่าจะเป็นที่ลูกปืนล้อครับ เดี๋ยวลองเปลี่ยนลูกปืนล้อดูก่อนว่าจะหายรึเปล่าครับ

AE 115
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 17:03:54 »

ลูกปืนล้ออีกเสียงครับ
RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

« ตอบ #5 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 17:10:12 »

อย่าลืมดู พลาสติกที่ติดบนคิ้วขอบกระจกนะคะ

เคยเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนลูกปืนล้อมาแล้วไม่หาย

ช่างเดินหา อ้าว พลาสติกนี้ลอกออกมาไม่เอาออกมันก็เกิดเสียงสิครับ

ซะงั้นแหละ มองข้ามจุดเล็ก ๆ ไป  ถอนหายใจ

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 18:06:14 »

ลูกปืนล้อครับ ส่วนเพลาขับจะดังเฉพาะเวลาออกตัวกระชาก(ถ้าเป็นหนัก) กับเวลาเลี้ยวยูเทิร์น

dada2010

ผู้หญิงอย่าหยุดสวย เพราะผู้ชายกำลังจะสวยกว่า...!!!

« ตอบ #7 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 18:31:58 »

อย่าลืมดู พลาสติกที่ติดบนคิ้วขอบกระจกนะคะ

เคยเป็นเหมือนกัน เปลี่ยนลูกปืนล้อมาแล้วไม่หาย

ช่างเดินหา อ้าว พลาสติกนี้ลอกออกมาไม่เอาออกมันก็เกิดเสียงสิครับ

ซะงั้นแหละ มองข้ามจุดเล็ก ๆ ไป  ถอนหายใจ

เป็นเหมือนกัน...หากันแทบแย่... เวียนหัว เวียนหัว ฮากลิ้ง ฮากลิ้ง ฮากลิ้ง

คำเตือน : การดื่มสุรา..อาจทำให้ตั้งครรภ์โดยไม่ทราบสาเหตุ
j-o-k-e

« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 08:36:16 »

เคยดังวี๊ดๆๆๆเหมือนกันคับ เวลาขับเกินซัก80ขึ้นไป ยิ่งขับเร็วยิ่งดัง
ทำทุกอย่างแล้วก็ไม่หาย สุดท้ายกระจกหน้าเคยแตกแล้วซีลไม่ดีลมเข้า  เวียนหัว
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 11:09:26 »

เคยเป็นครับ กระจกหลังปิดไม่สนิท พออัดมีเสียงเหมือนลมเข้า

sanfranz
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 23:59:57 »

ของผมก็เป็น พออัดซัก 130 เเล้วมันมีเสียงเหมือนลมเข้าอ่ะ
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #11 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 01:16:56 »

เป็นไงบ้างครับหายดังยัง

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
PK_VESPA

« ตอบ #12 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 08:42:01 »

ยังไม่ได้แก้ไขเลยครับเดี๋ยววันเสาร์นี้ว่าจะไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าดูก่อนครับแล้วจะแจ้งอาการอีกที่ครับ

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

« ตอบ #13 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 23:14:40 »

วิธีเช็ค
ขึ้นเเม่เเรงเช็คล้อที่มีเสียงดังก็ทราบเเล้วว่าเป็นที่อะไร
ใช้มือจับล้อที่รถที 9 นาฬิกา กับ 3 นาฬิกา  โยกล้อดูถ้ามีเสียงหรือหลวมก็เป็นที่ลูกหมากปลายเเร็ค
จับที่ 12 นาฬิกา กับ 6 นาฬิกา  โยกล้อถ้ามันหลวมก็ลูกปืนล้อเเตก ครับ
เพลาจะดังก็ต่อเมื่อเลี้ยวรถอย่างเดียว  วิ่งทางตรงไม่ดังครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์