AE. Racing Club
27 กันยายน 2024 23:19:54 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการขับรถทางไกลครั้งแรก "กรุงเทพ-เชียงราย" ใครไปบ่อยช่วยแชร์หน่อยครับ  (อ่าน 34502 ครั้ง)
คอย Skirt
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 22 กันยายน 2010 02:10:15 »

ขอคำแนะนำหน่อยครับ เพิ่งขับทางไกลออก ตจว. ครั้งแรก ควรไปเส้นทางไหน ควรระวังตรงไหน ควรออกกี่โมง ถึงกี่โมง วิ่งตามป้ายอะไรบ้างครับ ตอนนี้เส้นทางเดียวที่มีคือหาจาก Google map ครับ มีเพื่อนแนะนำมาว่า อ.งาว ทางโหดมาก รถเก่าอย่าง AE ไม่น่าจะไหว จริงหรอครับ หลีกเี่ลี่ยงได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

รับซื้อกันชนหลัง+สปอยเลอร์ AE101 ตาม linkนี้เลยครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=52587.0
อู่ดีอยากแนะนำครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=34111.msg851203

pom626

« ตอบ #1 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 06:34:31 »

ไปทางงาว ไม่โหดหรอกครับ รถผม อีอี90 เครื่อง 5เอ ออโต้ ติดแก็ส วิ่งสบาย ผมวิ่งกลับ บ้านที่แม่สายปีละ2 ครั้งทุกปี
ถ้าคุณไม่ชำนาญทาง วิ่งสัก 100กม.ต่อชม. ออกจากกรุงเทพ สัก4ทุ่ม ไปถึงตรงทาง จะขี้นทางงาว ประมาณ ตี5-7โมงเช้า ทางสว่างวิ่งง่าย ถึงเชียงรายประมาณ10โมง
ไม่แนะนำ ออกช่วง 1 ทุ่ม-3ทุ่ม ครับ เพระคุณจะไปเจอพวกรถทัวร์ กะ สิบล้อ บนทางงาว ถ้ารถคุณวิ่งช้ากว่าจะโดนบีบแตร แล้วก็ไล่บี้ตูด
จริงๆๆผมชอบด้วยนะ ทางงาว ตอนถนนโล่งๆๆ ได้สาดโค้งงเล่นโค้งบ้าง ตอนเช้ามืด ความรู้สิกเหมือนได้ขับบนเขาอากินะนิดๆๆ เสียดายไม่ได้ขับรถส่งเต้าหู้
อีกนิด ถ้าคุณไม่มี จีพีเอส ปริ้นแผนที่จากกูเกลไป ดูพวกทางแยก อำเภอ ไว้ด้วยครับ เพราะบางทีป้ายบอกทางไม่บอกทางไปจังหวัด แต่บอกไปอำเภอแทน
แล้วก้อไม่ไปทางงาวไปทาง ลำปางเข้าพะเยา ได้ครับ วิ่งง่ายกว่า แต่ผมไม่ค่อยวิ่ง เพราะช่วงลำปางเข้าพะเยา ทางมันเปลี่ยว100กว่าโล ไม่ค่อยมีรถวิ่ง

ปล.ดูแลรถให้ปรกติแบบใช้ประจำครับ เน้นเบรก กับ ยางเป็นพิเศษ ระวังเจอฝนตกหนัก ถ้าขับตอนกลางเอาเสื้อกันหนาว หรือ ผ้าห่ม บางๆๆ ติดรถไว้ มีอะไรส่งสัยโพสไว้ครับ เดียว2-3ทุ่มมาตอบ

ขาย บานพับหน้าต่าง มือจับ กลอน พุกเหล็ก พุกตะกั่ว อุปกรณ์ก่อสร้าง ราคาโรงงานคร้าบบบ
โอ....โทโคบุ

O....Tocobu

« ตอบ #2 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 07:38:24 »

ออกหลังรถทัวร์วิ่งครับ ถนนโล่งมาก

ตอนผมไปเชียงใหม่ ผมออกประมาณตี 3 ถึงเชียงใหม่ประมาณ 10 โมง 

ขับสบายรถน้อย  ก่อนออกเช็ครถ เช็คคนครับ

ได้เวลา ลุยโลด

ขอให้เที่ยวอย่างมีความสุขนะครับ

กดเบาๆ ไฟหน้า+ไฟท้าย AE100 DEPO Taiwan

“ ธรรมด๊า ธรรมดา  ”
 "แต่งไว้คุย"
noom_ae101

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #3 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 08:01:15 »

ชิวๆ น๊า ต๊ะศึกษาเส้นทางก่อนออกเดินทาง จากนั้นก็วิ่งตามป้ายบอกทางและหมายเลขถนน วิ่งสายเส้น11 ถึงนครสวรร์ ให้ไปทางพิษณุโลก วิ่งไปเรื่อยตามเส้นทางพิษณุโลก อุตรดิตถ์ แพร่(เส้น101) ถึงอ.ร้องกวางวิ่งเข้าเส้น103  ผ่านอ.งาว ถนนเส้น1 ผ่านพะเยา แล้วก็เชียงราย โดยสวัสดิภาพ อิอิ  ช่วงโค้งก็ระวังหน่อย ช่วงปลายพิษณุโลก-อุตรดิตถ์ แนะนำถ้ายังไม่ชินเส้นทาง ให้เดินทางแต่เช้าดีที่สุด  กทม-เชียงใหม่ พี่ขับเกือบ 6 ชม. เชียงรายไม่น่าเกิน 8 ชม.

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
ne_dnet
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #4 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 08:38:20 »

ชิว ๆ ทางไหนก็ได้ ผม EE90 เครื่อง 2E ผ่านมาหมดละ (ผมคนเชียงราย) ล่าสุดวันก่อนก็พึ่งไปมามาไป กทม. ไปทางลำปาง ขากลับเชียงราย กลับทางงาว ถ้าให้เทียบแล้ว ตอนนี้วิ่งลำปางดีกว่า เพราะ ลำปางหนาวมาก(ล้อเล่น) เอาจริง ๆ แล้วทั้งสองทางทำถนนทั้งคู่ แต่ทางงาวทำมากกว่าเลยว่าไปทางลำปางดีกว่าครับ แต่ถ้าไปทางลำปางช่วงขึ้นเขาอย่าใช้ความเร็วสูงมากนะครับ มีโค้งหักศอกประมาณ 3 โค้ง อ๋อ อีกอย่าง ผมหมดค่าแก๊สล่าสุดไปประมาณ 2000 บาทกับการไปกลับครั้งนี้ครับ แนะนำอีกนิดเดี๋ยวเจอกับตัว ช่วงนครสวรรค์ระวังทางหน่อย ผมโดนไรไม่รู้ ต้องเปลี่ยนยางไปเส้นหนึ่งครับ แนะนำวิ่งกลาง ๆ ไว้ ไม่ต้องซ้ายหรือขวาสุดครับ

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #5 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 09:18:28 »

ถ้าไม่ชินทาง ไม่เคยไป
อย่าใช้ความเร็วสูง
ขับไปพักไป อย่าฝืน
เช็ครถให้พร้อมก่อนเดินทาง รายการไหนควรเปลี่ยนรีบเปลี่ยน อย่าวางเฉย

แค่นี้ก็ไปไหนไปกัน

นาน ๆ แวะมาที
JEAB-111
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 09:30:02 »

บ้านแม่ผมอยู่งาวครับ  ทางวิ่งสบาย ๆ เลย  แต่ตอนเด็ก ๆ ขึ้นรถเมล์เขียวตอนยังไม่ทำทางใหม่ มึนตึ๊บคร้าบ  เวียนหัว

ขับรถเที่ยวให้สนุกครับ ไปเรื่อย ๆ แวะปั๊ม ซื้อนู่น นี่ นั่นกิน ไปเรื่อย ถ้าไม่รีบร้อนนะ  เต้น

รถสีไข่นกกระทา  วิ่งบางนา  ลาดกระบังจ้ะ
pinky

« ตอบ #7 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 09:34:27 »

งงไม่ไปทางกำแพงเพชรกานเหรอครับ   ผมว่าง่ายกว่านิ(ถามเพราะไปมาสองทางแล้วผมว่าทาางกำแพงเพชรสะดวกกว่าน่ะ)ปั้มแก๊สก็เยอะกว่า 

RinSa YoYoLive

....ยิ้มเข้าไว้ ใจยังสู้ ....

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 09:56:55 »

บ้านอยู่พะเยา  กลับที่ไร ขับ ae ไปตลอด 

เส้นทางพิดโลก-อุตรดิตถ์ตอนนี้ สร้างใหม่แล้วค่ะ  ทางดี

ตัดเข้างาวก็ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด

ญ ยังขับไปได้เลย  ทำไมคุณเป็นชายจะขับไม่ได้ อิอิ

ไม่ต้องกลัวหลงทางค่ะ  มีป้ายบอกทางชัดเจนหมด  เหนื่อยก็หยุดพัก

ของกิน ของฝากเต็มข้างทางเยอะจริงๆ 

ที่สำคัญ สาวเชียงราย  สวยค่ะ  สุดยอด

wasabi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 10:25:03 »

เคยแต่  พัทยา-เชียงใหม่

ก้ แนะนำ แบบนี้ ครับ  ก่อนออกเดินทางซัก วัน หรือ สองวัน   เข้านอนแต่หัวค่ำครับ  ให้ร่างกายได้พักผ่อนเต็มที่
แล้วก็ ตรวจเช็ค รถ ก่อนออกเดินทางครับ   น้ำหม้อน้ำ  น้ำมันเครื่อง  น้ำมันเบรค  ยาง  ลมยาง  น้ำกลั่นแบตเตอรี่ ผ้าเบรค  ครับ ที่สำคัญ ควรจะมี แม่แรง และ เครื่องมื้อพื้นฐาน ติดรถไปบ้างครับ ถ้าสภาพรถ โดยรวม สมบูรณ์ ก็ จะได้เดินทางด้วยความมั่นใจครับ

ส่วน ในการเดินทาง   ผมแบ่ง ออกเป็น สองช่วง   ช่วงแรก คือ   จาก พัทยา อ่อ ไม่ซิ ของคุณก็ จาก กทม ไป ที่ นครสวรรค์    พอถึงนครสวรรค์  ผมจะแวะ พักรถ  แล้วก็ พักคนขับด้วย  แล้วก็ เติม น้ำมัน  ให้เต็มถัง  เพราะ เลยจากนครสวรรค์ไปแล้ว  ปั๊มน้อย  ซึ่ง เต็มถัุงจาก นครสวรรค์ ก็ จะยิงยาวยันเชียงใหม่ได้เลย

สำหรับ การเดินทาง ช่วงที่สอง  นครสวรรค์-เชียงใหม่ ไม่รู้ว่า ป่้านนี้ ถนน ดีหรือยัง   ก็ ขับไปเรื่อยๆ ครับ ประมาณ 100-120  กำลังดี   ครับ

แนะนำว่า เตรียมเวลาให้พร้อม ครับ จะได้เดินทาง แบบไม่รีบร้อน   โชคดีกับการเดินทางครับ Smiley
UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #10 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 11:17:33 »

เคยไปแต่ใช่ D-max ครับ

อย่าลืมเก็บภาพมาฝากให้อิจฉากันเล่นด้วยน่ะครับ

wolfboy

จงใฝ่ฝัน แต่ อย่าเพ้อฝัน

« ตอบ #11 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 11:44:59 »

ผมเนี่ย ละอ่อนงาวแท้ๆ โดยส่วนตัว ผมว่าเส้น อ.สองไปงาวไม่น่ากัวนะขับระวังหน่อยโค้งเยอะแต่เป็นช่วงสั้นๆไม่กี่สิบโล สบายๆ มอไซด์
 ช่วงอุตรดิตถ์มาเด่นชัยก็เหมือนกันครับ ระวังๆหน่อยก็ผ่านสบายครับ   แหะ.. แหะ..
แต่ที่น่ากัว ผมว่าจะเป็นช่วงพิษณุโลก-อุตรดิตถ์ น่ากัว ทางตรงดิ่งเลยครับขับเพลินอาจหลับในได้(นี่แหละที่น่ากัว)ซุบซิบ ไม่ไหวแล้ว...
ผมไปกลับประจำ สบายๆ ตรวจรถ ตรวจคนให้พร้อม ก็พอแล้วครับ คำนับ

สาวไทย สวย ไม่แพ้ชาติใดในโลก
UN_ZeeM
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #12 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 12:36:46 »

ต้นปี ขับจาก เชียงรายเข้า กทม ครับ
         ออก 8 โมงเช้า ถึงบ้าน กทม 5 โมงเย็น

ใช้เส้นทาง เชียงราย พะเยา แพร่ อุตรดิตถ์ พิษณุโลก นครสวรรค์ แล้วก็ ยาวเข้ากทมเลยครับ

ทางโหดๆหน่อยที่เป็นภูเขาแบบไปเลน มาเลน น่าจะเป้นจังหวัดแพร่ ทางตัดภูเขา ครับ

ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #13 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 14:36:51 »

ถ้าขับกลางคืน ระวังเส้นจากลำปาง - พะเยา - เชียงรายละกันครับ มันมืดมากๆ ครับ แถมมีตรงโค้งนึง โหดร้ายวัยรุ่นสุดๆ เข้าโค้งเสด พอออกโค้งมา ทางมันหุบเปนสะพานแคบๆ เลย

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
oz romeo
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 16:20:44 »

ละอ่อนเหนือนักแต้ฯเนอะ..ตามนั้นเลยครับบ้านผมอยู่เชียงรายเพิ่งกลับมาจากเชียงรายเมื่อวานนี้..ยาวโลดครับ..ตามป้ายครับ..อายุดยา-อ่างทอง-สิงบุรี-นครสวรร-พิดนุโลก-อุดตะละดิด-แพร่..ไปร้องกวาง-อ.สอง-อ.งาว-พะเยา-เชียงราย..ผมว่าเส้นนี้ก็โอเคนะ...ส่วนเวลา..ถ้าขับ  100-120กม..ก็ประมาณ 8 ชม.ประมาณแปดร้อยกว่าโล..คิดง่ายฯครับ 100กม/ชม..แต่ก็ค่อยไปครับชิวฯ..ส่วนผมขับรถคนเดียว(ae110/5afe/lpg/ไปกลับ1600บาท/lpgครับ)ออกจากกรุงเทพ(หนองจอก)ตี4กว่าฯถึงเชียงรายบ่ายสองโมง..ม่วนขนาด...ปล..กรุงเทพตอนตี4มันโล่งได้ใจจริงผมว่าเวลานี้กำลังดีครับถึง ชร..ก็บ่าย2ก่อนค่ำมีเวลาให้ทำอะไรอีกเยอะ..เออ..อย่าลืมเตรีม ซีดี หรือเพลงใว้ฟังเยอะฯนะครับ..หาคลื่อนวิทยุยากครับและก็ของกินเล่นครับ...โชคดีครับ
TAOTAO-TZ#056-

ไอ๊หย่ะ

« ตอบ #15 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 17:26:17 »

หาเบอร์ เออี นอร์ทโซน ไว้เลย เผื่อฉุกเฉิน...ไม่มีเพื่อนกินเหล้าเฉียบพลัน อิ อิ อิ

ย่องเบา....นินจา..ผลุบ..โผล่KENG SERVICE & MODIFY อู่เล็กๆเด็กๆทำถิ่นพระประแดง-คู่สร้าง แว๊นนนน KYB SR 3,999 บาท http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144724.msg3137300#msg3137300
PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« ตอบ #16 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 17:32:23 »

ไปทางงาว ไม่โหดหรอกครับ รถผม อีอี90 เครื่อง 5เอ ออโต้ ติดแก็ส วิ่งสบาย ผมวิ่งกลับ บ้านที่แม่สายปีละ2 ครั้งทุกปี
ถ้าคุณไม่ชำนาญทาง วิ่งสัก 100กม.ต่อชม. ออกจากกรุงเทพ สัก4ทุ่ม ไปถึงตรงทาง จะขี้นทางงาว ประมาณ ตี5-7โมงเช้า ทางสว่างวิ่งง่าย ถึงเชียงรายประมาณ10โมง
ไม่แนะนำ ออกช่วง 1 ทุ่ม-3ทุ่ม ครับ เพระคุณจะไปเจอพวกรถทัวร์ กะ สิบล้อ บนทางงาว ถ้ารถคุณวิ่งช้ากว่าจะโดนบีบแตร แล้วก็ไล่บี้ตูด
จริงๆๆผมชอบด้วยนะ ทางงาว ตอนถนนโล่งๆๆ ได้สาดโค้งงเล่นโค้งบ้าง ตอนเช้ามืด ความรู้สิกเหมือนได้ขับบนเขาอากินะนิดๆๆ เสียดายไม่ได้ขับรถส่งเต้าหู้
อีกนิด ถ้าคุณไม่มี จีพีเอส ปริ้นแผนที่จากกูเกลไป ดูพวกทางแยก อำเภอ ไว้ด้วยครับ เพราะบางทีป้ายบอกทางไม่บอกทางไปจังหวัด แต่บอกไปอำเภอแทน
แล้วก้อไม่ไปทางงาวไปทาง ลำปางเข้าพะเยา ได้ครับ วิ่งง่ายกว่า แต่ผมไม่ค่อยวิ่ง เพราะช่วงลำปางเข้าพะเยา ทางมันเปลี่ยว100กว่าโล ไม่ค่อยมีรถวิ่ง

ปล.ดูแลรถให้ปรกติแบบใช้ประจำครับ เน้นเบรก กับ ยางเป็นพิเศษ ระวังเจอฝนตกหนัก ถ้าขับตอนกลางเอาเสื้อกันหนาว หรือ ผ้าห่ม บางๆๆ ติดรถไว้ มีอะไรส่งสัยโพสไว้ครับ เดียว2-3ทุ่มมาตอบ
=ช่วงสงกรานต์พี่กลับเชียงรายมั่ยครับผมก็คนเชียงรายเหมืือนกัน เผื่อจะได้ขับกลับด้วยกันครับ ผมยังไม่เคยขับกลับเองเลยครับ

คอย Skirt

« ตอบ #17 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 18:48:29 »

คลับนี้มีแต่คนใจดีจริงๆ ขอบคุณครับ จริงๆไม่อยากขับไปเองหรอกครับ เพราะนั่งรถทัวร์ไปสบายกว่า ปลอดภัยกว่า ถูกกว่าค่าแก๊ซซะด้วย แต่ถ้าไม่ลอง เมื่อไหร่จะเป็น ถ้าวันนึงมีเหตุอะไรจำเป็นต้องพารถไปจริงๆจะได้ไม่มีปัญหา ขอบคุณเพื่อนอีกครั้งครับ

รับซื้อกันชนหลัง+สปอยเลอร์ AE101 ตาม linkนี้เลยครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=52587.0
อู่ดีอยากแนะนำครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=34111.msg851203

noom_ae101

อย่าไปคาดหวังอะไร จงทำด้วยความเต็มใจ และความจริงใจอยู่ที่การกระทำ

« ตอบ #18 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 19:11:16 »

ไม่ชินทางขับรถก็ระวังๆ หน่อยนะ ต๊ะ

ราชวินิตบางเขน 07 // ครูปฏิบัติการถ่ายภาพ คณะนิเทศศาสตร์  มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ // เรียกขานได้ 144.600 MHz E23QVP
Facebook: Noom Racing
Line: noom736
pom626

« ตอบ #19 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 20:25:48 »

=ช่วงสงกรานต์พี่กลับเชียงรายมั่ยครับผมก็คนเชียงรายเหมืือนกัน เผื่อจะได้ขับกลับด้วยกันครับ ผมยังไม่เคยขับกลับเองเลยครับ
แล้วแต่จังหวะครับ ต้นปีอาจไปเชียงราย เพระลูกสาวอยู่เชียงราย 2 คน สงกรานต์ อาจจะไปจังหวัดเลย เพราะลูกชาย สงกรานต์ที่ผ่านมาผมเหมาเลยไปเชียงรายก่อน แล้วมา เลย
แต่ยังไงใกล้ๆๆ ช่วงเทสกาลจะกลับบ้าน ตั้งกะทู้ไว้เลยครับ เผื่อจะได้ขับพร้อมกัน หรือPM มาก็ได้

ขาย บานพับหน้าต่าง มือจับ กลอน พุกเหล็ก พุกตะกั่ว อุปกรณ์ก่อสร้าง ราคาโรงงานคร้าบบบ
หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์