AE. Racing Club
27 กันยายน 2024 23:22:50 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำการขับรถทางไกลครั้งแรก "กรุงเทพ-เชียงราย" ใครไปบ่อยช่วยแชร์หน่อยครับ  (อ่าน 34517 ครั้ง)
>> OaTzy << SZ#013
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

[SZ#013]

« ตอบ #20 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 20:34:07 »

ขับรถไกล ๆ นอนให้พอ นอนเยอะ ๆ เลย ถ้าไม่อยากหลับใน (มันต้องมีง่วงแน่นอน) เวลาขับก็ขับไปเหอะ 80 - 100 สบาย ๆ ใหม่ ๆ อย่าไปใส่ใจกับป้ายบอกระยะทางมากนัก มันจะทำให้เราเหนื่อยใจ ไปเรื่อย ๆ ชิล ๆ หนุกหนาน มันจะทำให้เราไม่เหนื่อยและเบื่อกับการขับรถ ถ้าง่วงก็เข้าปั๊ม อย่าฝืนนน อีกครั้ง.....ไม่ไหว อย่าฝืนน!!! เจอคันไหนมาแรง ๆ ก็หลบ ๆ เค้าไว้หน่อย รถพร้อม คนขับพร้อม ไปเรื่อบ ๆ เผื่อเจอเหตุที่ต้องหลบ จะได้หลุดรอดปลอดภัย ไปไหนก็ถึงอยู่แล้นนนนน Grin Grin Grin

อุบัติเหตุไม่ใช่เวรกรรม . . . . แต่เป็นการกระทำของเทอร์โบ !!!  อ้อน  อ้อน
jedee

ได้หมดถ้าสดชื่น

« ตอบ #21 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 05:28:33 »

เหอๆๆ เตรียมคนให้พร้อมก่อนครับ สำคัญที่สุด ต่อมาก็เตรียมรถครับ เช็คให้ละเอียด น้ำ น้ำมัน ระบบไฟ น้ำแบตขาดไหม แล้วก็พวกน้ำมันเบรก เพาเวอร์ครับ ผมทำจนเป็นอะไรที่ต้องเปิดฝากระโปรงทุกครั้งก่อนสตาร์ท เพิ่งกลับจากกรุงเทพมะวานครับ เดินทางเก็บงานมาเรื่อยวันที่สี่แระ ตอนนี้พักอยู่โคราชครับ น้ำท่วมอีกต่างห่าง กำของประเทศนี้ ยกธงขาว   เมื่อเตรียมคน เตรียมรถพร้อม สิ่งต่อไป ก็ต้องเตรียมศีกษาเส้นทางที่เราจะไปครับ ว่ามีตรงไหนมั่งที่มันเป็นเขา เป็นพื้นที่อันตราย งาวก็ไม่เท่าไรนะ หากเทียบกับที่โหดๆที่อื่น เอาเป็นว่า โค้งแคบ ถนนแคบ โค้งต่อเนื่อง ให้ระวัง พยายามขึ้นเกียรต่ำเข้าไว้ครับ ประมาณยี่สิบสามสิบกิโล แป๊ปเดียวก็ผ่านครับ อย่ากังวลเลย แต่ให้ระวังรถสวน กับพวกสิบแปดล้อครับ สำคัญสติต้องตั้งมั่นอยู่กับตัวครับ มะวานผมก็อัดกลับโคราช เสร็จภาระกิจกว่าจะหลุดจากรถติดในกรุงก็สองชั่วโมง นั่งดูหนังจนจบเรื่อง เปิดคาราโอเกะอีก เลยชิวๆ แหะๆๆๆ ก็ไม่มีอะไรทำ มันติดแบบไม่ขยับเลยครับ แถมมีกล้วยทอดริมทางแก้เมื่อยปากอีกสองยก เหอะๆๆๆ ถุงละยี่สิบ แถมมีหลายสำนักอีก ผมจำเป็นต้องเข้ามาในเขตรถติดครับมะวาน แบบว่าเอาเครื่องเพลย์สองไปซ่อมให้ลูกที่สะพานเหล็ก ขาไปยังไม่เท่าไร แต่ขากลับนี่ดิ เหอะๆๆๆ พอหลุดออกมาได้ ก็โทรเวย์โลดครับ มะวานอัดกลับ เจอเพื่อนร่วมทางหลายคันครับ ที่มาเล่นด้วย แต่ก็มรรยาทดีๆทั้งนั้นครับ ซีวิคไดเมนชั่น แอคคอร์ดแต่ง ไม่แน่ใจนะว่ารุ่นงูเห่าไหม แต่เต็มคัน แต่ช่วงล่างมันกระเด้งๆยังไงไม่รู้นะ เจอตอนจ่ายค่าทางด่วนโทรเวย์ เสียงงี้หวานจ๋อยเลยครับ ไม่รู้วางรัยมา ม้าตีนต้นกระโดดออกเลยครับ ผมมาทันช่วงดอนเมือง ลองเล่นๆกะเค้าดู แรงครับ เครื่องแรงกว่าช่วงล่างมาก พอขึ้นร้อยหก แตะร้อยเจ็ด ช่วงล่างเขาก็รับไม่ได้แล้วครับ ตามผมไม่ทัน แค่ร้อยยี่ร้อยสี่ ผมตามดูมันยังกระเด้งดึ๋งๆๆๆๆๆ ทั้งคัน แถมโหลดแป๋กเกือบติดพื้น มันจะไปวิ่งได้ยังไง เลยนึกถึง วิศวะกรที่ออกแบบรถสแตนดาร์ท นึกขอบคุณเค้า ช่วงล่างผมเลวินครับ พอฟัดได้ช่วงไม่เกินร้อยแปด แต่จะมีสักกี่คันล่ะที่วิ่งที่ฟามเร็วนั้นบนโทร์เวย์    ก็วิ่งเล่นกันมาครับ พอถึงช่วงจะออกบางปะอิน ผมก็กดปรืดยาวโลดเลยครับ ร้อยเจ็ด(สูงสุดแระ สี่เอได้แค่นี้ล่ะ)     พอมาถึงหมวกเหล็ก ก็มีอัลติสรุ่นใหม่สุด มาเล่น คราวนี้หลายคันเลย แอคคอร์ดรุ่นล่าราคาเรือนล้าน เหอะๆๆๆๆ ผมก็กาลัง่วงๆด้วยดิ จอดนอนก็แล้ว เอาว่ะ มีเพื่อนร่วมทางแระ ไล่กันมาตั้งแต่โน่นล่ะ สามสี่คัน แต่วีโก้ไล่ผมไม่เข้าแระตอนนี้ หลังจากเปลี่ยนจากสองอี มาเป็นสี่เอ อันนี้ไม่เกี่ยวกับความเร็วสูงสุดเด้อ มันเกี่ยวกับชั่วโมงบินเด้อ ในถนนหลวง ใครคุยว่ารถผมวิ่งได้สองร้อย สองร้อยยี่สิบ บอกให้ลองมาวิ่งดู ไม่นานก็มีสิทธิมุดเข้าไปตูดสิบแปดล้อครับ รถช้ามันตรึม ดังนั้น แอคคอร์ด ก็โดนเออีเก่าๆสวนครับ เหอะๆๆๆๆๆ ผมผลัดกันแซงอยู่สามสี่ครั้ง ถึงปล่อยให้ไปที่ความเร็วระดับร้อยห้าครับ(บนถนนหลวงที่รถช้าพรุกพร่าน ตรึม) ก็พวกเล่นแซงซ้ายสุดเลนส์รถสิบแปดล้อ ซึ่งมันอันตรายมาก มะคืนมันส์จิงๆนะขอบอก มีเล่นกันอยู่สี่ห้าคันครับ ช่วงหมวกเหล็ก ปากช่อง ลำตะคลอง เออี แอคคอร์ดที่ว่าใหม่เลยล่ะสีดำสนิท ซีวิคไดเมนชั่น วีโก้ นาวารา แล้วก็อัลติสครับ ไล่กันมา ตั้งแต่หมวกเล็กนั่นล่ะ สรุป ผมได้ที่สองครับ ยกให้แอคคอร์ดมันไป อิอิอิ ที่เหลือ น่าจะทิ้งเขาเป็นทุ่งสี่ห้าทุ่งเลยครับ เหอะๆๆๆ รถมันบ่อแรงดอกเด้อ แต่ลิงหลังพวงมาลัยนั่น ชั่วโมงบินแค่สองล้านนะ   แหะๆๆๆๆๆ

ไม่ไม่เปลี่ยนสติกเกอร์เป็น   .............ขออภัยในบางลีลา แหะ.. แหะ..................... ไม่ก็.......แค่เทพกำลังหัดขับ เหวอ.............ไม่ก็ .............รถมันเก่า....แต่เร้าใจเสมอ. เหอๆๆ....ไม่ก็ ๑๗ ยังแจ๋ว แลบลิ้น.อิอิอิ    ไม่รู้ไม่ชี้.เหอะๆๆๆๆๆๆ เดินทางปลอดภัยครับ คำนับ ผมคงวันสองวันได้มีรายการขึ้นเหนือตามไปทำงานที่โน่นครับ ตอนนี้กาลังเจรจากันอยู่ สุดยอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2010 05:34:20 โดย jedee » บันทึกการเข้า

PK_VESPA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

Classic Vespa

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 08:40:10 »

ไปทางงาว ไม่โหดหรอกครับ รถผม อีอี90 เครื่อง 5เอ ออโต้ ติดแก็ส วิ่งสบาย ผมวิ่งกลับ บ้านที่แม่สายปีละ2 ครั้งทุกปี
ถ้าคุณไม่ชำนาญทาง วิ่งสัก 100กม.ต่อชม. ออกจากกรุงเทพ สัก4ทุ่ม ไปถึงตรงทาง จะขี้นทางงาว ประมาณ ตี5-7โมงเช้า ทางสว่างวิ่งง่าย ถึงเชียงรายประมาณ10โมง
ไม่แนะนำ ออกช่วง 1 ทุ่ม-3ทุ่ม ครับ เพระคุณจะไปเจอพวกรถทัวร์ กะ สิบล้อ บนทางงาว ถ้ารถคุณวิ่งช้ากว่าจะโดนบีบแตร แล้วก็ไล่บี้ตูด
จริงๆๆผมชอบด้วยนะ ทางงาว ตอนถนนโล่งๆๆ ได้สาดโค้งงเล่นโค้งบ้าง ตอนเช้ามืด ความรู้สิกเหมือนได้ขับบนเขาอากินะนิดๆๆ เสียดายไม่ได้ขับรถส่งเต้าหู้
อีกนิด ถ้าคุณไม่มี จีพีเอส ปริ้นแผนที่จากกูเกลไป ดูพวกทางแยก อำเภอ ไว้ด้วยครับ เพราะบางทีป้ายบอกทางไม่บอกทางไปจังหวัด แต่บอกไปอำเภอแทน
แล้วก้อไม่ไปทางงาวไปทาง ลำปางเข้าพะเยา ได้ครับ วิ่งง่ายกว่า แต่ผมไม่ค่อยวิ่ง เพราะช่วงลำปางเข้าพะเยา ทางมันเปลี่ยว100กว่าโล ไม่ค่อยมีรถวิ่ง

ปล.ดูแลรถให้ปรกติแบบใช้ประจำครับ เน้นเบรก กับ ยางเป็นพิเศษ ระวังเจอฝนตกหนัก ถ้าขับตอนกลางเอาเสื้อกันหนาว หรือ ผ้าห่ม บางๆๆ ติดรถไว้ มีอะไรส่งสัยโพสไว้ครับ เดียว2-3ทุ่มมาตอบ
=ช่วงสงกรานต์พี่กลับเชียงรายมั่ยครับผมก็คนเชียงรายเหมืือนกัน เผื่อจะได้ขับกลับด้วยกันครับ ผมยังไม่เคยขับกลับเองเลยครับ
แล้วแต่จังหวะครับ ต้นปีอาจไปเชียงราย เพระลูกสาวอยู่เชียงราย 2 คน สงกรานต์ อาจจะไปจังหวัดเลย เพราะลูกชาย สงกรานต์ที่ผ่านมาผมเหมาเลยไปเชียงรายก่อน แล้วมา เลย
แต่ยังไงใกล้ๆๆ ช่วงเทสกาลจะกลับบ้าน ตั้งกะทู้ไว้เลยครับ เผื่อจะได้ขับพร้อมกัน หรือPM มาก็ได้
ได้เลยครับพี่ใกล้ๆช่วงเทศกาลแล้วค่อยมาตั้งกระทู้ใหม่

Moo@RYZ
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

081-2797236

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 08:56:17 »

กลับบ้านประจำครับ ระยอง-พะเยา ช่วงร้องกวาง-งาว ทำตามป้ายจราจร ฝนตกห้ามขับเร็ว เซียนๆ แหกมาเยอะแล้ว ตอนนี้ขยายเป็น 3 เลนหมดค่อยทำความเร็วได้นิดหน่อย

bankmax
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 09:33:46 »

นานๆ ขับรถทางไกล   กรุณาหลีกเลี่ยงการขับรถช่วงที่คุณอยู่บ้านแล้วหลับสนิทน่ะครับ
เพราะมันวูบได้ง่ายๆครับ สำหรับผมคือช่วง ตี1ถึงตี3 ครับ แนะนำง่วงก็จอดนอน
oz romeo
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 15:06:21 »

สิ้นปีนี้อาจเจอเออีขึ้นเหนือเพียบผมจะกลับบ้านที่เชียงรายและก็บ้านแฟนที่..น่านครับ  เอ....ไม่แน่ผมอาจใช้กระบะไป..เพราะเครื่อง 1500 ขับไกลแล้วมันเหนื่อใจโคตร..ผมว่า120เนี่ยมันเร็วแล้วนะยังอยู่ซ้ายตลอดเลยเจอพวก วีโก้ เฟอร์จูน นาวารา แคมรี่..เงี่ยหลบแทบไม่ทันไม่รู้มันขับกันกี่ร้อยกันเนี่ย..แต่ยังไง เออีก็โคตรประหยัด..รักสุดฯ
pHaYaO_#AE101#
มือเก่าหัดแข่ง

เสี่ยง.... มันก็คงต้องเสี่ยง

« ตอบ #26 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 15:35:00 »

ตรงหน่อยก็ กทม.- นครสวรรค์ - พิโลก - แพร่ - พะเยา - เชียงราย
 อ้อมหน่อยก็ กทม.- นครสวรรค์ - กำแพง - ตาก - ลำปาง - พะเยา - เชียงราย
ถ้าไปครั้งแรกแนะนำไปเส้น กทม.- นครสวรรค์ - กำแพง - ตาก - ลำปาง - พะเยา - เชียงราย  เพราะทางมันกว้างคับ 4เลนส์ตลอดทาง ระวังจะหลับในแค่นั้นแหละคับ จะมีเขาช่วงจะขึ้น อ.งาว เพื่อไปพะเยาแหละคับเขาก็ไม่มีไรมากถนนดีตลอดคับ ห่วงอย่างเดียวระวังจะหลับในนั้นแหละคับ (ตรงทางโค้ง อ.เถิน เบาๆหน่อยก็ดีคับ)
แล้วพี่เดินทางวันไหนละคับ วันศูกร์นี้ผมก็ขึ้นพะเยา อยู่พะเยาเสาร์-อาทิตย์ มีอะไรก็ติดต่อได้คับ

ครอบครัวTOYOTA
คอย Skirt
นักแข่งมือสมัครเล่น

« ตอบ #27 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 16:50:02 »

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้านั่งรถทัวร์ไปลงขนส่งเชียงราย จะไปตลาดฟ้าไทย (ม.แม่ฟ้าหลวง) มีรถสาธารณะอะไรไปได้บ้างครับ เรียกตรงไหน ต่อรองอย่างไรครับ ไม่อยากโดนฟันอ่าครับ ขอบคุณครับ

รับซื้อกันชนหลัง+สปอยเลอร์ AE101 ตาม linkนี้เลยครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=52587.0
อู่ดีอยากแนะนำครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=34111.msg851203

คอย Skirt

« ตอบ #28 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 16:55:28 »

ตรงหน่อยก็ กทม.- นครสวรรค์ - พิโลก - แพร่ - พะเยา - เชียงราย
 อ้อมหน่อยก็ กทม.- นครสวรรค์ - กำแพง - ตาก - ลำปาง - พะเยา - เชียงราย
ถ้าไปครั้งแรกแนะนำไปเส้น กทม.- นครสวรรค์ - กำแพง - ตาก - ลำปาง - พะเยา - เชียงราย  เพราะทางมันกว้างคับ 4เลนส์ตลอดทาง ระวังจะหลับในแค่นั้นแหละคับ จะมีเขาช่วงจะขึ้น อ.งาว เพื่อไปพะเยาแหละคับเขาก็ไม่มีไรมากถนนดีตลอดคับ ห่วงอย่างเดียวระวังจะหลับในนั้นแหละคับ (ตรงทางโค้ง อ.เถิน เบาๆหน่อยก็ดีคับ)
แล้วพี่เดินทางวันไหนละคับ วันศูกร์นี้ผมก็ขึ้นพะเยา อยู่พะเยาเสาร์-อาทิตย์ มีอะไรก็ติดต่อได้คับ
ชื่ออะไรครับ ขอเบอร์ไว้ได้ไหมครับ เผื่อหลง เพราะคาดบางช่วงมันคงไม่บอกจังหวัด คงบอกเป็นอำเภอแทน ถ้าหลงจะได้โทถามครับ ขอบคุณครับ

รับซื้อกันชนหลัง+สปอยเลอร์ AE101 ตาม linkนี้เลยครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=52587.0
อู่ดีอยากแนะนำครับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=34111.msg851203

ninepoy
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 20:10:46 »

ผมว่า ไปทางบก ดีที่สุดครับ  .........  แนะนำให้ดูจากแผนที่ทางหลวง ใช้เส้นทางหลัก เลขตัวเดียว หรือสองตัว และที่สำคัญ ขับขี่กลางวันครับ ปลอดภัยสุด เอาใจช่วยครับ
putchy

ชายไทย ไม่ต้องใช้ไซเลนเซอร์

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #30 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 20:13:46 »

ถ้าเดินทางกลางคืนพักผ่อนก่อนเยอะๆนะครับ ไม่งั้นช่วงพิดโลก-แพร่จะง่วงสุดๆครับ
เพราะทั้งทางตรงยาวๆ กับหาที่จอดพักไม่ค่อยมี รถก็นานๆเจอที
ผมเคยทำงานเสร็จออกเลยไม่ได้นอนก่อน ทรมานสุดๆเลย หาที่จอดก็ไม่มี

รางหลังแข็ง/คันเกียร์ออโต้/ขาเบรค/วิทยุ/ยางแจกฟรี
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=144406.new#new
ปิแอร์...แซ่บี้

Gonna BE Minor Change

« ตอบ #31 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 20:17:49 »

ถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้านั่งรถทัวร์ไปลงขนส่งเชียงราย จะไปตลาดฟ้าไทย (ม.แม่ฟ้าหลวง) มีรถสาธารณะอะไรไปได้บ้างครับ เรียกตรงไหน ต่อรองอย่างไรครับ ไม่อยากโดนฟันอ่าครับ ขอบคุณครับ

พี่ไปลงที่ตรงขนส่งที่เปนขนส่งเก่าไได้ป่ะคับ ถ้าได้ จากนั้นมาตลาดฟ้าไทย ก้อประมาน 100 อะมั้ง พวกรถกระบะสองแถวครับ ไกลพอสมควรครับ 20 กิโลได้นะ

แต่ถ้าไม่ได้อาจจะแพงขึ้นเพราะว่าขนส่งใหม่ก้อห่างจากตัวเมืองและตลาดมาอีก คับ

แต่ถ้าลงหน้า ม.แม่ฟ้าหลวงได้ ก้อลงหน้ามอเลยครับ แล้วเดินเอาถึงตลาดแน่นอนอิอิ

ว่าแต่มา ตลาดฟ้าไทย มาหาสาว มฟล. ละซี่ 5555

เสียดายนะผมจบแล้วไม่งั้นคงได้เจอกันคับ

11 ปีแล้วจ้า AE RACING CLUB NORTHERN THAILAND
[บุคตนทั่วไป]<LN.Z>
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

*-*พกมาพันสาม*-*

« ตอบ #32 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 20:23:11 »

ขอให้เดินทางปลอดภัยนะคับ

pom626

« ตอบ #33 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 20:33:46 »

พี่ไปลงที่ตรงขนส่งที่เปนขนส่งเก่าไได้ป่ะคับ ถ้าได้ จากนั้นมาตลาดฟ้าไทย ก้อประมาน 100 อะมั้ง พวกรถกระบะสองแถวครับ ไกลพอสมควรครับ 20 กิโลได้นะ

แต่ถ้าไม่ได้อาจจะแพงขึ้นเพราะว่าขนส่งใหม่ก้อห่างจากตัวเมืองและตลาดมาอีก คับ

แต่ถ้าลงหน้า ม.แม่ฟ้าหลวงได้ ก้อลงหน้ามอเลยครับ แล้วเดินเอาถึงตลาดแน่นอนอิอิ

ว่าแต่มา ตลาดฟ้าไทย มาหาสาว มฟล. ละซี่ 5555

เสียดายนะผมจบแล้วไม่งั้นคงได้เจอกันคับ
สาวๆๆ แม่ฟ้าหลวงนี่มันงามแต้ๆๆ เสียดาย สมัยผมเรียนยังไม่มีแม่ฟ้าหลวง

ขาย บานพับหน้าต่าง มือจับ กลอน พุกเหล็ก พุกตะกั่ว อุปกรณ์ก่อสร้าง ราคาโรงงานคร้าบบบ
pHaYaO_#AE101#
มือเก่าหัดแข่ง

เสี่ยง.... มันก็คงต้องเสี่ยง

« ตอบ #34 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 21:00:55 »

ง่ายมากคับ แต่อาจซับซ้อนไปหน่อย  แหะ.. แหะ.. 
คือพี่ไปลงที่สถานีขนส่งเชียงราย(ตะเคียนคู่)นะคับ เพราะรถทัวร์สายที่วิ่งไกลๆส่วนใหญ่จะไปส่งผู้โดยสารที่เดียวคือ ตะเคียนคู่(สถานีขนส่งแห่งที่2) ส่วนสถานีขนส่งเก่าเค้าให้รถเมล์ที่วิ่งภายในจังหวัด หรือจังหวัดใกล้เคียงจอดคับ  สถานีขนส่งตะเคียนคู่ก็จะมีรถสองแถวไปยังสถานีขนส่งเก่า (ราคา10บาท) จะจอดอยู่ทางขึ้นหน้าห้องน้ำเลยคับ  พอพี่ไปถึงสถานีขนส่งเก่าก็จะมีรถมินิบัส เพื่อไปยัง อ.แม่สาย และ อ.เชียงแสน (มินิบัสจะออกทุก 30 นาทีคับ) ซึ่งจะต้องผ่านตลาดฟ้าไทย หน้า ม.แม่ฟ้าหลวงอยู่แล้ว (คันไหนก็ได้คับทั้งแม่สาย ทั้งเชียงแสน ผ่านหมด) ราคาประมาณ 20 บาทคับ และแล้วก็ถึงแม่ฟ้าหลวงจนได้สบายกระเป๋า  แหะ.. แหะ..

ครอบครัวTOYOTA
oz romeo
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 24 กันยายน 2010 15:36:04 »

ผมว่า..เอาอย่างง่ายเลยครับ..ถ้าขึ้นรถไปก็ไปรถ..กรุงเทพฯ-แม่สายครับ..เพราะมันผ่านแม่ฟ้าหลวงอยู่แล้ว..เด๋วมีเด็กรถเขาจะถามเองว่าลงตรงไหน..ก็บอกเขาไป เพราะมันรู้จักหมด..ตามนี้ครับ ง่ายฯยาวโลด ถึงหน้าตลาดเลยแหละ..
ปล.ไปเชียงรายอย่าลืมแวะเที่ยวร้าน ชมเดือน..ไปทางสนามบินเชียงรายสาวสุดยอดครับ..250/คน ราคาเดียวจนร้านปิดระดับเทพเลยแหละ...
หน้า:  «  1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์