AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 03:52:55 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: +++ อยากทราบราคาเปลี่ยนพวกสายน้ำมันเบรคหน่อยครับ +++  (อ่าน 11790 ครั้ง)
AE_101 CLUB
มือเก่าหัดแข่ง

« เมื่อ: 28 กันยายน 2010 14:59:28 »

มีเรื่องจะรบกวนกันหน่อยครับว่าพอดีพวกสายน้ำมันของรถผมมันมีรอยแตกน้ำมันซึมออกมา  เลยคืออยากทราบว่าสายน้ำมันที่ผมวงไว้เส้นสีแดง รูปที่1 นั้นไม่ทราบว่าถ้าจะหาซื้อเปลี่ยนเองราคามันจะอยู่ที่เท่าไรเหรอครับ  และเขาเรียกว่าสายน้ำมันอะไรเหรอครับ

และรูปที่ 2 นั้น ที่วงไว้เส้นสีแเดง สายน้ำมันเบรค ไม่ทราบว่าราคาเท่าไรได้เหรอครับ  แล้วยางที่หุ้มเพลาที่ผมวงไว้เส้นสีเขียวด้วยนั้น ท่าจะเปลี่ยนราคามันจะอยู่ที่เท่าไรเหรอครับและอยากทราบจังเลยครับว่ายางที่หุ้มเพลาขับนั้นมันมีทั้งหมดกี่ตัวเหรอครับ

**รถผม ae101 เครื่อง 4a-fe นะครับ และอยากจะให้ช่วยแนะนำร้านแถววรจักรหน่อยนะครับว่ามีร้านไหนขายอะไหล่ไม่แพงบ้าง.....ขอบคุณมากๆๆๆครับ

คำนับ คำนับ
BIG 92
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

นักรบเมืองลิง

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 15:12:24 »

ยางหุ้มเพลาขับมีทั้งหมด 4 ตัวครับอยู่ด้านหน้าทั้งหมด  ส่วนสายน้ำมันเบรคผมมีขายอยู่ 1 คู่ครับ  ของยุ่นสภาพดียังไม่ได้ใช้ในบ้านเรา  หรือจะไปซื้อใหม่ก็ได้ครับ  แต่เรื่องราคาของใหม่ผมไม่ทราบครับ  แหะ.. แหะ..
MR_C_ รักในหลวง
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 15:23:17 »

สายเบรคเค้าเรียกสายอ่อนครับ เวลาไปซื้อดูหัวสายด้วยนะครับ
ยางเพลาขับมี 2 แบบ ยางหุ้มเพลาขับ AE 101 ตัวนอก คือตัวที่คุณวงเขียวๆไว้ แล้วก็ยางหุ้มเพลงขับตัวใน(ติดกับเกียร์)
ราคาค่าของไม่แพงหรอกครับ ผมว่าค่าแรงแพงกว่า ตอนไปทำช่างเค้าจะอัดจารบีให้ด้วยเพราะฉะนั้นมันก็จะมีค่าแรง+ค่าจารบีครับ
แนะนำเพิ่มเติม เปลี่ยนให้ไวครับทั้งสองสิ่ง เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเอง ลองดูครับ สู้ๆ

OAT AE101

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 16:09:30 »

ยางหุ้มเพลาขับมีทั้งหมด 4 ตัวครับอยู่ด้านหน้าทั้งหมด  ส่วนสายน้ำมันเบรคผมมีขายอยู่ 1 คู่ครับ  ของยุ่นสภาพดียังไม่ได้ใช้ในบ้านเรา  หรือจะไปซื้อใหม่ก็ได้ครับ  แต่เรื่องราคาของใหม่ผมไม่ทราบครับ  แหะ.. แหะ..

ขายเท่าไรเหรอครับ มีทั้งซ้ายและขวาใช่ป่ะครับ....ขอบคุณครับ

ร่วมสร้างสรรค์ ร่วมแบ่งปัน น้ำใจ ใช้ไม่เคยหมด

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 16:32:14 »

ตัวละ 300+- ครับ

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 16:36:51 »

ท่อน้ำมัน ซื้อเองจากร้านอะไหล่ เส้นละร้อยห้าสิบบาท สำหรับเส้นที่ลงไปที่คาลิเปอร์
ค่าแรงไล่น้ำมัน เปลี่ยนสาย อีกไม่เกินสามร้อย น้ำมันอีกกระป๋องครึ่งลิตร
รวม ๆ แล้วไม่น่าเกินพัน

จากในรูปบน เส้นนี้น่าจะแตก เพราะน้ำมันชุ่มอยู่

ส่วนเส้นล่าง ลองล้างให้สะอาดหมดคราบน้ำมันก่อน เพราะดูแล้วถ้ารั่วจริง มันจะซึมแบบเปียก ๆ ไม่แห้งแบบนั้น

นาน ๆ แวะมาที
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 18:34:01 »

- รูปแรกสายอ่อนคลัทช์ครับ จำราคาไม่ได้ ถ้าอยู่แถวดินแดงแวะมาเอาเลยครับ
ผมเพิ่งถอดออกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง แต่เป็นของเทียมนะครับ
(ไม่แตกไม่รั่วแน่นอน แต่ต้องเทียบดูว่าของ 1xx กับ 9x ความยาวเท่ากันหรือเปล่า)

- รูปที่สองสายอ่อนเบรค จากรูปไม่น่าจะรั่ว แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนเพื่อความสบายใจก็ไม่มีปัญหา
คราบน้ำมันที่เห็นน่าจะมาจากจาระบีหัวเพลาที่รั่วแล้วสะบัดออกมาครับ
(มีกองอยู่เหมือนกันแต่เป็นของ 9x สั้นกว่าของ 1xx)

- ยางหุ้มหัวเพลามี 4 ตัวครับ

** ท่ออ่อนถ้างบไหวแนะนำของแท้ ของเทียมรู้สึกเหมือนมันจะให้ตัวได้มากกว่าของแท้
ทำให้แรงที่เหยีบบลงไปยืดหยุ่นได้นิดหน่อยเมื่อเทียบกับของแท้ครับ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 18:36:48 »

^
^
ให้ตัวกว่าแสดงว่า เสี่ยงแตกง่ายกว่าด้วยไหมครับพี่นิว

New.

« ตอบ #8 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 18:39:22 »

^
^
ให้ตัวกว่าแสดงว่า เสี่ยงแตกง่ายกว่าด้วยไหมครับพี่นิว

จากที่ใช้ของเทียมทั้งคลัทช์ทั้งเบรคก็ไม่แตกนะครับ
แต่แรงดันที่ส่งไปที่แม่ปั้มมันไม่สม่ำเสมอ เพราะตัวท่อมีการให้ตัวได้มากกว่าของแท้ครับ

อย่างเบรคพอเหยียบสุดแล้ว ยังรู้สึกว่ามันหยุ่นๆ เหมือนมีลมในระบบทั้งๆ ที่ไล่ลมไม่รู้กี่รอบ ประมาณนั้นครับ อิอิ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 18:41:14 »

^
^

จากที่ใช้ของเทียมทั้งคลัทช์ทั้งเบรคก็ไม่แตกนะครับ
แต่แรงดันที่ส่งไปที่แม่ปั้มมันไม่สม่ำเสมอ เพราะตัวท่อมีการให้ตัวได้มากกว่าของแท้ครับ

อย่างเบรคพอเหยียบสุดแล้ว ยังรู้สึกว่ามันหยุ่นๆ เหมือนมีลมในระบบทั้งๆ ที่ไล่ลมไม่รู้กี่รอบ ประมาณนั้นครับ อิอิ
สุดยอด คำนับ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 19:06:11 »

รูปแรกสายอ่อนครัชครับ

AE_101 CLUB

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 กันยายน 2010 22:12:38 »

- รูปแรกสายอ่อนคลัทช์ครับ จำราคาไม่ได้ ถ้าอยู่แถวดินแดงแวะมาเอาเลยครับ
ผมเพิ่งถอดออกเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้เอง แต่เป็นของเทียมนะครับ
(ไม่แตกไม่รั่วแน่นอน แต่ต้องเทียบดูว่าของ 1xx กับ 9x ความยาวเท่ากันหรือเปล่า)

- รูปที่สองสายอ่อนเบรค จากรูปไม่น่าจะรั่ว แต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนเพื่อความสบายใจก็ไม่มีปัญหา
คราบน้ำมันที่เห็นน่าจะมาจากจาระบีหัวเพลาที่รั่วแล้วสะบัดออกมาครับ
(มีกองอยู่เหมือนกันแต่เป็นของ 9x สั้นกว่าของ 1xx)

- ยางหุ้มหัวเพลามี 4 ตัวครับ

** ท่ออ่อนถ้างบไหวแนะนำของแท้ ของเทียมรู้สึกเหมือนมันจะให้ตัวได้มากกว่าของแท้
ทำให้แรงที่เหยีบบลงไปยืดหยุ่นได้นิดหน่อยเมื่อเทียบกับของแท้ครับ

พี่ครับอย่างสายอ่อนคลัทช์และสายอ่อนเบรคถ้าเป็นของเก่ายุ่น ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ  และอย่างหุ้มหัวเพลาประมาณตัวละเท่าไรเหรอครับ.....ขอบคุณทุกๆๆๆท่านมากนะครับที่ให้คำแนะนำ

คำนับ คำนับ
AE-101

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 20:38:22 »

เคยทำมาสายอ่อนครัช+ค่าแรง+น้ำมันครัช 350 บาท อู่ตรงแถวๆ ตรงข้ามเยื้องๆ โลตัสบางใหญ่ นนฯ
และล่าสุด9/9/53 ทำที่อู่ซ้ายมือ ก่อนถึงกิโล 0 มาจากพุนพิน สุราษฎร์
ยางหุ้มเพลา ตัวนอก  1 ตัว  150
ยางหุ้มเพลาใน  1  ตัว  150
ซีลเพลาขับ นอก/ใน  180*2 = 360
น้ำมันเกียร์ 350
น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง เอาไปเอง
ลูกหมากกันโคลงหน้า เอาไปเอง
สลับยางถ่วงล้อ 150 ไม่ได้ตั้งศูนย์(เครื่องตั้งเสีย)
ค่าแรง 400  รวมทั้งหมด  1560 บาท
OAT AE101

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 21:09:32 »

เคยทำมาสายอ่อนครัช+ค่าแรง+น้ำมันครัช 350 บาท อู่ตรงแถวๆ ตรงข้ามเยื้องๆ โลตัสบางใหญ่ นนฯ
และล่าสุด9/9/53 ทำที่อู่ซ้ายมือ ก่อนถึงกิโล 0 มาจากพุนพิน สุราษฎร์
ยางหุ้มเพลา ตัวนอก  1 ตัว  150
ยางหุ้มเพลาใน  1  ตัว  150
ซีลเพลาขับ นอก/ใน  180*2 = 360
น้ำมันเกียร์ 350
น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง เอาไปเอง
ลูกหมากกันโคลงหน้า เอาไปเอง
สลับยางถ่วงล้อ 150 ไม่ได้ตั้งศูนย์(เครื่องตั้งเสีย)
ค่าแรง 400  รวมทั้งหมด  1560 บาท

สุดยอด สุดยอด

New.

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 07:36:44 »

พี่ครับอย่างสายอ่อนคลัทช์และสายอ่อนเบรคถ้าเป็นของเก่ายุ่น ราคาประมาณเท่าไรเหรอครับ  และอย่างหุ้มหัวเพลาประมาณตัวละเท่าไรเหรอครับ.....ขอบคุณทุกๆๆๆท่านมากนะครับที่ให้คำแนะนำ

คำนับ คำนับ

ราคาท่ออ่อนเซียงกงไม่ทราบเหมือนกันครับ แหะ.. แหะ..

BaanAutoShop
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 08:31:39 »

สายอ่อนเบรคหน้า ของ SEIKEN ราคาตัวละ 550 บาท
สายอ่อนเบรคหลัง ของ SEIKEN ราคาตัวละ 360 บาท

ซื้อแถววรจักรค่ะ..
OAT AE101

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 21:37:45 »

อยากทราบว่าถ้าเราหาซื้อเพลาขับของยุ่น ของเครื่อง 4a-fe มันจะมียางหุ้มเพลาให้ด้วยป่ะครับ แล้วเพลามันจะมี 2 เส้น ใช่ป่ะครับ แล้วราคามันเท่าไรได้เหรอครับ ใครทราบแนะนำหน่อยครับ....ขอบคุณครับ

คำนับ คำนับ

อยากทราบด้วยคนครับว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันเลยยย

ฉลอง.. ฉลอง..

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 21:40:47 »

อยากทราบว่าถ้าเราหาซื้อเพลาขับของยุ่น ของเครื่อง 4a-fe มันจะมียางหุ้มเพลาให้ด้วยป่ะครับ แล้วเพลามันจะมี 2 เส้น ใช่ป่ะครับ แล้วราคามันเท่าไรได้เหรอครับ ใครทราบแนะนำหน่อยครับ....ขอบคุณครับ

คำนับ คำนับ

อยากทราบด้วยคนครับว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันเลยยย

เพลา 1 เส้นจะมียางหุ้มเพลาขับ 2 อัน คือ นอก(ด้านติดล้อ)และใน(ด้านติดเกียร์)
เพลาขับเซียงกงมีให้ครบครับทั้งยางหุ้มนอก-ใน ดูสภาพยางหุ้มด้วยนะครับมีขายมีรั่วอย่าเอามา
เพลามี 2 เส้นครับ ซ้ายกับขวา ซ้ายสั้น ขวายาว
ราคา 800-1200 แล้วแต่สภาพแล้วแต่ร้านครับ

OAT AE101

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 22:06:41 »

คำนับ คำนับ

เพลา 1 เส้นจะมียางหุ้มเพลาขับ 2 อัน คือ นอก(ด้านติดล้อ)และใน(ด้านติดเกียร์)
เพลาขับเซียงกงมีให้ครบครับทั้งยางหุ้มนอก-ใน ดูสภาพยางหุ้มด้วยนะครับมีขายมีรั่วอย่าเอามา
เพลามี 2 เส้นครับ ซ้ายกับขวา ซ้ายสั้น ขวายาว
ราคา 800-1200 แล้วแต่สภาพแล้วแต่ร้านครับ

พี่ครับที่ว่าราคา 800-1200 นี่ราคาต่อเส้นใช่ป่ะครับ....ขอบคุณมากๆๆๆครับ

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2010 22:52:28 »

ต่อเส้นครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์