AE. Racing Club
12 ตุลาคม 2024 07:20:12 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามครับ รถเหยียบ แล้วไม่ไป -*-  (อ่าน 5558 ครั้ง)
only_you
มือใหม่หัดซิ่ง
**

ee101 never DIE

« เมื่อ: 29 กันยายน 2010 11:54:14 »

4efe MT  มันมาพร้อมอาการ

- เวลาที่ผมเหยียบ ประมาณ 160 พอผ่อนกลับความเร็วปรกติ ตอนเหยียบ คลัช หรือ จอดปรกติ รถจะเร่งเอง รอบกวาด ถึง 3000 เลย เร่งเองอยู่นั่นแหละ ต้องใช้ไปอีกสัก 100โล ถึงจะเป็นปรกติ
- หลังจากอาการนั้น อาการที่ว่า เหยียบ แล้วไม่ไป ก็ตามมา แต่ไม่บ่อยนะ แต่รู้สึกได้ เวลา มันเหยียบ แล้วมันไม่ไป

ไม่น่าใช่คลัช ครับ ผมลองเข้าเกียร์หนึ่ง แล้วปล่อยก็ ดับนะครับ

อาการ มันหมด วูบ อ่ะครับ เป็นช่วงเกียร์ 1 2

รถผมเป็นอะไรครับ ขอหมอด้วยครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2010 16:58:43 โดย only_you » บันทึกการเข้า

*-.-*เพื่อนผมเป็น...ไอน์สไตน์*-.-*

only_you
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 12:33:44 »

ฮือๆ ไม่มีใครทราบเลยเหรอ

*-.-*เพื่อนผมเป็น...ไอน์สไตน์*-.-*

ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 15:28:10 »

มันเปนยังงัยครับ ไอ้อาการเหยียบแล้วไม่ไป  จอดอยู่กะที่ แล้วเหยียบคันเร่ง  ปล่อยครัช  รถก้อยังไม่ไป

หรือว่า  เหยียบมา 160  แล้วเหยียบต่อ  รถก้อยังไม่เกิน 160 ตาปริบๆ
illusionx<NC.Z>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 16:37:46 »

เหยียบคันเร่งแล้วไม่ไป คลัชหมด คลัชลื่นอ่ะป่าว

เด่านะครับรอผู้รู้อีกที

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง
นักแข่งมือสมัครเล่น

เออี ไม่จูน ไม่โม ไม่โบ ไม่แรง ไม่มีเธอ เศร้าว่ะ

« ตอบ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 16:40:21 »

คลัชหมดรึเปล่าครับ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 16:50:22 »

คลัชหมดเกลี้ยง เร่งไม่ไปแล้วซัดอีก สรุป หวีคลัชกระจายครับ คลานกลับบ้าน แคร่กๆๆ

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
only_you
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 16:56:08 »

ไม่น่าใช่คลัช ครับ ผมลองเข้าเกียร์หนึ่ง แล้วปล่อยก็ ดับนะครับ

อาการ มันหมด วูบ อ่ะครับ เป็นช่วงเกียร์ 1 2

in@PZ
AE Racing Club Staff

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 17:24:09 »

ผมเดาครับ สายคันเร่ง ค้างป่าวคับ ^^

coolgrep2
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 17:46:19 »

--เรื่องรอบเครื่องค้างสูงจากการ ขับรอบสูงๆ  เป็นเวลานาน ผมก็เคยเป็นแต่ ขนาดเกือบ3000 นี่โคดสูงเลย
ของผมเป็น อยู๋ประมาณ1500รอบเวลาขับรอบสูง นาน ๆ ของผมเกิดจาก ตั้งลิ้นปีกผีเสื้อไม่ถูกต้อง เวลาตั้งรอบเดินเบา
เวลารอบต่ำกว่าปกติมาก เช่น 500รอบ ทั่ว ๆไปก็จะไปตั้งที่ลิ้นปีกผีเสื้อกันโดยให้เปิดมากกว่าเดิม สมมุติ 800แต่พอตั้งแล้ว
ไม่นาน ECU มันก็สั่งกลับมาที่ 500 อีก ก็ตั้งให้เปิดมากขึ้นอีก ซึ้งปกติองศาลิ้นที่ตั้งบ่อยๆ เข้าความจริงมันน่าจะอยู่ที่ 2000 รอบแล้ว
พอซัดไปมาก ๆ แล้วกลับมาเดินเบา รอบมันก็อยู่ที่ ประมาณ 2000 รอบ ซึ่งสาเหตุรอบต่ำจริงๆแล้วมาจากเรื่องอื่น(อธิบายไม่ค่อยเป็น อิอิ)
--เรื่องกดคันเร่งแล้วรถไม่ไป ถ้าไม่ได้มาจากครัช คือกดแล้วเครื่องไม่เร่ง มันวอดๆ ไม่มีแรง ระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ว่าจะเป็น กรองเบนซินเริ่มตัน
ปั้มติ๊ก รึระบบไฟ

UltraKw@nG

น้ำใจให้เท่าไหร ไม่มีวันหมด!

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 17:53:22 »

มันวอดๆ วูวๆ ควันไอเสียมีสีแปลกๆมั๊ย เช่นดำผิดปกติ

only_you
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:12:28 »

--เรื่องรอบเครื่องค้างสูงจากการ ขับรอบสูงๆ  เป็นเวลานาน ผมก็เคยเป็นแต่ ขนาดเกือบ3000 นี่โคดสูงเลย
ของผมเป็น อยู๋ประมาณ1500รอบเวลาขับรอบสูง นาน ๆ ของผมเกิดจาก ตั้งลิ้นปีกผีเสื้อไม่ถูกต้อง เวลาตั้งรอบเดินเบา
เวลารอบต่ำกว่าปกติมาก เช่น 500รอบ ทั่ว ๆไปก็จะไปตั้งที่ลิ้นปีกผีเสื้อกันโดยให้เปิดมากกว่าเดิม สมมุติ 800แต่พอตั้งแล้ว
ไม่นาน ECU มันก็สั่งกลับมาที่ 500 อีก ก็ตั้งให้เปิดมากขึ้นอีก ซึ้งปกติองศาลิ้นที่ตั้งบ่อยๆ เข้าความจริงมันน่าจะอยู่ที่ 2000 รอบแล้ว
พอซัดไปมาก ๆ แล้วกลับมาเดินเบา รอบมันก็อยู่ที่ ประมาณ 2000 รอบ ซึ่งสาเหตุรอบต่ำจริงๆแล้วมาจากเรื่องอื่น(อธิบายไม่ค่อยเป็น อิอิ)
--เรื่องกดคันเร่งแล้วรถไม่ไป ถ้าไม่ได้มาจากครัช คือกดแล้วเครื่องไม่เร่ง มันวอดๆ ไม่มีแรง ระบบน้ำมันเชื้อเพลิง ไม่ว่าจะเป็น กรองเบนซินเริ่มตัน
ปั้มติ๊ก รึระบบไฟ

--แหล่มเลยพี่ สรุปคือ ตั้งลิ้นปีกผีเสื้อไม่ถูกใช่ไหมครับ หรือ ว่า เป็นที่ ECU ผมต้องแก้ยังไงครับ
--ใช่เลยครับ อาการนี้ มัน วอดๆ ไม่มีแรง กรองเบนซินพึ่งเปลี่ยน

only_you
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:13:32 »

มันวอดๆ วูวๆ ควันไอเสียมีสีแปลกๆมั๊ย เช่นดำผิดปกติ

ดำครับพี่ ตอนเร่ง รอบสูงๆ

UltraKw@nG

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:15:37 »

สตาดเครื่องเปิดฝากระโปรงมามีเสียงเหมือนลมรั่วรึป่าว ลองดูครับ อาจเป็นแค่สายเวคคลัมรั่วก็ได้

only_you
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:21:03 »

สตาดเครื่องเปิดฝากระโปรงมามีเสียงเหมือนลมรั่วรึป่าว ลองดูครับ อาจเป็นแค่สายเวคคลัมรั่วก็ได้

แวคคั่มรั่ว เหรอครับ เดี๋ยวไปลองไล่ดูที่สายครับ เสียงมันเหมือนลมยังไงอ่ะ ฟี้ๆ ใช่ป่ะครับ แต่เท่าที่สังเกตุไม่มีเสียงผิดปรกตินะครับ

UltraKw@nG

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:25:12 »

แวคคั่มรั่ว เหรอครับ เดี๋ยวไปลองไล่ดูที่สายครับ เสียงมันเหมือนลมยังไงอ่ะ ฟี้ๆ ใช่ป่ะครับ แต่เท่าที่สังเกตุไม่มีเสียงผิดปรกตินะครับ

ลองสังเกตดูครับ

only_you
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:41:24 »

ไล่ดูแล้วครับ ไม่มีเสียงนะพี่ น้ำลูบๆดู ก็ไม่มีลมรั่วนะครับ

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #16 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:42:16 »

เอ่อขอถามต่อนะคับ รถผมก้มีอาการวอดคือ เหยียบคันเร่งตั้งแต่เดินเบาจนถึง 2000 รอบ จะวอดๆๆสดุดๆๆ พอเกินก็จะปกติ เป็นทั้งเบิ้ลเครื่องและขับอะคับ   แล้ว Map เยิ้มจะมีผลไหมคับ แล้วก้ตอนแรกสาย Map ขาดเลยเอากาวแปะไว้ แต่ตอนนิขับไปมันจะมีเสียงฟี้ๆๆๆๆ ตามคันเร่งยิ่งเหยียบมากยิ่งดัง จะใช่ที่สาย Map ไหมคับแต่ถ้าจอดแล้วไปฟังเสียงไม่มีเสียง ฟี้เลยคับ

แล้วก้ระบบน้ำมันนี้ผมเติม Sohal 95 ประจำตลอด มีผลไหมคับ เห็นบางท่านเคยบอก เติม Sohal จะมีผลกับระบบน้ำมัน

แล้วก็ Code ที่ติดตอนนิก็ 41 คับ 41  สัญญาณการตรวจจับตำแหน่งลิ้นเร่ง   สิ้นปีผีเสื้อก้พึ่งเปลี่ยนตัวใหม่ไปนะคับ ยังไม่หายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2010 21:03:32 โดย Put_LN.Z » บันทึกการเข้า

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
UltraKw@nG

« ตอบ #17 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 18:46:15 »

ไล่ดูแล้วครับ ไม่มีเสียงนะพี่ น้ำลูบๆดู ก็ไม่มีลมรั่วนะครับ

เดี๋ยวขอนึกแล้วไล่อาการก่อนน่ะครับ

เช้คโค้ดเป็นรึป่าวเอ่ย

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #18 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 19:58:21 »

Up รอคำตอบฮับ

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
only_you
**

« ตอบ #19 เมื่อ: 29 กันยายน 2010 20:21:56 »

เดี๋ยวขอนึกแล้วไล่อาการก่อนน่ะครับ

เช้คโค้ดเป็นรึป่าวเอ่ย

ผมอ่านสัณญาณไฟกระพริบ ไม่เป็นครับ

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์