AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 15:25:59 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ปลายท่อ apexi ไส้เยื้อง 2.2 " จะใส่ใน ae101 เกียร์ธรรมดา ต้องทำไงมั่งครับ  (อ่าน 3656 ครั้ง)
maximus
มือเก่าหัดแข่ง

ถึงมาทีหลัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ารักน้อยกว่า

« เมื่อ: 29 กันยายน 2010 20:30:16 »

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ  ผมได้ปลายท่อไอเสีย  apexi ไส้เยื้อง ขนาด 2.2 " มาจากข้อมูลผู้ที่กรุณาบริจาคมาให้  ว่าเป็นของรุ่น nissan พรีเมียร่า  1800 cc.  ไม่ทราบหากเอามาใส่กับ ae101 เกียร์ธรรมดาเนี่ย  ต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  ยังไงบ้าง  อยากใช้ headder เดิม  ไม่อยากเสียงดังมาก ๆ   และไม่อยากอืด  มาก ๆ ตอนออกตัวและขณะใช้ความเร็วครับ  ขอร้านที่เพื่อน ๆ แนะนำด้วยเลยครับ  ผมอยู่บางนา  ครับ
yoshio ae
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

4a-gze only

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 10:03:06 »

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ  ผมได้ปลายท่อไอเสีย  apexi ไส้เยื้อง ขนาด 2.2 " มาจากข้อมูลผู้ที่กรุณาบริจาคมาให้  ว่าเป็นของรุ่น nissan พรีเมียร่า  1800 cc.  ไม่ทราบหากเอามาใส่กับ ae101 เกียร์ธรรมดาเนี่ย  ต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  ยังไงบ้าง  อยากใช้ headder เดิม  ไม่อยากเสียงดังมาก ๆ   และไม่อยากอืด  มาก ๆ ตอนออกตัวและขณะใช้ความเร็วครับ  ขอร้านที่เพื่อน ๆ แนะนำด้วยเลยครับ  ผมอยู่บางนา  ครับ

โอเค มาเริ่มกันเลย

แรกสุดในส่วนของท่อพักใส้เยื้องที่ซื้อมานั้น

ต้องเอามาลองวัดกับท้ายรถดูก่อนว่าขนาดนั้นสามารถใส่กันได้ไหม

เพราะถ้าใส่ไม่ได้เนื่องจากขนาดใหญ่ไปจะไม่เสียเวลาทำ

แต่ถ้าใส่ได้.....ก็

เดินท่อใต้รถเพิ่มขนาดเป็น 2 นิ้ว เป็นเลสหรือเหล็กตามกำลังทรัพย์คับ

เลือกท่อพักกลางใส้ตรงยาวซัก 1 ฟุต กว้าง 8-10 นิ้ว เพื่อนลดเสียง

เดินท่อยาวไปจบที่หม้อพักใบหลัง

เป็นอันจบ....

ถ้าให้ดีเปลี่ยนกรองอากาศแต่งด้วยนะคับ

แล้วปรับจูนรอบเครื่องใหม่อีกครั้งคับ

ร้านแนะนำมีแต่ราคาแพงคับที่ผมทำกันแต่ฝีมือเนียนมาก...

AE has brought us to MEET

KENTENS@I <J>

>< " ชอบง่า

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 10:10:07 »

ตีท่อสแตนเลสไปเลยครับ ดูรถสวยดี  เขม่าข้างในจับน้อยกว่า  เหล็ก
arTO-TRD

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 2010 10:14:30 »

ทำไงหรอ

ไปร้านท่อ  บอกร้านว่า "พี่คั๊ป เปลี่ยนท่อให้หน่อย"
maximus
มือเก่าหัดแข่ง

ถึงมาทีหลัง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ารักน้อยกว่า

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 09:01:55 »

รบกวนขอความรู้หน่อยครับ  ผมได้ปลายท่อไอเสีย  apexi ไส้เยื้อง ขนาด 2.2 " มาจากข้อมูลผู้ที่กรุณาบริจาคมาให้  ว่าเป็นของรุ่น nissan พรีเมียร่า  1800 cc.  ไม่ทราบหากเอามาใส่กับ ae101 เกียร์ธรรมดาเนี่ย  ต้องปรับปรุงเปลี่ยนแปลง  ยังไงบ้าง  อยากใช้ headder เดิม  ไม่อยากเสียงดังมาก ๆ   และไม่อยากอืด  มาก ๆ ตอนออกตัวและขณะใช้ความเร็วครับ  ขอร้านที่เพื่อน ๆ แนะนำด้วยเลยครับ  ผมอยู่บางนา  ครับ

โอเค มาเริ่มกันเลย

แรกสุดในส่วนของท่อพักใส้เยื้องที่ซื้อมานั้น

ต้องเอามาลองวัดกับท้ายรถดูก่อนว่าขนาดนั้นสามารถใส่กันได้ไหม

เพราะถ้าใส่ไม่ได้เนื่องจากขนาดใหญ่ไปจะไม่เสียเวลาทำ

แต่ถ้าใส่ได้.....ก็

เดินท่อใต้รถเพิ่มขนาดเป็น 2 นิ้ว เป็นเลสหรือเหล็กตามกำลังทรัพย์คับ

เลือกท่อพักกลางใส้ตรงยาวซัก 1 ฟุต กว้าง 8-10 นิ้ว เพื่อนลดเสียง

เดินท่อยาวไปจบที่หม้อพักใบหลัง

เป็นอันจบ....

ถ้าให้ดีเปลี่ยนกรองอากาศแต่งด้วยนะคับ

แล้วปรับจูนรอบเครื่องใหม่อีกครั้งคับ

ร้านแนะนำมีแต่ราคาแพงคับที่ผมทำกันแต่ฝีมือเนียนมาก...
ตีท่อสแตนเลสไปเลยครับ ดูรถสวยดี  เขม่าข้างในจับน้อยกว่า  เหล็ก
ทำไงหรอ

ไปร้านท่อ  บอกร้านว่า "พี่คั๊ป เปลี่ยนท่อให้หน่อย"

ขอบคุณมาก  ๆ คร้าบ    สุดยอด
UN_ZeeM
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 09:12:48 »

ทำไงหรอ

ตามนี้เลยครับ งบประมาณ 300-500 บาทแล้วแต่ รุปแบบงาน จุดยึดครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์