AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 21:23:29 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: —•“อยากจะถามหน่อยหนะครับ พอดีอยากจะทำสีรถเอง ช่วยแนะนำทีนะคับ •—  (อ่าน 3378 ครั้ง)
PAtIPUT
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

AT190

« เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 20:11:09 »

พอดีคิดว่าช่วงนี้เป็นช่วงปิดเทมอ และก็ว่างมากๆด้วย เลยอยากจะทำสีรถเองหนะคับ (ทั้งคันนะคับ)

และก็ที่คิดไว้คือทำแค่ให้พอดูดีนะคับคือใช้สีกระป๋องอะคับ คือ อยากจะทราบว่ามันจะมีวิธี ลอกสีแค่สีนอกไหมคับ คือไม่อยากลอกสีโป้วนะคับ เพราะเห็นมันหนาอยู่

และ ก็มันมีบางส่วนที่ผุ แล้วก็สีโป้วลอก ก้เลยอยากทราบวิธีโป้วด้วยนะคับ

รวมๆเลยก็คืออยากทราบวิธีทำสีทั้งหมดตั้งแต่ลอกสียันผ่นสีเลยคับ แล้วก็แลคเก่อนี้มันมีขายไหมครับ มันเป็นแบบผ่นหรือฉาบแบบสีโป้วและก็วิธีลง
แลคเก่อด้วยคับ

แล้วก็อุปกรณ์ที่ต้องใช้ทั้งหมดมีอะไรบ้างคับ ขอแบบครบๆเลยนะคับ ที่เคยไปอ่านๆในเน็ตมาก็มีเกือบครบแล้วนะคับ  คำนับ

ป.ล. หลายท่านคงคิดว่าผมจะทำสี AE แน่ๆ ที่จริงผมจะทำสี Mazda Family นะคับ มันก็เก่าตามอายุมันสีก็ลอกหมดแล้ว คืออยากทำให้มันดูดีนะคับ ฮิฮิ  แล้วก็ถ้ามีรูปประกอบด้วยจะขอบคุณมากเลยคับ  คำนับ

ส่วนสภาพของรถเดี่ยวพรุ่งนี้จะถ่ายมาให้ชมคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2010 20:13:41 โดย Put_LN.Z » บันทึกการเข้า

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT
*OommY*
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

----

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 20:59:46 »

ไม่มีความรู้เเต่ก็เอาใจช่วยครับ สุดยอด สุดยอด สุดยอด สุดยอด
azuma
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

0895944131

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 21:08:33 »

ใช้สีกระป๋องพ่นนี่นะครับ...อย่าดีกว่าครับสียเวลาเสียเงินเปล่าๆครับ สีกระป๋องมันจะผสมเเล็กเก้อมาในตัวซึ่งมันไม่เหมาะเลยที่จะเอามาพ่นสีจิงรถคับ ใช้ไปสักพักสีจะแตกลายงาเลยครับ  ขนาดว่าร้านที่เขารับทำสีรถที่เขาว่า อาบน้ำรถกันนะใช้ไปนานๆก็เป็นครับ  ถ้าจะทำจิงๆหาถังลมกะปืนพ่นสีมาพ่นดีกว่าครับ ถึงรถที่คุณจะทำมันเก่าก็เถอะครับ ทำทั้งทีเสียตังทีก็ให่คุ้มหน่อยครับแถมเหนื่อยด้วย

ออ.. แค่คุณลูบกระดาษทรายเบอร์ 600 เพื่อขัดเล็กเก้อสีเดิมรอบคันคุณก็เหนื่อยแล้ว คับ

4A-GE 20 VALVE SILVERTOP INSIDE

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 21:28:39 »

เอ่อคือเห็นบางท่านบอกว่าใช้เครื่องเจียร์ ใส่ใบกระดาษทรายแล้วขัดได้นะคับ

ก็คืออยากทำให้มันดูดีนะคับ สภาพตอนนี้ก็เหมือนรถจอดอยู่ในสุสาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2010 21:30:46 โดย Put_LN.Z » บันทึกการเข้า

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 21:35:56 »

เอาใจช่วยอีกคน แต่ไม่แนะนำสีกระป๋องด้วยอีกคน

maturos
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 21:44:16 »

รอชมครับ

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 22:00:07 »

สงใสต้องล้มเลิกโครงการแล้วหละครับ  ถ้าข้อเสียมันเยอะขนาดนี้

แต่ยังไงก็ขอวิธีทำกับอุปกรณ์ด้วยละะกันคับ  ของอย่างนี้มีให้ลองแล้วมันก็ต้องลองคับ

Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 22:24:35 »

เตรียมงามต้องดีนะครับ โป๊ก็ไม่ใช่มือสมัครเล่นจะทำได้ โป๊มันต้องมีส่วนผสม โป๊เสร็จต้องขัด ขัดกันจนมือเปื้อยละครับ

ขัดนี้ต้องขัดลึกพอสมควรนะครับ แล้วก็ พ่นรองพื้น รองพื้นเสร็จโป๊เก็บรอยอีกรอบ

ก็สีจริง2-3รอบแล้วก็แลคเกอร์ทับ2-3รอบ จากนั้นทิ้ง2-3วันให้สีเซทตัวดี แล้วก็กระดาษทรายเบอร์1200 ลูบทั้งคัน

จากนั้นใช้เครื่องปั่นเงาปั่นทั้งคันแล้วก็ลงยาเคลือบเป็นอันจบครับ

สีเปรย์ไม่แนะนำเหมือนกันครับข้อแรก สีจะไม่เนียนเนื่องจากลมระยะการพ่นยิ่งมือใหม่มีโอกา่ศเยิ้มหรือไหลสูงมากหากพ่นใกล้ พ่นไกลไปเปลืองสีมาก

ถ้่าพ่นไม่ชำนาญจริง สีออกมาไม่เท่ากันทั้งคันแน่ๆ ขนาดใช้กายังต้องใช้ฝีมือเลยครับ ความหนาของเม็ดสีก็ไม่เท่ากับพวกใช้กาพ่นครับเพราะเนื้อสีกระป๋องมันต่างกัน

ถ้าจะพ่นจริงๆนะครับ ผมแนะนำพ่นกาดีกว่าแล้วก็ลองกับวัตถุที่เล็กก่อน เช่นฝาครอบน้ำััมัน กันชน หรือล้อพวกนี้ ลองพ่นดูก่อนเตรียมงานดูแล้วจะรู้ว่า

การเตรียมงานนี้มันเหนื่อยมากกกกกกกกครับ ผมไปช่วยอู่พี่ผมทำสีกันชนยาริส ขัดกันมือเปื้อยมือพองครับ

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 22:33:04 »

ท่าจะต้องล้มเลิกแล้วสิ  ถอนหายใจ  เอาไปเข้าอู่สีเขาตีราคา 6000 สาดสีอะคับ  พิ้นที่ของอู่ก็ไม่ใช่จะดีด้วยบ้านนอกอะ  เอากันชน AE ไปทำสีมาไม่ถึงเดือนก็แตกลอกแล้ว นี่จะเอาไปทำสีทั้งคัน

กลัวจะเป็นเหมือนกันชนอะคับ  ถอนหายใจ   เลยมีความคิดอยากทำเอง  ถอนหายใจ

ae-92
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

アルトワークスでドリフト

« ตอบ #9 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 22:41:12 »

แอบดู

มอไซด์ โตขึ้นผมจะเป็น Sprinter  
เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:11:33 »

สีกระป๋องไม่เหมาะแน่นอนครับที่จะทำทั้งคัน

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:15:56 »

จะทำสี  มันไม่หมูอย่างที่คิดหรอก  เชื่อผมเหอะ

มันต้องใช้ประสบการณ์ด้วย  อย่างเวลาพ่นไปแล้วสีไหล  จะทำยังงัยหั้ยรอยสีไหลหายไปหล่ะ

ถ้าพ่นบางๆ มันก้อจะไม่เงา   พ่นมากไป มันก้อจะเยิ้มจนไหล  แล้วถ้าใช้กา  มันก้อจะต้องรู้จักวิธี

การดึงเม็ดสี  การสาดสีหั้ยเท่ากันทั้งคัน  การไล่ระดับสี

แต่มีอย่างหนึ่งที่อยากจะบอก   พื้นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

ปล. ผมก้อไม่ได้เก่งกาจอะไรนะ   ผมก้อแค่พอพ่นเปน

ผมยังไม่กล้าไล่สีทั้งคันเลย  เคยทำแต่เปนบางชิ้น

ถ้าอยากลองทำ  ลองมาใช้กาพ่นสีที่บ้านผมก้อได้  

ถ้าอยู่ไม่ไกลกันมากนะ  ผมมีอุปกรณ์ ทำสีอยู่พอสมควร

ลองดูได้  

เอาใจช่วยครับ  ชอบๆ คิดที่จะทำเอง สุดยอด
ปิแอร์...แซ่กั๊ก

เทอร์โบ...ไม่สบาย

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:18:27 »

ส่งอู่เลยครับ  สีกระป๋องเอาไว้เก็บรอยเล็กๆน้อยๆดีกว่า

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #13 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:19:33 »

จะทำสี  มันไม่หมูอย่างที่คิดหรอก  เชื่อผมเหอะ

มันต้องใช้ประสบการณ์ด้วย  อย่างเวลาพ่นไปแล้วสีไหล  จะทำยังงัยหั้ยรอยสีไหลหายไปหล่ะ

ถ้าพ่นบางๆ มันก้อจะไม่เงา   พ่นมากไป มันก้อจะเยิ้มจนไหล  แล้วถ้าใช้กา  มันก้อจะต้องรู้จักวิธี

การดึงเม็ดสี  การสาดสีหั้ยเท่ากันทั้งคัน  การไล่ระดับสี

แต่มีอย่างหนึ่งที่อยากจะบอก   พื้นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง

ปล. ผมก้อไม่ได้เก่งกาจอะไรนะ   ผมก้อแค่พอพ่นเปน

ผมยังไม่กล้าไล่สีทั้งคันเลย  เคยทำแต่เปนบางชิ้น

ถ้าอยากลองทำ  ลองมาใช้กาพ่นสีที่บ้านผมก้อได้  

ถ้าอยู่ไม่ไกลกันมากนะ  ผมมีอุปกรณ์ ทำสีอยู่พอสมควร

ลองดูได้  

เอาใจช่วยครับ  ชอบๆ คิดที่จะทำเอง สุดยอด

คำนับ ขอบคุณมากคับ  พอดีไม่ค่อยอยากจะเข้าร้านทำสีสักเท้าไหร่นะคับ   เพราะผมอยู่บ้านนอกห่างจากตัวเมือง   แล้วก็อยากที่บอกไปสถานที่พ่นนั้นก็อืม........ ปิดปาก

เดี่ยวพรุ่งนี้ถ่ายสภาพรถมาให้ชมนะคับ

unicorn
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:23:51 »

รถเก่าแล้วทดลองทำไม่เสียหาย ค่อยๆลองทำดูถึงจะไม่ดีมากก็ดีกว่าเดิมครับ ไม่เสียตังมากกำจัดสนิมออกผมคิดว่าก็โอเคครับ (ดีกว่าอยู่ว่างๆ) ไอเดียดีครับ สุดยอด
ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2010 23:24:13 »

ลองดูได้  

คำนับ ขอบคุณมากคับ  พอดีไม่ค่อยอยากจะเข้าร้านทำสีสักเท้าไหร่นะคับ   เพราะผมอยู่บ้านนอกห่างจากตัวเมือง   แล้วก็อยากที่บอกไปสถานที่พ่นนั้นก็อืม........ ปิดปาก

เดี่ยวพรุ่งนี้ถ่ายสภาพรถมาให้ชมนะคับ

ถ้ารถผุ มันก้อต้องมีตัดผุด้วยหน่ะซิ  แล้วสีโป้วที่ลอก  เราก้อต้องลอกออกหั้ยหมด  แล้วค่อยโป้วใหม่

เพราะถ้าไม่ลอกออก  รับรอง  แตกแน่ๆ
อู๋ อยุธยา

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 09:11:13 »

เก็บงานชิ้นเล็ก ๆ พอไหว แต่พ่นทั้งคัน มันจะไม่เนียนเสมอกัน
สีแต่ละล๊อต จะมีค่าความเพี้ยนของสีมากน้อยแตกต่างกัน นิดหน่อยหรือมากก็ว่ากันไป
แรงดันของกระป๋อง แรงสู้ปั๊มลมไม่ได้ สีจะไม่เสมอ

พอสีใกล้จะหมด เม็ดสีจะออกมาใหญ่ ๆ

สรุปว่า

ถ้าจะทำเองจริง ๆ จ้างเค้าผสมสีที่ต้องการ แล้วลงทุนปั๊มลม 1 ตัว กาพ่น 1 ตัว
เผลอ ๆ ค่าสี ค่าปั๊มลม ค่ากาพ่น จะพอ ๆ กับค่าสีสปรย์กระป๋องอีก

นาน ๆ แวะมาที
PAtIPUT

AT190

« ตอบ #17 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 09:32:37 »

รูปสภาพของรถนะครับ  ขอโทดที่ไม่ได้ย่อรูป  อันนี้ภาพสมัยก่อนนะครับ ปัจจุบันเละกว่านี้ มีบุบ มีลอก มีถลอก เยอะกว่านี้

•      

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2010 09:37:48 โดย Put_LN.Z » บันทึกการเข้า

Hanuy90@LN.Z

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #18 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 12:54:41 »

แฟมิลี่ดำด้าน อิ อิ....พูดเล่นนะ

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2010 13:04:34 »

รูปสภาพของรถนะครับ  ขอโทดที่ไม่ได้ย่อรูป  อันนี้ภาพสมัยก่อนนะครับ ปัจจุบันเละกว่านี้ มีบุบ มีลอก มีถลอก เยอะกว่านี้

•     

มีพื้นที่อย่างนี้ผมว่าน่าลองหา กาพ่น ถังลม มาทำเองนะ น่าจะสนุกดี

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์