AE. Racing Club
23 ตุลาคม 2024 11:26:14 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วางเครื่องใหม่เกียร์เดิม ???  (อ่าน 1937 ครั้ง)
dennish
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 15:00:53 »

สืบเนื่องจากกระทู้หม้อน้ำแตก เครื่องฮีทอ่ะครับ
ตอนนี้ทำไปหลายอย่างแล้ว แต่ขับ ๆ อยู่รถก็ยังดับได้
เลยคิดว่าจะวางเครื่องใหม่  โดยจะวางตัวเดิมคือ 4A-FE auto
แต่จะใช้เกียร์เดิม  ค่าเสียหายน่าจะเท่าไหร่อ่ะครับ (เครื่อง + วาง)
4d56

บินไปด้วยกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 15:07:08 »

ค่าเครื่องไม่เอาเกียร์ผมว่าต้องมีหมื่นสองถึงหมื่นห้า เอาเกียร์ด้วยหมื่นแปดถึงสองหมื่น ค่าวางน่าจะสองถึงสามพัน ค่าของเหลว แอร์ อาจจะอีกพันห้า ถ้าเปลี่ยนไทมมิ่งเบลท์เลยค่าของก้ออีกพันกว่าบาทรวมลูกปืน

กำลังบ้าดีเซลโบควายคับ
4D56 รหัสเทพ
4M40 อิมก้ออิมเถอะ...ยาว
ไหนๆใครว่าดีเซลไม่แรง
ต้องลอง...ต้องลอง
dennish

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 15:25:57 »

ค่าเครื่องไม่เอาเกียร์ผมว่าต้องมีหมื่นสองถึงหมื่นห้า เอาเกียร์ด้วยหมื่นแปดถึงสองหมื่น ค่าวางน่าจะสองถึงสามพัน ค่าของเหลว แอร์ อาจจะอีกพันห้า ถ้าเปลี่ยนไทมมิ่งเบลท์เลยค่าของก้ออีกพันกว่าบาทรวมลูกปืน
ขอบคุณครับ กะวางแบบประหยัด ๆ น่ะครับ  ผมเคยเดินเซียงกงเครื่องพร้อมเกียร์ประมาณ หมื่นเจ็ดหมื่นแปด แต่ไม่รู้ว่าถ้าไม่เอาเกียร์จะเท่าไหร่น่ะครับ
แล้วถ้าวางเครื่องตัวเดิม ไม่รู้ช่างจะคิดค่าวางยังไงน่ะครับ  เพราะเห็นในหน้าซื้อขายถ้าวางทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ก็หมื่นสาม หรือ หมื่นห้าอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าถ้าไม่ต้องวางเกียร์ (แท่นก็ไม่ต้องแปลง) จะมีค่าวางเท่าไหร่ ช่วงนี้งบน้อยครับ คำนับ
<Art @ cz>

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 16:33:04 »

ขอบคุณครับ กะวางแบบประหยัด ๆ น่ะครับ  ผมเคยเดินเซียงกงเครื่องพร้อมเกียร์ประมาณ หมื่นเจ็ดหมื่นแปด แต่ไม่รู้ว่าถ้าไม่เอาเกียร์จะเท่าไหร่น่ะครับ
แล้วถ้าวางเครื่องตัวเดิม ไม่รู้ช่างจะคิดค่าวางยังไงน่ะครับ  เพราะเห็นในหน้าซื้อขายถ้าวางทั้งเครื่องทั้งเกียร์ ก็หมื่นสาม หรือ หมื่นห้าอ่ะครับ
ไม่รู้ว่าถ้าไม่ต้องวางเกียร์ (แท่นก็ไม่ต้องแปลง) จะมีค่าวางเท่าไหร่ ช่วงนี้งบน้อยครับ คำนับ
ค่า ยกออกหย่อนลง เสียบปลั๊ก ชุดไฟเดิม ไม่เท่าไหร่ครับ  ไม่มีค่าวาย ทำท่อ แอร์ถ้าแยกคอมเก่า มาใส่เครื่องใหม่  ก็ประหยัดได้อีก
เสียแค่ค่าแรงยกออก ยกเข้า  เอง  ส่วนราคา13,000 หรือ 15,000 นั้น มันรวมทุกอย่างแล้ว นอกจากราคาเครื่อง
กรณีของคุณ ค่าเครื่อง +ค่าแรง    ไม่น่าเกินสองหมื่น   น่าจะจบ
ลองถามราคาจากอู่ต่างๆ ดูครับ
dennish

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 18:05:04 »

ค่า ยกออกหย่อนลง เสียบปลั๊ก ชุดไฟเดิม ไม่เท่าไหร่ครับ  ไม่มีค่าวาย ทำท่อ แอร์ถ้าแยกคอมเก่า มาใส่เครื่องใหม่  ก็ประหยัดได้อีก
เสียแค่ค่าแรงยกออก ยกเข้า  เอง  ส่วนราคา13,000 หรือ 15,000 นั้น มันรวมทุกอย่างแล้ว นอกจากราคาเครื่อง
กรณีของคุณ ค่าเครื่อง +ค่าแรง    ไม่น่าเกินสองหมื่น   น่าจะจบ
ลองถามราคาจากอู่ต่างๆ ดูครับ
ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองติดต่ออู่ดูครับ คำนับ
Of_nice125
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 19:08:31 »

อาการเหมือนของผมเลยครับเคยเอารถไปหัวหินแล้วหม้อน้ำแตกด้านบน เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ที่หัวหินช่างบอกว่าเครื่องน่าจะไม่OKถ้าขับกลับกรุงเทพฯต้องคอยดูน้ำตลอด ก็เป็นอย่างที่ช่างว่าครับผมขับไปเติมน้ำไปตลอด กลับมาบ้านเอาเข้าอู่ประจำรุ่งขึ้นพี่ช่างโทรมาว่าต้องเปลี่ยนเครื่องเพราะเครื่องไหม้สนิท ตอนนั้นเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวครับเกียร์ยังใช้ได้เหมือนเดิม รถผม AE101 4A-FE auto แต่ตอนนั้นเครื่องแพงมากๆ(เครื่องเดิมน่ะแหละครับ)พอตอนนี้มารู้จักเว็บนี้ มายก็อด ถูกโคตรๆ ยังไงก็เอาใจช่วยครับ ทั้งหมดน่าจะไม่เกิน 22000 ครับ
carboys

ใช้สำหรับซิ่ง และ ซ่อม เท่านั้น

« ตอบ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2010 23:12:55 »

ถ้าเลือกเครื่องนอกผมว่ายกมาทั้งเกียร์ดีกว่า AT ECTs นี่มันแจ่มมากนะครับ

Step Ahead with MasterCRAFT
smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 00:11:03 »

ถ้าเลือกเครื่องนอกผมว่ายกมาทั้งเกียร์ดีกว่า AT ECTs นี่มันแจ่มมากนะครับ
อยากลองเกียรตัวนี้มั่งจัง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์