AE. Racing Club
06 ตุลาคม 2024 14:22:37 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: JIC กระบอกทอง...มันยังไงๆๆ  (อ่าน 13503 ครั้ง)
Hanuy90@LN.Z
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 12:44:31 »

ผมอยากรู้ฟีลของโช๊คตัวนี้อ่ะคับ กระบอกทอง สปริงขดม่วง ปรับหนืด ปรับเกลียว ฟีลลิ่งมันเป็นยังไง ใครเลยลอง เคยใช้ ใช้อยู่ บอกผมหน่อยคับ  ตาปริบๆ
นอกจากแข็ง...เกวียน...ไส้แตก  แหะ.. แหะ.. นอกจากนี้แล้วมีอะไรอีกอ่า  ได้โปรด..
หนึบมากมั๊ยคับ ปัจจุบันรถผม 92 ใส่ โอลินสปริงฐานปรับแข็งสุดอยู่ ผมก็ประทับใจในความหนึบมันนะ แต่ว่าติดตรงที่มันสูงจิง สูงจัง อยากได้ปรับเกลียวซักชุด
ส่วนเรื่องความกระด้าง ผมรับได้คับ ใครที่พอจะรู้แนะนำด้วยคับ  คำนับ

donut_360@CZ.18
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ชีวิตเราต้องก้าวต่อไปข้างหน้า

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 12:49:10 »

เคยใส่ ขับบนถนนซีเมนต์คู่ขนานวิภาวดีช่วงเกษตรถึงหลักสี่ อัดประมาณ 100 Km/h อยากรู้ว่ามันจะเด้งไปไหน

มันเด้งจนเสื้อผมเลิกขึ้นมายันหน้าอกอ่ะ ในสนามน่าใช้คับ ถ้ามาใช้ชีวิตประจำวันคงมายไว้อ่ะ

ไม่ได้เป็นกลาง...อยู่ข้าง"ในหลวง"

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 12:56:14 »

เคยใส่ ขับบนถนนซีเมนต์คู่ขนานวิภาวดีช่วงเกษตรถึงหลักสี่ อัดประมาณ 100 Km/h อยากรู้ว่ามันจะเด้งไปไหน

มันเด้งจนเสื้อผมเลิกขึ้นมายันหน้าอกอ่ะ ในสนามน่าใช้คับ ถ้ามาใช้ชีวิตประจำวันคงมายไว้อ่ะ
เหวอ ขนาดนั้นเลยเหรอคับพี่

Nu MaI <RZ>

ปู๊ น ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 13:06:23 »

โชคแข็งง่ะ รึ้สึกได้ทุกอนู เหยียบก้อนหินยังรู้เลย ไม่ไหวแล้ว...
soda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 13:07:38 »

ใส้เลี่อน
ajmoo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 13:14:56 »

ตอบในฐานะเคยใช้ ผมใช้ตัวทองสปริงดำ จำค่า K ไม่ได้

อารมณ์ ถ้าวิ่งความเร็วเกิน 80 ขึ้นไป ไม่กระด้างมาก แบบรับได้ เปลี่ยนเลนโยนซ้ายขวา รับรู้อาการรถได้ว่าเป็นไง เชื่อถือได้ในย่านความเร็วสูง

แต่ถ้าขับช้า ๆ เช่นในซอย ก้อเหนื่อยหน่อย ผมใช้ 2 สัปดาห์ Console ดัง ทั้ง Console ตัวที่ใช้เป็นช๊อค เข้าปั๊มทีก้อล้อลอย

โดยภาพร่วม ถ้าขับเล่น หรือความขับความเร็วสูง น่าใช้ครับ แต่สภาพถนนต้องดี ๆ หน่อย

แต่ถ้าใช้ในเมือง ไม่แนะนำครับ อารมณ์ สปริงหลอดมันกระด้างอยู่แล้ว มันเทียบกับสปริงฐานไม่ได้

ปล. ถ้าอยากได้แบบปสปริงหลอด ปรับสูงต่ำ ได้ ผมเชื่อว่าขายโอลีน น่าจะได้ TEIN นะ
Bank115PowerHaus
มือเก่าหัดแข่ง

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 13:30:27 »

ใช้อยู่ครับ
ปรับนิ่มสุดก็ยังแข็งมากครับ
แต่ชินแล้วพริ้วครับรูดแหลก

115Powerhaus
11X Club
ผู้สนับสนุนหลัก Inter Water treatment
iAppCreation
yuirider

{เลิกคบ jic เพราะมีกิ๊กเป็น tein}

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 13:35:17 »

เอาเป็นว่ารู้ว่าร่องยางมะตอยบนถนนมีกี่ร่องอะเพ่...ถ้าพี่นับนะ....อยากให้นุ่มลงก้หายางที่แก้มซัก 65 น่าจะช่วยได้(นิดนึง...) ปิดปาก

NO_KAIZEN

« ตอบ #8 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 13:56:24 »

แอบดู หาความรู้...อิอิ
arTO-TRD

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 14:28:28 »

เอ็งก็เอา โช้คเดิม เอามาใส่สปิง ตัดเดะ  เตี้ยสมใจ

เห็นบอกว่า ไม่ค่อยมุด ไม่ค่อยขับซิ่ง นิ โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆ
วัชจ้า™

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 14:30:53 »

ตามมายืนยัน ว่ามันแข๊ง มากกก ครับ แต่ชอบครับ
DARKSTAR
Moderator

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 14:39:14 »

ตามมายืนยัน ว่ามันแข๊ง มากกก ครับ แต่ชอบครับ

ต้องให้น้ามาขับเส้นพระราม3 ทางนรกซะหน่อยและ  อิอิ

แต่ดีแล้วที่มันแข็ง ถ้าไม่แข็งสงสัยต้องปรึกษาหมอแล้วล่ะน้า  ฮิฮิ

กุเล็ก กุยอม

Compact Street Car

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 15:12:21 »

เคยใส่ตัวที่ปรับกระบอก กับปรับหนือไม่ได้เลย ส่วนตัวชอบฟิลนี้ เขย่าๆนิดๆ ชอบ

yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 15:17:51 »

ผมอยากรู้ฟีลของโช๊คตัวนี้อ่ะคับ กระบอกทอง สปริงขดม่วง ปรับหนืด ปรับเกลียว ฟีลลิ่งมันเป็นยังไง ใครเลยลอง เคยใช้ ใช้อยู่ บอกผมหน่อยคับ  ตาปริบๆ
นอกจากแข็ง...เกวียน...ไส้แตก  แหะ.. แหะ.. นอกจากนี้แล้วมีอะไรอีกอ่า  ได้โปรด..
หนึบมากมั๊ยคับ ปัจจุบันรถผม 92 ใส่ โอลินสปริงฐานปรับแข็งสุดอยู่ ผมก็ประทับใจในความหนึบมันนะ แต่ว่าติดตรงที่มันสูงจิง สูงจัง อยากได้ปรับเกลียวซักชุด
ส่วนเรื่องความกระด้าง ผมรับได้คับ ใครที่พอจะรู้แนะนำด้วยคับ  คำนับ

จริงๆผมก็ใช้ jic อยู่เหมือนกัน กระด้างนะคับ

แต่ยังไม่เท่า tein hr อ่ะ อันนี้บ้ามากๆ เขย่าตลอด....

เคยซัดๆอยู่ลงสะพานมาเจอสะพานข้ามคลองเล็ก แม่ม รถ บินไปเลยอ่ะ เสียวโคตรๆ

เท่าที่ใช้ jic อยู่ตอนนี้ ค่า k หน้า8 หลัง 6 ผมว่าใช้ดีเลยนะคับ ถ้าเทียบกับ cusco zero1-2 และ tein hr /ha

เพราะตอนที่ใช้ hr เข้าด้วยความเร็วสูงโค้งยาวๆ แล้วรู้สึก ท้ายมันดิ้นๆ

ตอนนั้นเลยคิดว่าต้องใส่สปอยเล่อร์ กดท้ายซะหน่อย

แต่พอเปลี่ยน ช็อคใหม่ เป็น jic แล้วลองไปวิ่งไหม่ อาการท้ายไม่นิ่งก็หายไป

อาจเป็นเพราะ jic ไม่แข็งเท่า tein hr อ่ะ

แต่ถ้าให้แนะนำ ลองศึกษาหาสปริง ที่มีความสูง และ ค่า k ที่เราต้องการมาใส่ดีกว่า

เพราะช็อคอัพที่ใช้อยู่น่าจะโอเคอยู่แล้วคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ตุลาคม 2010 15:20:23 โดย yoshio ae » บันทึกการเข้า

AE has brought us to MEET

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 15:21:35 »

เคยใส่ตัวที่ปรับกระบอก กับปรับหนือไม่ได้เลย ส่วนตัวชอบฟิลนี้ เขย่าๆนิดๆ ชอบ
เหอๆๆๆ น่าลองๆๆๆ
เอ็งก็เอา โช้คเดิม เอามาใส่สปิง ตัดเดะ  เตี้ยสมใจ

เห็นบอกว่า ไม่ค่อยมุด ไม่ค่อยขับซิ่ง นิ โฮะๆๆๆๆๆๆๆๆ
ก็มีบ้างน๊า มุดนิดๆหน่อยๆ ตามกาละเทศะค๊าบพี่

ขับช้าๆเด้งๆนี่ผมชอบนะ ฟีลลิ่งนี้อ่ะ
ขอบคุณคับพี่แน๊ต แล้วเรื่องการบำรุงรักษาอ่ะคับ แบบว่า...เผื่อซ่อมน่ะ ไทยเราทำได้ป่าว

PAtIPUT

AT190

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 15:40:35 »

เห็นแต่ละคนบอกสรรพคุณมา คลื่นใส้เลย ฮิฮิ

อดีตขับ AE ปัจจุบันขับ AT

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 15:43:38 »

เห็นแต่ละคนบอกสรรพคุณมา คลื่นใส้เลย ฮิฮิ
เฮ๊ยๆๆ น่าลองน๊า

NO_KAIZEN

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 15:57:21 »

ผมอยากรู้ฟีลของโช๊คตัวนี้อ่ะคับ กระบอกทอง สปริงขดม่วง ปรับหนืด ปรับเกลียว ฟีลลิ่งมันเป็นยังไง ใครเลยลอง เคยใช้ ใช้อยู่ บอกผมหน่อยคับ  ตาปริบๆ
นอกจากแข็ง...เกวียน...ไส้แตก  แหะ.. แหะ.. นอกจากนี้แล้วมีอะไรอีกอ่า  ได้โปรด..
ส่วนเรื่องความกระด้าง ผมรับได้คับ ใครที่พอจะรู้แนะนำด้วยคับ  คำนับ

จริงๆผมก็ใช้ jic อยู่เหมือนกัน กระด้างนะคับ

แต่ยังไม่เท่า tein hr อ่ะ อันนี้บ้ามากๆ เขย่าตลอด....

เคยซัดๆอยู่ลงสะพานมาเจอสะพานข้ามคลองเล็ก แม่ม รถ บินไปเลยอ่ะ เสียวโคตรๆ

เท่าที่ใช้ jic อยู่ตอนนี้ ค่า k หน้า8 หลัง 6 ผมว่าใช้ดีเลยนะคับ ถ้าเทียบกับ cusco zero1-2 และ tein hr /ha

เพราะตอนที่ใช้ hr เข้าด้วยความเร็วสูงโค้งยาวๆ แล้วรู้สึก ท้ายมันดิ้นๆ

ตอนนั้นเลยคิดว่าต้องใส่สปอยเล่อร์ กดท้ายซะหน่อย

แต่พอเปลี่ยน ช็อคใหม่ เป็น jic แล้วลองไปวิ่งไหม่ อาการท้ายไม่นิ่งก็หายไป

อาจเป็นเพราะ jic ไม่แข็งเท่า tein hr อ่ะ

แต่ถ้าให้แนะนำ ลองศึกษาหาสปริง ที่มีความสูง และ ค่า k ที่เราต้องการมาใส่ดีกว่า

เพราะช็อคอัพที่ใช้อยู่น่าจะโอเคอยู่แล้วคับ
jic ที่น้าใส่อยู่รุ่นไหนคับ
sprinter111
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

« ตอบ #18 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 16:16:38 »

ตับแตกจ้า
pinA
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

เคยใช้ AE ตอนนี้ก้อยังใช้อยู่...

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2010 16:48:08 »

ยี่ห้อนี้เอาไว้ขับโหดๆครับ ถ้าชอบอยู่แล้วไม่ผิดหวัง ถ้าเทียบราคากับยี่ห้ออื่นมันก้อถูกกว่าด้วย หารุ่นใหม่ที่ปรับกระบอกได้ไปเลยครับ สนุกกว่าเยอะ แล้วอีกยี่ห้อที่ใกล้เคียงกันขอให้ลองดู kei office นะครับ สีออกทองๆสปริงเขียวๆนั่นล่ะ ออฟชั่นมันคล้ายๆกัน ชื่อนี้เกิดมาเพื่อลงสนามเลยนะครับ.

เบื่อคนถือดี พวกทำตัวน่าเบื่อหน่าย.
หน้า: [1] 2 3 4  »    ขึ้นบน
  พิมพ์