AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 17:28:48 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาโคม+หลอดซีนอน ที่สว่างๆ แต่ตำรวจหาเรื่องจับไม่ได้ จะต้องใช้แบบไหนดีครับ  (อ่าน 12259 ครั้ง)
AlphaJay
มือใหม่หัดขับ
*

« เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 18:22:04 »

ผมต้องออก ตจว.บ่อยๆ  เลยอยากให้ไฟหน้าสว่างโคดๆ  และสว่างแบบไม่ต้องรำคาญตำรวจจับ 

พอจะมีทางเลือกอะไรให้เราได้บ้างครับ 

และจะต้องใช้งบซักเท่าไหร่ ครับ

ขอบคุณครับ
AlphaJay
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 18:25:03 »

อ้อๆๆๆๆ  ลืมๆๆๆๆๆ   รถเป็น ไฮทอร์คครับผม
Louis Todo Juku <RZ>
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

PANDA 101 อดีตเพื่อนรักของผม..

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 18:59:45 »

ผมว่าซัก6000-8000K น่าจะโอเคนะคับ ไม่ฟ้า แต่จะขาวๆนวลๆอ่ะคับ แต่ถ้าเกิดเจอจับอีก แนะนำหลอดแต่งของยุ่นเลยคับ ราคาไม่แพง ลองหาดูในหน้าประกาศขายได้เลยคับ ทั้งซีนอนและหลอดแต่ง คับผม ผิดพลาดยังไงขออภัยด้วยคับ คำนับ

GE-DA-ke ช่างติ สนามบินน้ำ
มือจูนระดับเทพ by พี่อุบ วายริ่ง
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 19:19:38 »

ถ้าอยากใช้สว่างๆ ซีนอนออกขาวๆ ผมว่าอย่ากัวตำรวจจับเลยครับ มันอยู่ที่ตำรวจจะมองด้วยอ่ะ ผมใช้ 12000K เจอด่านเกือบทุกคืนยังไม่โดนจับเลย

เห็ฯว่าบางท่านใช้8000k โดนจับก็มีแล้วแต่ดวงนะครับ

ถ้าอยากได้สว่างๆก็ ซีนอน+โคมเดิมครับแสงกระจายดีไม่ฟุ้ง

แต่แนะนิดนึงครับ ถ้าฝนตก แสงขาว ค่า k เยอะๆ เจอถนนเปียกมองไรไม่เห็นเลยนะครับ ควรมีไฟตัดหมอก ค่าไม่เกิน 6000k ไว้ช่วยสักคู่ครับตอนฝนตก

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
Jay หมอศรี @ WZ Zone

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 19:34:49 »

ก็ใช้ โคม Projector ที่คุม ม่ายแสงได้สิครับ

ให้มันเป็นระนาบเดี๋ยวกับไฟหน้า คุมไฟอยู่ แค่นั้น ก็ไม่โดนจับแล้วครับ

แต่ถ้าแสงมันกระจาย รบกวนสายตาคนอื่น อันนี้ก็น่าจะโดนจับอยู่นะ
m101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ขอโทษนะลูกรัก ขอบคุณที่ปกป้องกันนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 20:51:11 »

ใส่ 8000 เคอยู่ ยังโดนเลยครับ ขนาดปรับตั้งให้มันไม่สูงแยงตาแล้วนะ

แต่แสงมันก็ยังฟุ้งกระจายอยู่ดีอะครับ

TZ#020
OSK 121
รถบ้าน นอนอู่ยาวววว...
๒0วาล์วหวานเย็น
นักแข่งมือสมัครเล่น

ฝาขาว 20แรงไก่

« ตอบ #6 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 21:02:47 »

ผมมองว่า ตำรวจจะจับหรือไม่ขึ้นอยู่กับความหมั่นใส้ของตำรวจน่ะครับ ความจ้าของแสงโคมเรามันเป็นเพียงแค่ข้ออ้างของตำรวจที่จะเล่นงานเรา แต่ถ้าเอาสบายใจเลยผมว่าโคมเดิม+ไฟ100wสักชุดก้อพอแล้วนะครับ ซีน่อนสว่างจริงครับแต่คนมักปรับไม่เป็นแล้วแยงตาคนอื่นๆโดยเฉพาะรถสวน

สรุปคือ

ปรับโคมดีๆ ไม่ทำร้ายผู้อื่น+โคมเดิมๆ+ไฟซีนอลหรือไฟ100w+ไม่ทำให้ตำรวจหมั่นใส้เรา   =  ไม่โดนจับแน่นอนครับ
Tonsuan

« ตอบ #7 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 21:11:58 »

ใช้4000-6000kพอ 4300kแสงขาวอมเหลือง สว่างจริง ปลอดภัย(พี่ตำ)สุด
แล้วก็เอาแบบที่มีหมวกครอบไฟด้วยครับ จะได้ไม่กระจายแยงตาชาวบ้าน แล้วปรับตั้งมุมไฟให้ดีก็โอแล้วครับ สุดยอด

AlphaJay
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 21:29:01 »

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ อยากได้เป็นไฟซีนอนอ่ะครับ  เพราะมันคงจะสว่างดี

แล้วตัวโคมล่ะครับ โคมแบบไหนใส่ซีนอนได้ดีที่สุด  หรือว่าเป็นแบบโปรเจ็คเตอร์   

ต้องเตรียมงบซักเท่าไหร่ดีครับ
WIMON100
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #9 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 21:45:27 »

4300k อมเหลืองใกล้แสงเดิม

arTO-TRD

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 22:03:43 »

ไฮทรอร์ก เดิมก็เป็นโคมเพชรอยู่แล้วนิครับ อยากหล่อก็ถอดเอามาพ่นเป็นโคมดำ และนำออกมาล้างขัด ก็น่าจะดีน่ะครับ

ส่วนไฟ HID ที่ใส่แล้วไม่โดนจับ ก็ เลือกค่า K อย่าให้ถึง 8oooK ก็พอครับ  8oooK ก็ขาวมากๆ แล้วน่ะครับ

ส่วนโดนจับ  นี่ใส่หลอด HID แล้วโดนโบกจับ นี่ผมไม่เคยโดนน่ะ  แต่ที่โดนๆกัน ผมว่า องค์ประกอบอย่างอื่นในตัวรถ ด้วยมากกว่าครับ

เช่น ท่อดังโคตรๆ  ฝาโปงดำ  ขับมุด  ขับซิ่ง  อ่ะครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2010 22:20:51 »

ผมเคยเห็นคนที่ ใช้ไฟซีนอน แบบเป็นโคม Reflector (กระจกเลนส์ ลายๆ), Reflector กระจกใส, Projector

Reflector แบบกระจกเลนส์ = มันก็คุ้มแสงได้ดีนะ ส่วนใหญ่เป็นโคมรถรุ่นเก่า แต่ก็คุมแสงได้ดี ไม่แสบตาเท่าไหร่
Reflector แบบกระจกใส     = ดูง่ายๆเลย D-Max Dragon Eye ขับในเมืองดี กลัวคนอื่นเค้าด่าพ่อเอา ยิ่งตอนแบกของหนักนะ
                                           ภาวนาพุทโธ อโหสิเลย ก็ผมไม่ได้ตั้งใจจริงๆ ไฟมันมาจากโรงงาน (รถบ้านป้า)
Projector                    = อันนี้คุมได้แน่นอน และเหมาะกับ Xenon ด้วย ผมก็ไม่รู้ทำไม เห็นบางคนใส่ โคม Projector กับหลอดเดิม แล้วไฟมันหรี่ลง
                                           แต่พอใส่กับ Xenon สามารถปรับม่านแสง ให้อยู่ในระนาบเดียวกันกับโคมได้ โดยที่แสงกระจายสม่ำเสมอ และไม่รั่วขึ้น ข้างบนด้วย

ปล. ทั้งหมด เคยโดนขับสวนมา และลองกับรถพี่ที่ไปทำมา ขนาดปรับตั้งให้ไฟ สาดลงไปต่ำๆ คือเอาง่ายๆอ่ะครับ
ผมลองปรับไฟสาดลงพื้น ห่างจากตัวรถไปประมาณ 10 เมตร (Xenon โคม Reflector กระจกใส) มันก็ยังกระจายออกได้
แต่กระจกเลนส์ พอคุมได้แต่ไม่เท่ ถ้าจะเล่น Xenon จริงๆ ลงทุน โคม Projector แล้วทำระบบ Bi-Xenon ด้วย สบายๆทั้ง ไฟต่ำ ไฟสูง
Tonsuan

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 03:25:07 »

hitorqueโคมเแท้สว่างสุดครับ งานไต้หวันงานจีนไม่แนะนำครับผม ซุบซิบ

โปรเจคเตอร์รุ่นเราไม่มีอะครับ  ถอนหายใจ

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 08:55:28 »

hitorqueโคมเแท้สว่างสุดครับ งานไต้หวันงานจีนไม่แนะนำครับผม ซุบซิบ

โปรเจคเตอร์รุ่นเราไม่มีอะครับ  ถอนหายใจ

นั้นนะสิ โปรเจคเตอร์ไฮ-ทอร์คไม่มี อดหล่อเลยพวกเรา

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
takuro
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

ร้อยเหยี่ยว พันเหยี่ยว ฤาจะเท่าพญาอินทรี

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 10:05:11 »

ก่อนที่จะใส่ xenon ไม่ต้องคิดว่าตำรวจจะจับครับ ขอให้สำนึกว่า "เห็นใจเพืื่อนร่วมทางดีกว่าครับ" เพราะผมคนนึงครับที่มีปัญหา ตาไม่ค่อยดีอยู่แล้ว เจอพวก xenon จ้านี่ไม่ไหวแล้วครับ เอาแบบที่ช่วยๆกันดีกว่านะครับ สังคมน่าอยู่ครับ เคยเจอมั้ยครับ xenon สาดมาจ้า แล้วมีมอไซด์เด็กแว้นปิดไปขับตามมา ถนนช่วงนั้นหักเลี้ยวเข้าหมู่บ้าน
ผมเจอหลายทีแล้ว ไม่อยากจะคิดครับ ชนเช้าวันไหน รถใหญ่ผิดเต็มประตู ทั้งที..ใคร?..เด็กแว้นไม่ยอมเปิดไฟหน้า หรือว่าบางที..ใคร?..ยิง xenon มอไซด์ใ่สหน้าเรา
มองไม่เห็นทางเลยครับ ช่วยๆกันครับ

aeakung101
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 10:09:35 »

แนะนำให้ไปหา HID Projector ของ Toyota Camry 2008 หรือ Mercedez Benz C Class W204 ฯลฯ (cut off จะแตกต่างกันไป) ที่เป็น Bi-Xenon มาแปลงใส่ในโคมเดิม ได้ทั้งความสว่างแถมยังแสงไม่ฟุ้งแยงตาเพื่อนร่วมทางด้วย

image host
รูปจาก  civic fd thailand
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2010 10:27:19 โดย aeakung101 » บันทึกการเข้า

Dibdee
มือเก่าหัดแข่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 13:28:43 »

ติดฟิมล์หน้ามืดใช่ไหมครับ ลองตรองดูปัญหาจากจุดไหน

จริงๆ น่าจะคิดถึงเพื่อนร่วมทางด้วยว่าจะแสบตาด้วยไหมครับ

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 17:37:35 »

แต่ AE ตอง 1 มี ดคม Projector อิอิ

เดี๋ยว 112 คงตามมาแหละครับ

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 17:51:22 »

แนะนำให้ไปหา HID Projector ของ Toyota Camry 2008 หรือ Mercedez Benz C Class W204 ฯลฯ (cut off จะแตกต่างกันไป) ที่เป็น Bi-Xenon มาแปลงใส่ในโคมเดิม ได้ทั้งความสว่างแถมยังแสงไม่ฟุ้งแยงตาเพื่อนร่วมทางด้วย

image host
รูปจาก  civic fd thailand

แบบนี้จะหาได้ใน ไฮทอร์คไหมครับ น่าสนนะ

smilegames

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 20:14:31 »

ก็ใช้ โคม Projector ที่คุม ม่ายแสงได้สิครับ

ให้มันเป็นระนาบเดี๋ยวกับไฟหน้า คุมไฟอยู่ แค่นั้น ก็ไม่โดนจับแล้วครับ

แต่ถ้าแสงมันกระจาย รบกวนสายตาคนอื่น อันนี้ก็น่าจะโดนจับอยู่นะ
อิอิ เห็นด้วย โปรเจคเตอร์ แล่มจริงๆๆ   

นั้นนะสิ โปรเจคเตอร์ไฮ-ทอร์คไม่มี อดหล่อเลยพวกเรา
ลองให้คุณต่าย DIY ให้สิ 

หน้า: [1] 2 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์