AE. Racing Club
20 กันยายน 2024 10:46:31 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่น้องที่เคยซักเบาะรถยนต์  (อ่าน 21018 ครั้ง)
DAY101T
นักแข่งมือสมัครเล่น

« เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 14:37:16 »

พี่น้อง AE. ครับ ตอนนี้ผมอยากจะซักเบาะรถ(เป็นเบาะผ้า) ผมเนื่องจากสกปรกและมีฝุ่นมาก

เลยอยากสอบถามว่าถ้าจะซัก ซักที่ไหนดีครับ แถวพระราม 2 หรือ ใกล้เคียง แบบสะอาดหน่อยครับ ราคาเหมาะสม ใครเคยมีประสบการณ์แนะนำด้วยครับ

คำนับ คำนับ คำนับ

ป๋องเอ๋อ
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ไม่มีเพื่อนอย่าไปไหนไกล ไม่มีน้ำใจอย่าไปไหนเลย??

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 14:55:28 »

เบาะที่ซื้อมาขาย ส่วนมากผมซักเองครับ

เลอะน้ำมัน  เปื้อนฝุ่นมา

ถ้าเลอะไม่มากก็เอาผ้าชุบน้ำยาซักแห้งแล้วก็ไปถู ๆ ขัด ๆ ครับ

แต่ถ้าเยอะหน่อย ผมจะเอาน้ำสะอาดลาดเลย

จากนั้นก็ผสมน้ำยาซักแห้ง หรือผงซักฝอก ละลายน้ำราดลงบนเบาะเลย

จากนั้นก็ใช้มือเราเนี่ยแหล่ะครับถู  ๆ  ล้างน้ำออก

เอาน้ำยาซักผ้านุ่มลงอีกรอบ

แล้วเอาตากแดด

ที่สำคัญ ทำวันที่แดดแรง ๆ นะครับ  จะได้จบในวันเดียว

และแล้วมันก็กลับมา
DAY101T

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 15:01:01 »

เบาะที่ซื้อมาขาย ส่วนมากผมซักเองครับ

ถ้าเลอะไม่มากก็เอาผ้าชุบน้ำยาซักแห้งแล้วก็ไปถู ๆ ขัด ๆ ครับ

แต่ถ้าเยอะหน่อย ผมจะเอาน้ำสะอาดลาดเลย

จากนั้นก็ผสมน้ำยาซักแห้ง หรือผงซักฝอก ละลายน้ำราดลงบนเบาะเลย

จากนั้นก็ใช้มือเราเนี่ยแหล่ะครับถู  ๆ  ล้างน้ำออก

ที่สำคัญ ทำวันที่แดดแรง ๆ นะครับ  จะได้จบในวันเดียว

ขอบคุณจากใจครับผม

ปล.น้ำยาซักแห้งใช้แบบไหน ยี่ห้อไรดีครับ หาซื้อได้ตามโลตัส บิ๊กซีไหมครับผม

JAKE
นักแข่งมืออาชีพอันดับสาม

อยากกลับไปเป็นหนุ่มอีกสักครั้ง งุงิงุงิ

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 15:05:05 »

เอาน้ำยาละลายกับน้ำในกะละมังก่อนนะค้าบบบ อย่าเทจากขวดราดลงเบาะ เด๋วมันจะด่างอ่ะ

อู๋ อยุธยา

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 15:10:51 »

ถ้ามีฝุ่น รอยเปื้อนเล็กน้อย และไม่ได้ซักมานานมาก ผมแนะนำถอดมาอาบน้ำทั้งตัวเลย
เอาน้ำราดให้เปียก จากนั้นเอาน้ำยาล้างจานตีขึ้นฟอง เอาฟองน้ำจุ่มเช็ดให้ทั่วตัว ใช้แปรงขนอ่อนปัดให้ทั่ว ๆ
ทำสองสามรอบ ล้างน้ำ ให้หมดฟอง จากนั้นเอาน้ำยาปรับผ้านุ่มผสมน้ำแบบเข้มข้น ราดให้ทั่วตัว ตากแดดให้แห้ง

รับรองหอมกรุ่น

แต่ถ้ามีคราบน้ำมันด้วย คงต้องใช้วิธีอื่น ขอไม่กล่าวถึงล่ะกัน เพราะวิธีนี้มักใช้กับเบาะเก่าจากเชียงกง

นาน ๆ แวะมาที
cat
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

หอยน้อยๆๆๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 15:34:39 »

คำเตือน ระหว่างซักอาจมีฝนตกกระทันหัน โดนมาแล้ว เลยไม่ซักซะงั้น

DAY101T

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 15:59:30 »

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่ว่าแนะนำน้ำยาซักแห้งให้ด้วยครับผม เบาะมีคราบน้ำมันด้วยครับ  แหะ.. แหะ..

osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 16:03:22 »

ซักเองเลยครับ
ถอดเบาะมาล้างด้านนอก
โดยใช้ผงซักฟอกเเละเเปรงเเบบขนอ่อน ลง
เสร็จเเล้วล้างน้ำเปล่าให้สอาด
หรือถ้ามาเครื่องปั๊มน้ำเเบบเเรงดันสูง
ก็ใช้ฉีดล้างคราบสกปรกเเละผงซักฟอกออกได้ดีด้วย
ตากเเดดให้เบาะเเห้งสนิท
เเล้วใส่กลับไป
รับรองเหมือนเบาะใหม่เลยครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
osk100

http://www.watanabemania-thailand.com/board/index.

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 16:08:23 »

ขอบคุณทุกท่านครับ แต่ว่าแนะนำน้ำยาซักแห้งให้ด้วยครับผม เบาะมีคราบน้ำมันด้วยครับ  แหะ.. แหะ..
ใช้ผงสักฟอกเเละเเปรงขนอ่อน  ถูกจนคราบน้ำมันหายไป
เเล้วล้างด้วยน้ำเปล่า เเล้วใช้ฟองน้ำเเละผ้าเเห้งซับเอาน้ำออก
หรือถ้าให้ดีถอดมาล้างข้างนอก ครับ
น้ำยาซักเเห้งสู้ผงสักฟอกไม่ได้ สอาดสุดๆเลย ครับ

รับซื้อรถยนต์เเละจัดไฟเเนนซ์ Tel. 081 555 4547
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=63667.0
nooaom
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

อึด ๆ ทน ๆ 4a แน่นนอน ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 16:13:07 »

สอบถามต่อครับ แล้ว แผงข้าง ควรทำอย่างไรครับ

1600 เดิม ๆ เรื่อย ๆ เปื่อย ๆ ขำ ๆ
osk100

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 16:33:43 »

สอบถามต่อครับ แล้ว แผงข้าง ควรทำอย่างไรครับ

ล้างเหมือนเบาะ
เเต่ไม่ต้องถอดออกก็ได้
เเค่เปิดประตูออกให้กว้างๆ  เเละใช้พวกกระดาษหนังสือพิมพ์
ปูไว้ที่พื้นรถกันพรมเปียก
ลงด้วยผงซักฟอกเเล้วล้างด้วยน้ำ
ถ้าไม่สอาด ก็ลงผงสักฟอกซ้ำอีก 1 รอบ ครับ
ผ้ากำหมะหยี่  หนังเเท้  หนังเทียม  ทำเเบบเดียวกันหมด ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2010 16:35:59 โดย osk100 » บันทึกการเข้า

AE-Drift

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 16:34:48 »

เคยถอดมาซํกเหมือนกัน แต่ไม่ได้คิดถึงน้ำยาปรับผ้านุ่มเลย เสียดาย ได้ความรู้ วันหลังเอาใหม่ เหอๆๆ
illusionx<NC.Z>

ปลวกคนเดิม

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 17:29:22 »

ผมใช้โฟมเป้นกระป๋องที่ซักเบาะโซฟาอ่ะ พอดีของที่บ้านเหลือเลยเอามาสอย

พอดีเบาะช่วงกลางเป็นสักกะหลาด เลยมิกล้าเอาน้ำราดหรือผงซักฟอกลง เว้นๆส่วนไว้ลงเฉพาะช่วงผ้า

แต่ถ้าเป็นผ้า ก็ น้ำยาซักแห้ง ผสมน้ำบางๆ ผ้าชุบน้ำ แล้วถูเลยครับ ถ้าไม่อยากเอาตากแดดแบบราดน้ำทั้งตัว

https://www.facebook.com/stevesecondhandtire76.5shop
Steve 2nd tire racing & Termostat 76.5c
วาวน้ำอุณหภูมิต่ำ 76.5c / ยาง%ซิ่ง ขอบ17-20 / TE37ขอบ18 / ล้อยางป้ายแดงสั่ง
BUT_AE101 ~Lx~
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 17:54:26 »

ผมว่าจะซักอยู่เหมือนกันครับ ดูดฝุ่นมันไม่ค่อยออก อยากใหเมนใหม่ๆแบบตอนได้รถมา

ผมกลัวว่าวันเดียวมันจะไม่แห้งอะครับ เหนฟองน้ำมันหนามากมาย เลยยังไม่ได้ทำซักที

ไปทุกที่.. ที่อยากจะไป
DAY101T

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 19:41:27 »

ขอบคุณพี่น้องทุกความคิดเห็นครับ  คำนับ

panaejorn

_~=*_ พ เ น จ ร_*=~_

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2010 20:33:38 »

ซักเองโลดครับ

เหมือนซักผ้าอ่ะแหละง่ายๆ

ตากแดดจัดๆ สัก2วัน ก็แห้งสนิทททททททททททท

AE Racing Club
Panaejorn @ AE Racing Club.Net
No More Game-Friend Indeed
All Zone
ปากขมก็อมยา ปากหมาก็อมตีน
iamangels
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 02:35:02 »

ผมไปทำที่ร้านมาพอดี รถจมน้ำ เลยซักพรม ซักเบาะ ทั้งหมด พันห้าร้อยบาท

หอมเลย
ลูกเจ้าแม่

ตั้งแต่เกิด

« ตอบ #17 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:37:44 »

โอ้ กะลังข้เกียจ มาอ่านแล้วไฟลุกเลย เย็นนี้กลับไปโดนแน่

KKK_KKK

« ตอบ #18 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:02:30 »

คำเตือน ระวังฝนตก ต้องตากแดดนานมากครับถึงแห้งสนิทไม่งั้นเหม็นอับ
DAY101T

« ตอบ #19 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2010 09:24:21 »

ผมไปทำที่ร้านมาพอดี รถจมน้ำ เลยซักพรม ซักเบาะ ทั้งหมด พันห้าร้อยบาท

หอมเลย

แถวไหนครับผม พอดีตอนนี้ผมซักเองไปและ ไว้รออนาคตอาจไปใช้บริการครับ ขอบคุณมากครับผม

หน้า: [1] 2  »    ขึ้นบน
  พิมพ์