AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 19:38:08 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทำแบบนี้บ้างไม่รู้ผลมันจะเป็นไงครับ  (อ่าน 2469 ครั้ง)
kampol
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 07:38:11 »

คือเมื่อวาน เจอตำรวจตั้งด่านพอดีผมรีบไปเลยกลับรถในที่ห้ามกลับซึ่งช่วงนั้นรถน้อยมากครับ  พอดีจะไปทำบุญช่วบผู้ประสบภัย น้ำท่วม เจอพี่ตำรวจตั้งด่านอยู่ใต่สะพาน แล้วพอเข้าไปใกล้ ๆ ผมเพิ่งจะเห็น แต่เค้าเรียกให้จอดด้านขวา ผมก็เข้าขวาอย่างช้า ๆ แล้วก็กดออกมาเลย ไม่รู้ผมจะโดนอะไรบ้างเปล่า แต่มองกระจกหลังแล้วมัน วอ+จดเลขใหญ่เลย บอกตรง ๆ ครับ ผมรู้สึกรังเกียจ+ไม่สมควรครับ จริงๆแล้วในช่วงนี้น่าจะตั้งเป็นจุดรับช่วยเหลือผู้ประสบเหตุมากกว่านะครับ ไม่ใช่ช่วยซ้ำครับ เลยอยากถามเพื่อน ๆ ที่เคยแบบนี้มัน จะโดนสักเท่าไหร่ ถามเฉย ๆ นะ ผมยอมจ่ายอยู่แล้วครับ แต่อยากรู้ราคาครับ นี่ขนาด รถเดิมสนิททั้งคันนะเนี่ยปลายท่อยังเดิมเลยมันยังจะเรียกอีก (ภายนอกน่ะ)

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
ModmaniA.CBZ

เพราะชีวิต . . คือการแต่งรถ . .

« ตอบ #1 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 08:08:33 »

ผมเคยนะ แต่ ก็ไม่เห็น มีอะไร เลย ครับ ที่ชลบุรีเนี้ยแหละ . . .

ไปกัน 2 คัน เพื่อนผมโดน ผม ถอยหลัง กลับรถ หนีเลย 5555+

** ไม่มีความผิดหรอก แต่สัญชาตญาณ มันบอกให้หนีไว้ก่อน อิอิ ตำรวจ ตำรวจ . .

C i V i C  Si
yoshio ae

4a-gze only

« ตอบ #2 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 08:17:52 »

จริงๆคุณผิดตั้งแต่แรกแล้วอ่ะ

เพราะถ้าทุกคนคิดแบบคุณว่ารถน้อยคงมักง่ายกลับกันทุกคัน

ทำให้อาจเกิดอุบัติเหตุ หรืออันตรายกับผู้อื่น

ถ้าเคสนี้ผมไม่เห็นด้วยกับคุณคับ

แต่ถ้าพี่รวจเค้าจ้องจะจับที่เดียวโดยไม่มีสาเหตุนั้น

อันนั้นผมเข้าข้างคุณแต่นี่ไม่ใช่คับ ทักทาย

AE has brought us to MEET

dennish

« ตอบ #3 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 08:34:27 »

แยกเป็น 2 ประเด็นละกันครับ
1.  เรื่องตั้งด่าน  ไม่รู้ว่าเป็นด่านหลัก หรือด่านลอย  แต่ก็เห็นด้วยว่าช่วงนี้น่าจะร่วมแรงร่วมใจกันช่วยผู้ประสบภัย  แต่เราก็ต้องยอมรับความจริงว่า คนร้ายหรือพวกค้ายาเสพติด ไม่ได้หยุดหนีน้ำด้วยนี่ครับ  มันก็ควรจะมีการตรวจตรากันบ้าง
2.  เรื่องที่คุณขับหนีด่านตรวจ   เบื้องต้นต้องยอมรับว่าคุณผิดที่กลับรถในที่ห้ามกลับนะครับ และเมื่อตำรวจโบกเข้าใจว่าคุณคงจะเข้าช่องที่ตำรวจโบกให้จอด แค่ชลอแล้วก็กดหนีออกมา  ซึ่งตำรวจก็ต้องคิดว่ารถคุณจะต้องมีอะไรที่ผิดกฏหมาย หรือคุณอาจเป็นผู้กระทำผิด  ซึ่งเค้าก็ต้องทำการบันทึกทะเบียนรถหรือสกัดจับอยู่แล้ว  แต่ถ้าเค้าจดไม่ทันก็ดีไป

ผมว่าถ้าไม่อยากถูกเรียกก็อย่าฝืนกฎครับ  เพราะขนาดทำถูกกฎแล้วยังโดนพี่ตำแก ... ประจำกันอยู่แล้ว
kampol

ครอบครัวต้องมาก่อน จำไว้ๆ ห่างจากยุทธจักรมานานแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:56:23 »

จริงๆคุณผิดตั้งแต่แรกแล้วอ่ะ

เพราะถ้าทุกคนคิดแบบคุณว่ารถน้อยคงมักง่ายกลับกันทุกคัน

ทำให้อาจเกิดอุบัติเหตุ หรืออันตรายกับผู้อื่น

ถ้าเคสนี้ผมไม่เห็นด้วยกับคุณคับ

แต่ถ้าพี่รวจเค้าจ้องจะจับที่เดียวโดยไม่มีสาเหตุนั้น

อันนั้นผมเข้าข้างคุณแต่นี่ไม่ใช่คับ ทักทาย

แยกเป็น 2 ประเด็นละกันครับ
1.  เรื่องตั้งด่าน  ไม่รู้ว่าเป็นด่านหลัก หรือด่านลอย  แต่ก็เห็นด้วยว่าช่วงนี้น่าจะร่วมแรงร่วมใจกันช่วยผู้ประสบภัย  แต่เราก็ต้องยอมรับความจริงว่า คนร้ายหรือพวกค้ายาเสพติด ไม่ได้หยุดหนีน้ำด้วยนี่ครับ  มันก็ควรจะมีการตรวจตรากันบ้าง
2.  เรื่องที่คุณขับหนีด่านตรวจ   เบื้องต้นต้องยอมรับว่าคุณผิดที่กลับรถในที่ห้ามกลับนะครับ และเมื่อตำรวจโบกเข้าใจว่าคุณคงจะเข้าช่องที่ตำรวจโบกให้จอด แค่ชลอแล้วก็กดหนีออกมา  ซึ่งตำรวจก็ต้องคิดว่ารถคุณจะต้องมีอะไรที่ผิดกฏหมาย หรือคุณอาจเป็นผู้กระทำผิด  ซึ่งเค้าก็ต้องทำการบันทึกทะเบียนรถหรือสกัดจับอยู่แล้ว  แต่ถ้าเค้าจดไม่ทันก็ดีไป

ผมว่าถ้าไม่อยากถูกเรียกก็อย่าฝืนกฎครับ  เพราะขนาดทำถูกกฎแล้วยังโดนพี่ตำแก ... ประจำกันอยู่แล้ว

อันนี้ยอมรับทุกประเด็นครับ แต่มันเกิดความรู้สึกไม่ดีในช่วงเวลานั้นกับด่านที่เค้าตั้งครับ มันไม่ดีอย่างที่เห็นได้อย่างชัดเจนครับ แต่ในส่วนของผมนี่ผิดแน่นอนครับ ยอมรับครับผม

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #5 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 14:47:18 »

จริงๆแล้วทุกอย่างในโลกมันยืดหยุ่นกันได้ครับ ตึงเกินไม่ดี หย่อนเกินก็ไม่ดี

แต่จะเห็นได้ว่าช่องทางหากินแบบนี้จะไม่มีคำว่าหย่อน ไม่มีคำว่ายืดหยุ่น แม่มขยันจัดตลอดเพื่อปากท้องและสุราจากส่วนเกินที่ได้รับจากคนใช้ถนน แล้วเอาเครื่องหมายจราจรมาอ้าง...ช่างเป็นผู้ผดุงความยุติธรรมซะเหลือเกิน แต่โจรเต็มบ้านยาบ้าเต็มเมือง อันนี้กลับหัวหด จับไม่ได้หลักฐานไม่พอ หรือกลัวเหยียบเส้นคนใหญ่คนโต

คือไม่ได้บอกว่า จขกท.ถูก แต่มันก็ไม่ได้ผิดซะจนต้องเขียนใบสั่งหรือปรับ ยิ่งถ้าไม่ได้เป็นช่วงเวลาที่คับขันหรือฝ่าฝืนคันนึงแล้วรถจะติดกันทั้งเส้นก็ไม่เข้าใจว่าจะให้ไปกลับรถไกลๆ เพื่ออะไร

เพื่อความถูกต้องตามป้าย...แค่นั้นหรือ !?

เป็นวิธีหากินที่ง่ายดีครับ แต่ถูกต้องรึเปล่าอันนี้อีกเรื่อง แล้วต่อไปลูกหลานมันจะซึมซับเอง

พอเห็นอนาคตว่าลูกหลานของคนพวกนี้โตขึ้นเต็มบ้านเต็มเมือง มีแนวคิดที่ผิดเพี้ยนจากความเป็นจริง ผมบอกได้คำเดียวครับ

"เน่าแน่...ประเทศไทย"

T o n t_[AE.]

« ตอบ #6 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 15:31:10 »

บางทีเรียก อาจจะแค่สอบถาม ขอดูนู้น..นี่ แล้วแต่จะขอดู
ถ้าเรามีครบ ไม่มีอะไรผิด และไม่เจอตำรวจบางท่านที่ทำนาบนหลังคน   ก็ไม่มีอะไรที่ต้องกลัวครับ

NewZ-*-
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #7 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 16:01:01 »

แจ่มครับ รอฟังผลนะครับ ถ้าไม่โดนอะไร

จาได้เอาไว้ทำมั่งยามหมั่นไส้ อิอิ

ชอบเรียกกันจังรถผมเนี่ย

WE LOVE OUR KING
aod_ae
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 16:48:30 »

รอดู ตอนต่อ ภาษี ครับ...

ถ้าเค้าเขียนใบสั่งลอย เข้าคอมฯ ก็คงโดน สัก 400-1000 แหละครับ..
แต่ส่วนมาก ไม่ค่อยเจอครับ...ฮ่าๆๆๆ....
ModmaniA.CBZ

เพราะชีวิต . . คือการแต่งรถ . .

« ตอบ #9 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 16:55:45 »

ถ้าตั้งด่านแบบถูกกฏหมาย . .. ผม ไม่ เคย หนี ครับ . . .

แต่ถ้าตั้งด่าน แบบ ผิด กฏหมาย . . .บอก ตรงๆๆ ถ้ามีจังหวะหนี ผม ไม่มี จอด แน่ นอน

ทั้ง มอ ไซด์ และ รถยนต์ เลย . . .

ต. . .ดี ก็ มี ครับ แต่ ต. . . ไม่ดี มันมีเยอะกว่า . ..

C i V i C  Si
iPuNN (ปั้น)

20v ก็มันส์แล้ว!!!

« ตอบ #10 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 17:00:30 »

ถ้าตั้งด่านแบบถูกกฏหมาย . .. ผม ไม่ เคย หนี ครับ . . .

แต่ถ้าตั้งด่าน แบบ ผิด กฏหมาย . . .บอก ตรงๆๆ ถ้ามีจังหวะหนี ผม ไม่มี จอด แน่ นอน

ทั้ง มอ ไซด์ และ รถยนต์ เลย . . .

ต. . .ดี ก็ มี ครับ แต่ ต. . . ไม่ดี มันมีเยอะกว่า . ..

เคยเจอแถวบ้านเพื่อนอะคับ

ด่านลอย จับพวกมอไซ เพื่อนผม บิดหนี เฮียแก กระโดดถีบรถมอไซเพื่อนผมเลยคับ

วันนั้น เฮีย แกเกือบได้กิน ยำทีน แล้ว ดีว่าเพื่อนผม หลบทัน

ไม่โบก ไม่กวัก มาถึง โดดถีบเลย

แค่รถสวย แอร์์เย็น เพลงเพาะๆ ก็พอแหละครับ
ฝากกระทู้นี้ ไว้ในอ้อมใจ ของ มิตรรัก92ด้วยน่ะคับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118005.0
kampol

« ตอบ #11 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 17:07:37 »

ต้องชี้แจงก่อนนะครับ ด่านที่เค้าตั้งมันอยู่ใต้สะพานข้ามทางค่อนข้างจะ อับแสง และเห็นเค้าก็เรียก มอเตอร์ไซด์อยู่ก่อนแล้ว หลายคัน แต่ไม่เยอะมากเพราะรถมันค่อนข้างน้อย ส่วนตรงที่ผมกลับมันก็ห้ามกลับเฉพาะรถ 6 ล้อหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ แต่เค้าก็เลี้ยวก่อนหน้าผม แล้วเข้าตลาดก็หลายคันอยู่ แต่ผมมองดูด่านแล้ว มันไม่ใช่แน่ ๆ เพราะโดยปกติด่านผมไม่เคยกลัวครับ เพราะผมไม่มีอะไรผิดครับ แต่วันนั้นอารมณ์มันเกิดเพราะผมตั้งใจไปทำบุญซึ่งบริเวณนั้นเข้าไปไม่ไกลน้ำมันท่วมครับ และผมก็จะไปที่วัดเพื่อบริจาคครับ แต่ทำไมมันไม่ใช่ที่จะมาทำอะไรแบบนี้นะครับ เลยรู้สึกไม่ชอบครับ ต้องขอโทษพี่ ๆ น้อง ๆ ที่อาจป็นตัวอย่างที่ไม่ดี แต่ถ้ามาด้วยกันแล้วคงคิดไม่ต่างกันครับ

ปัจจุบัน

ก่อนหน้า
ble-DP

สวัสดีครับผมเบิ้ลครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 22:12:29 »

1  กลับรถในที่ห้ามกลับรถนั้น ถึงรถจะน้อยอย่างไรมันก็ผิดอยู่วันยังค่ำ
2  คงไม่มีใครรู้ว่าคุณจะไปทำบุญช่วยเหลือผู้ประสบภัย
3  ด่านตั้งเถื่อน (หรือเปล่า) อันนี้พี่ ต. ผิดแน่ๆ แต่ใครจะทำอะไรได้มั่งหว่า
4  ว. และจดเลขทะเบียนรถ  ถ้าผมเป็นพี่ ต. ผมก็คงจะทำอย่างนั้น เพราะอยู่ๆคุณก็ขับรถหนีไป ไม่ว่าจะเป็นด่านถูกต้องหรือเถื่อนก็ตาม เพราะอาจจะมีการสงสัยได้ว่าที่รถคุณมีสิ่งผิดกฎหมายอยู่ ยิ่งถ้าตามจับได้แล้วปรากฎว่ามีสิ่งผิดกฎหมายจริง พี่ ต. สบาย 2 ต่อ (ได้เงินจากการไถ กับได้หน้าเพราะจับสิ่งผิดกฎหมายได้ 555 )
5  ถึงแม้ว่ารถจะเดิมสนิทแม้กระทั่งปลายท่อ นั่นไม่ใช่ประเด็น แต่ประเด็นที่แท้จริงคือคุณกลับรถในที่ห้ามกลับต่างหาก

ในมุมมองของผมนะ ถ้าสมมุติว่าคุณยอมจอดรถดีๆ ยอมรับในความผิด แต่คุณอาจจะขอความเห็นใจได้จากการที่คุณจะไปทำบุญช่วยเหลือผู้ประสบภัย ผมว่าพี่ ต. แกอาจจะอลุ่มอร่วยให้คุณก็ได้  กับอีกมุมมองนึง ผมมองว่าการดักจับในมุมมืดบางครั้งมันก็ได้ประโยชน์เหมือนกัน เพราะบางครั้งอาจจะเป็นการดัดนิสัยพวกมักง่ายได้ดีทางนึงเหมือนกัน

ผมอ่านข่าวหนังสือพิมพ์นะ มันมีพวกเฮียๆที่แสร้งเข้าไปช่วยคนที่รถดับ สตาร์ทไม่ติด ทำทีว่าไปจับพวงมาลัยให้ จับแฮนด์ให้บ้าง พอเจ้าของรถลงไปเข็นรถจนติดมันก็ขับรถหนีไปเลย  แหม..มันเลวจริงๆ

จากกรณีที่ผมว่า อยากจะให้มองว่า จะให้พี่ ต. ไปช่วยคนที่ประสบอุทกภัยอย่างเดียวนั้นเป็นไปไม่ได้ครับ เพราะไม่อย่างนั้นพวกโจร ขโมยมันคงสบโอกาสทำเลวได้ง่ายขึ้น อย่างน้อยมีด่าน (ถูกต้องหรือเถื่อน) เอาไว้ป้องปรามบ้างก็ดี

อีกอย่างคุณเองก็ยอมรับว่าตัวเองผิด และพร้อมที่จะจ่ายค่าปรับอยู่แล้ว จะหนีไปทำไมครับ  ถ้าไม่อยากจ่ายเงินแบบลอยๆก็ให้เขาเขียนใบสั่งมาเลยสิครับ

++ ก้อแค่..ผบ. พัน ++
 ++Para Millitary 4th Division++
+www.doraemon-project.com+
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #13 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 23:23:05 »

ด่านใต้สะพานกลับรถใช่ไหมครับ  น่ากลัวโคตรๆ มืดมากๆ พูดตรงๆ ผมก็ยอมให้ปรับ ตอนต่อภาษีดีกว่า เนื่องจาก ไม่ปลอดภัยแก่ชีวิตและทรัพย์สินเลย
ตำรวจสิบกว่าคน แอบที่มืดๆรอดัก ไม่ไหวอะครับ ไม่รู้ด้วยว่า ต. ดี หรือ ต. ไม่ดี

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
New.
Web Administrator

Love me, love my AE

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 23:55:16 »

เคยเจอบนสายเอเซียตอน 5 ทุ่ม วิ่งอยู่เลนกลาง มีคนใส่ชุดตำรวจถือไฟฉายโบกให้จอด
ผมตบไฟเลี้ยวซ้าย ชะลอลงเลนซ้ายแล้วกดคันเร่งมิดพร้อมหักออกขวา
กะว่าไล่ตามยังไงก็ไม่หยุด จะไปหยุดที่ป้อมด่านทางหลวง เพราะตรงที่เรียกมืดและเปลี่ยวมาก
แต่พอวิ่งผ่านป้อมทางหลวงทุกอย่างสงบเงียบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ

ตกลงเลยไม่รู้ว่าที่ใส่ชุดตำรวจถือไฟฉายวิ่งไปมาบนถนนตอน 5 ทุ่มเป็นตำรวจจริงหรือปลอมก็ไม่รู้ เหอๆๆ

AE92 เดิมๆ เครื่องก็ไม่แรง เชิญแซงได้เลย...
@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #15 เมื่อ: 29 ตุลาคม 2010 23:59:15 »

มีของปลอมด้วยนะน้า  ก็อปเหมือนจริงมาก  ความสามารถ เท่าของจริงแบบเนียนๆ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
พณฯท่าน บรรหาร

พณฯท่าน

« ตอบ #16 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2010 07:39:06 »

ถามว่าผิดอะไรไหม
1.ผิดกฎจราจรก่อนเลย ข้อหา "กลับรถในที่ห้ามกลับ"
2.เรื่องการจดทะเบียนแล้ววอประเด็นคือ
    - เป็นผู้ต้องสงสัยว่ามีของผิดกฎหมายซุกซ่อนอยู่เรียกว่า "มีอาการพิรุท" ซึ่งตำรวจสามารถไล่จับและจับได้โดยไม่ต้องมีหมายจับ และสามารถใช้ดุลพินิจในการทำให้รถหยุดเพื่อทำการจับกุมได้ด้วย เช่น ยิงยาง เบียดให้ตกข้างทาง
    - หากมีการจดเลขทะเบียนไว้ ก็เป็นอย่างที่พี่อ๊อดว่า ถ้าลงคอมก็เสียเวลาต่อภาษี แต่หากไม่ลงคอมก็สบาย ซึ่งส่วนใหญ่ มักไม่มีอะไรเกิดขึ้นเนื่องจากไม่ได้ลงคอม ฯ
3.เรื่องผิดกฎหมายอาญามาตรา 368 ซึ่งเป็นความผิดลหุโทษ
    - มาตรา 368 ผู้ใดทราบคำสั่งของเจ้าพนักงานซึ่งสั่งการตามอำนาจ ที่มีกฎหมายให้ไว้ ไม่ปฏิบัติตามคำสั่งนั้นโดยไม่มีเหตุหรือข้อแก้ตัวอันสมควร ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสิบวัน หรือปรับไม่เกินห้าร้อยบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
        ถ้าการสั่งเช่นว่านั้นเป็นคำสั่งให้ช่วยทำกิจการในหน้าที่ของเจ้า พนักงานซึ่งกฎหมายกำหนดให้สั่งให้ช่วยได้ ต้องระวางโทษจำคุก ไม่เกินหนึ่งเดือน หรือปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

การกระทำดังกล่าวเป็นความผิดตาม พรบ.จราจรทางบก 2522 และประมวลกฎหมายอาญามาตรา 368 ซึ่งเป็นการกระทำต่างกรรมต่างวาระกันตามมาตรา 91 ให้ลงโทษทุกกระทงความผิดเรียกกันไป

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์