AE. Racing Club
25 กันยายน 2024 23:20:03 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: <"ประเทศไทย ถอยหลังลงคลองอีกแล้ว">  (อ่าน 5522 ครั้ง)
arTO-TRD
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:33:34 »

ตอบใน ฐานนะ จนท.ทะเบียนราษฎร์ น่ะครับ

บัตรประจำตัวประชาชนเอนกประสงค์ Smart card ได้หมดไปเมื่อ กลางปีที่แล้วครับ เกือบทุกสำนักทะเบียนครับ
เนื่องจาก การประมูลไม่ลงตัว รูปแบบบัตรยังไม่มีคุณภาพพอ(อ้างจากหนังสือเวียน....ผมหามาให้ดูไม่เจออ่ะ)

จริงๆแล้ว บัตรประจำตัวประชาชน ที่เก็บค่าธรรมเนียม 20 บาทนั้น  ทางรัฐบาลเป็นผู้ออกให้ในส่วนที่เหลือน่ะครับ รัฐบาลรับพาระ
จริงๆแล้ว ตัวบัตร ราครา 200 บาทต่อใบ  ถ้าใครไปทำใบขับขี่รุ่นใหม่จะรู้ ครับ

ต่างกับการทำใบขับขี่แบบ Smart card ซึ่งทางขนส่ง พลักพาระให้ประชาชน ครับ

---------------------------------------------------------------
คราวนี้มาดูปัญหาของตัวบัตรกันว่า ทำไมถึงยกเลิกแบบ เก่าไป

- บัตร Smart card มี 2 รุ่น  แต่ ผลิตออกมา 4 ครั้ง ซึ่ง คุณภาพแตกต่างกันมาก ครับ
   ครั้งแรก สามารถ มองเห็นครุฑได้ด้วยตัวเปล่า  รูปติดบัตรมีขนาดใหญ่
   ครั้งที่สอง ไม่สามรามองครุฑได้ด้วยตัว เปล่า (จริงๆคือมันไม่มีมาอ่ะ)
  ครั้งที่สาม เปลี่ยนรูปแบบ บัตร ใช้ไฟ แบ็กไลด์ส่องดู ครุฑ
  ครั้งที่สี  เหมือนครั้งที่สาม  แต่เป็นจำนวน ชุดสุดท้ายแล้ว ครับ

ปล. ครั้งที่ 1 2 เป็นการผลิตบัตรในยุครัฐบาล ทักษิณ ชินวัตร
      ครั้งที่ 3 4  เป็นการ ผลิตตัวบัตร ในยุค  รัฐบาล ปัจจุบัน
---------------------------------------------------------------

เดี๊ยวนึกอะไรได้ จะมาบอกต่อครับ

หรือใครสงสัย อะไร โพสถาม หรือ PM มาก็ได้ครับ  
webslaf

ไม่วุ่นวาย ง่ายๆ อะไรก็ได้

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:35:52 »

งั้นใครที่มีบัตร อยู่ ตอนนี้ ให้ กำแน่นๆ อย่าให้หาย เด๋วได้ใช้บัตรเหลืองแทน  ฮิฮิ รู้สึกว่า รบ. จะไม่มีงบหาบัตร ให้ ประชาชน แระ  ไม่รู้ไม่ชี้

2E ปีศาจ... (น้าแม๊ก ว่ามางั้น) รอวันกลับมา....เหมือนเดิม
arTO-TRD

« ตอบ #22 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:40:41 »

บัตรประจำตัวประชาชน  สามารถทำได้ทุกสำนักทะเบียนครับ   แต่

ถ้าเป็นบุคคลที่อยู่นอกเขตการปกครอง  ต้องใช้บุคคลที่น่าเชื่อถือ ในพื้นที่มารับรองทำบัตรครับ
- ข้าราชการ ระดับ 3 ขึ้นไป
- ตำรวจ ทหาร ชั้นสัญญาบัตรขึ้นไป
- หรือบุคคลที่น่าเชื่อถืออื่นๆ เช่น  สมาชิกสภาท้องถิ่น  กำนัน  ผู้ใหญ่บ้าน

ถ้าเป็นบุคคลในเขตการปกครองของตนเอง
-เจ้าบ้าน
-ผู้นำชุมชน
-กำนัน  ผู้ใหญ่บ้าน

บัตรประจำตัวประชาชนเป็นเอกสารสำคัญทางราชการซึ่งควรเก็บรักษาไว้เป้นอย่างดีครับ  เพราะเป็นสิ่งที่เอาไว้แสดงบุคคล แสดงสถานภาพของตน
บัตรหาย ถือเป็นความผิดทางกฏหมายครับ
รวมถึง การที่บัตรหมดอายุ แล้วไม่มาต่ออายุเช่นกันครับ  

arTO-TRD

« ตอบ #23 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:43:25 »

ปัจจุบัน กรณีการสวมตัว เกิดขึ้นบ่อย และถี่ขึ้นครับ

จำมีการตรวจเอกการที่เข้มข้นขึ้น  ก่อนที่จะอนุญาติในการทำบัตรครับ

คืออยากให้เข้าใจพวก จนท.อย่างผมด้วยครับ  เพราะ งานประเภทนี้ ขาเข้าไปอยู่ในคุกข้างนึงแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2010 10:47:38 โดย TO ~ OT @LN.Z » บันทึกการเข้า
arTO-TRD

« ตอบ #24 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:55:12 »

บัตรเหลือง ใบเหลือง  มีอายุ 4 เดือน แล้วให้ นำมาต่อ อีก 4 เดือน  ถ้าหาย ได้ใบสีชมพู  ครับ

กรณีออกใบเหลืองที่ไหน  เวลาบัตรมา(เมื่อไรไม่รู้) ให้นำใบเหลืองกลับมาผลิตบัตรที่ ที่ ออกใบเหลืองน่ะครับ

จนท.จะถามก่อนว่า  ผู้มาใช้บริการ อยู่หรือพำนักอยู่ในเขตสำนักทะเบียน อยู่ตลอดมั้ยเพราะเวลาบัตรมา ต้องเอาใบเหลือที่ออกให้มารับบัตรจริง

---------------------------------------------------
arTO-TRD

« ตอบ #25 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 10:57:26 »

จริงๆ เค้ามีสายด่วน สอบถามน่ะ 

1548 บริการข้อมูลเกี่ยวกับงานทะเบียนราษฎร์ สำนักงานกลางทะเบียนราษฎร์ กรมการปกครอง
ne_dnet

EE90 20V Fixmix

« ตอบ #26 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:02:39 »

มันก็เหมือนกรณีรถหุ้มเกาะละครับ ที่ต้องรอไปก่อน เขาว่ายังติดปัญหาอยู่ เหอะ ๆ กำจริง ประเทศไทย

ความสามารถไม่เพียงพอ หรือความพยายามไม่เพียงพอ
<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #27 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:04:29 »

ผมเข้าใจเจ้าหน้าที่ครับ คุณโต้หรือเปล่านะ แต่ผมไม่เข้าใจนายๆทั้งหลาย ส่วนตัวผมว่ามันไม่ดีนะที่จะปล่อยให้คาราคาซังอย่างนี้
ทุกวันนี้มันปลอมแปลงกันได้ง่ายดาย สิ่งที่ยืนยันได้ว่าใบเหลืองนี้ของแท้ก็คือตรา  กทม. ปั้มหมึกแดง มันขัดกับระบบดิจิตอล
ที่โฆษณาไว้ จริงๆกลับไปใช้แบบเดิมก่อนก็ได้นะ แบบเคลือบน่ะ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ คำนับ

ตก...กาป๋อง
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

ค่ อ ย ๆ ปั้ น ... เ ดี๋ ย ว มั น ก็ วิ่ ง !!

« ตอบ #28 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:17:15 »

ความเห็นผมคือ...บัตรเหลืองรุ่นนี้ขนาดมันเว่อไปมั๊ยครับ? 

" ทำไมต้อง AE92 จีทีแค๊กๆ... "  ---> ผมก็แค่ทำตามความฝันในวัยเด็กเท่านั้นเอง
pooca
มือใหม่หัดซิ่ง
**

« ตอบ #29 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:19:53 »

Thailand ONLY !!!!!!  ปิดปาก  ปิดปาก
SMIRF 101

ข้างหน้าจะเป็นยังไงไม่รู้แต่วินาทีนั้น "ฉันอิสระ"

« ตอบ #30 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:27:10 »

สงสัยต้องงดกินเหล้าละบัตรจะได้ไม่หาย ฮิฮิ
soda
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:32:58 »

ของผมหักแล้วยังไม่ไปทำเลยเพราะทำไปแล้วไม่รู้จะได้เมื่อรัย ถอนหายใจทนใช้ของเก่าไปดีก่าได้ใบเหลือง อิอิ
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #32 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:43:40 »

กำ...พึงเห็นว่าตาโต้มาตอบแล้ว เผลอด่าไปแระ  อ้อน

ดีนะ...ไม่โดนค่าแจ้ง 20 บาทที่เขต

เค้าบอกเป็นค่าบริการ แต่ไม่มีใบเสร็จ วันนึงแจ้งหายกี่คนล่ะ !?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ตุลาคม 2010 19:28:10 โดย ~ Funky_nu_NoO : » บันทึกการเข้า

<"เป็นคนเลวซํกพักนะ">

<"เหตุผลของเราใครจะเข้าใจ ไม่ลืมครับคำว่าบุญคุญ">

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #33 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 11:45:43 »

คัดสำเนา20ค่าธรรมเนียม20

เอ๊ะ ทอเร็ตโต้

ยังไงก็รัก AE.

« ตอบ #34 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 12:06:03 »

ตอบบัตรเหลืองผมจะเปื่อยแล้วคราบบบ..ยังไม่ได้ตัวจริงเลย เซง

พักไป 2ปี ผมกลับมาแล้วครับ
aj dvd

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 14:40:46 »

เพิ่งรู้นะเนี่ย กำแน่นเลยตรู ห้ามร่วงห้ามหาย
~ Funky_nu_NoO :

: ถ้าไม่รีบ ทำไมไม่ออกพรุ่งนี๊ !!!!

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 14:49:50 »

เอ...พอออกมาเป็นบัตรแล้ว คิดว่าตกใบเท่าไหร่กันครับ  ฮิฮิ

ntp
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 16:17:41 »

ของผมหักแล้วยังไม่ไปทำเลยเพราะทำไปแล้วไม่รู้จะได้เมื่อรัย ถอนหายใจทนใช้ของเก่าไปดีก่าได้ใบเหลือง อิอิ

แหม น้าบอย  พอกันเลย  ของผมเอาเทปใสแปะเอาไว้อ่ะ

เบื่อไปผับทีไรมันขอดูทุถที  สงสัยหนังหน้ายังอ่อนเยาว์อยู่ อิอิ
*OommY*

----

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 18:32:52 »

ของน้องผมทำไว้เเล้ว พอถึงเวลาไปเอาบัตรเเมร่งบอกว่า ไม่มีงบต้องรอ เฮ้อเสียเวลาไปฟรีๆๆ เลย ฉุน ฉุน ฉุน
iPuNN (ปั้น)

20v ก็มันส์แล้ว!!!

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010 19:01:53 »

ประเทศสาระขัน อิอิ

ผมว่าน่าจะฝังชิพไปเลยตอดชาติเวลาเดินผ่านจุดตรวจจะได้รู้ประวัติเลยทันที   (สงสัยดูหนังมากไปหน่อย รู้สึกจะหนังเรื่อง idolcrazy ที่เป็นโลกอนาคต)

ถ้าฝังที่ใบหู นี่ หมาเลยนะคับ ฮ่าๆ

แค่รถสวย แอร์์เย็น เพลงเพาะๆ ก็พอแหละครับ
ฝากกระทู้นี้ ไว้ในอ้อมใจ ของ มิตรรัก92ด้วยน่ะคับ
http://www.aeracingclub.net/forums/index.php?topic=118005.0
หน้า:  «  1 [2] 3  »    ขึ้นบน
  พิมพ์