AE. Racing Club
21 กันยายน 2024 01:36:57 *
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 132 133 [134] 135 136 ... 246  »  [5»] [10»]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร ว ม พ ล ค น รั ก >SSS< คุ ย ปั ญ ห า กั น ห้ อ ง นี้ เ ล ย ค รั บ ^^  (อ่าน 1308325 ครั้ง)
เต้าหูู้ทอดเรซซิ่ง
นักแข่งมืออาชีพอันดับสอง

« ตอบ #2660 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 00:40:22 »

เป็นหวัดสงกรานต์3วันที่ผ่านมา สีลมทุกวันสนุกมากครับ วันนี้เริ่มมีไข้รับประทานแล้วครับ
ส่วนใครที่ออกต่างจังหวัดขับรถใช้สติให้มากที่สุดครับ ช่วงเวลาปรกติก็เสี่ยงอยู่แล้ว
ยิ่งเทศกาลความเสี่ยงก็เพิ่มขึ้นหลายเท่า มันมาจากหลายปัจจัย จำนวนรถวิ่งบนถนนมากขึ้น
คนที่ขาดวินัยในการใช้รถมากขึ้น คนไม่มีประสบการณ์การขับรถออกต่างจังหวัดก็มากขึ้น
คนคึกคะนองมากขึ้น อยากถึงเร็วๆมุดไปมุดมามากขึ้น คนดื่มแอลกอฮอล์มากขึ้น ไม่กลัวตำรวจ
มากขึ้น คนเบ่งว่าเส้นใหญ่ก็มากขึ้น จึงทำให้ลืมกฏและกติกาที่มีต่อเพื่อนร่วมถนนมากขึ้นตามไปด้วย
ปัจจัยต่างๆเพิ่มขึ้นตามจำนวนรถที่อยู่บนถนน (จำนวนรถน้อยความเสี่ยงต่ำ จำนวนรถมากความเสี่ยงสูง)

ผมเป็นอีกคนนึงที่ไม่นิยมเดินทางช่วงเทศกาลเลยครับ หลังวันที่20นี้คงจะออกไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง
เพราะไม่ชอบเข้าไปอยู่ในกลุ่มเสี่ยงครับ555 ก็จะเดินทางในช่วงที่มีปริมาณรถปรกติ
(แม่ผมบอกว่าขึ้นไปนั่งบนรถก็เหมือนตายไปแล้วครึ่งตัว ถ้าไม่มีสติก็เหมือนตายทั้งตัว ทุกวันนี้ยังก้องอยู่ในหูครับ) คำนับ

Henry
นักแข่งมืออาชีพอาวุโส

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #2661 เมื่อ: 17 เมษายน 2012 08:21:56 »

เป็นหวัดสงกรานต์3วันที่ผ่านมา สีลมทุกวันสนุกมากครับ วันนี้เริ่มมีไข้รับประทานแล้วครับ
ส่วนใครที่ออกต่างจังหวัดขับรถใช้สติให้มากที่สุดครับ ช่วงเวลาปรกติก็เสี่ยงอยู่แล้ว
ยิ่งเทศกาลความเสี่ยงก็เพิ่มขึ้นหลายเท่า มันมาจากหลายปัจจัย จำนวนรถวิ่งบนถนนมากขึ้น
คนที่ขาดวินัยในการใช้รถมากขึ้น คนไม่มีประสบการณ์การขับรถออกต่างจังหวัดก็มากขึ้น
คนคึกคะนองมากขึ้น อยากถึงเร็วๆมุดไปมุดมามากขึ้น คนดื่มแอลกอฮอล์มากขึ้น ไม่กลัวตำรวจ
มากขึ้น คนเบ่งว่าเส้นใหญ่ก็มากขึ้น จึงทำให้ลืมกฏและกติกาที่มีต่อเพื่อนร่วมถนนมากขึ้นตามไปด้วย
ปัจจัยต่างๆเพิ่มขึ้นตามจำนวนรถที่อยู่บนถนน (จำนวนรถน้อยความเสี่ยงต่ำ จำนวนรถมากความเสี่ยงสูง)

ผมเป็นอีกคนนึงที่ไม่นิยมเดินทางช่วงเทศกาลเลยครับ หลังวันที่20นี้คงจะออกไปเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง
เพราะไม่ชอบเข้าไปอยู่ในกลุ่มเสี่ยงครับ555 ก็จะเดินทางในช่วงที่มีปริมาณรถปรกติ
(แม่ผมบอกว่าขึ้นไปนั่งบนรถก็เหมือนตายไปแล้วครึ่งตัว ถ้าไม่มีสติก็เหมือนตายทั้งตัว ทุกวันนี้ยังก้องอยู่ในหูครับ) คำนับ

มาเหนือ โทรหาน้องด้วยนะครับๆๆ คำนับ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

@~GID_GP Car Mods~@

« ตอบ #2662 เมื่อ: 18 เมษายน 2012 01:26:57 »

คำนับ คำนับ

รถซื้อแกง  แรงได้ไง
รับทำงานคาร์บอน-เครล่าแท้ (เต็มระบบ) รูปผลงาน http://www.facebook.com/G
Merinmek
มือใหม่หัดขับ
*

« ตอบ #2663 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 07:47:43 »

P'เต้าหูู้ทอดเรซซิ่ง ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่อง Beam หน่อยครับ พอดีผมเพิ่งวางมาเป็นเกียร์ออโต้มันมีอากาศเหยียบเบรคเข้าเกียร์ R  D  รอบมันจะตกอ่ะครับเครื่องสั่นๆ เช็คโค้คปกติ ออกตัววิ่งปกติ แอร์ชดเชยปกติ  มีอาการเดียวเข้าเกียร์ติดไฟแดงแล้วรอบตกเครื่องสั่น แต่ตกเท่าเดิมเลยน่ะครับประมาณ650 ไม่ต่ำไปกว่านี้ไม่วูบวาบตกแล้วไม่ขึ้นจนก่าจะออกตัว เกียร์ N P รอบ 800  ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบ #2664 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 11:14:21 »

P'เต้าหูู้ทอดเรซซิ่ง ขอรบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่อง Beam หน่อยครับ พอดีผมเพิ่งวางมาเป็นเกียร์ออโต้มันมีอากาศเหยียบเบรคเข้าเกียร์ R  D  รอบมันจะตกอ่ะครับเครื่องสั่นๆ เช็คโค้คปกติ ออกตัววิ่งปกติ แอร์ชดเชยปกติ  มีอาการเดียวเข้าเกียร์ติดไฟแดงแล้วรอบตกเครื่องสั่น แต่ตกเท่าเดิมเลยน่ะครับประมาณ650 ไม่ต่ำไปกว่านี้ไม่วูบวาบตกแล้วไม่ขึ้นจนก่าจะออกตัว เกียร์ N P รอบ 800  ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณครับ
สุดยอดต้องลองจิ้มconsoult ดูครับ ถ้าช่างวายสายปลั๊กconsoultมาให้ก็หาที่จิ้มดูนะแต่ถ้าไม่มีมันจะงมเข็มในมหาสมุทรอะดิ
 ปิดปากอะนะ!!เดี๊ยวผมลองทำนายคร่าวๆ จอดหยุดนิ่งเหยียบเบรคแล้วเข้าD/R จะรอบล่วงจนเครื่องสั่น
ลองให้รถหยุดนิ่งๆแล้วไม่ต้องแตะเบรค เข้าเกียร์Dไปเลยแต่ไม่ต้องเหยียบคันเร่ง ไหลไปสักระยะแล้วเข้าN
ลองทำจนจับอาการได้ แล้วเอาอาการนั้นมาเล่าให้ฟังหน่อย

Merinmek
*

« ตอบ #2665 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 15:09:14 »

ลองทำดูแล้วครับ รอบก็จะดีดขึ้นไปที่เกือบ 1000 รถไหลอยู่เข้า D มันก็ไหลไปเรื่อยๆที่ 700-800 รอบ จนกว่าเราจะหยุดนิ่ง พอรถเริ่มจะหยุดจนหยุดล้อไม่หมุนที่ D รอบจะค่อยๆลงมาแบบนิ่มๆที่ 650 และสั่นครับ

หัวเทียนเปลี่ยนแล้วเช็คที่ตัว คอยล์ก็ดูปกติ(สภาพยังสวยยางยังนิ่ม) หัวเทียนอันเก่าก็ดูสวยดีทุกหัว
แต่ที่ผมสงสัยคือ ตัวเซนเซอร์ที่อยู่ที่ท่อไอดี(ท่อยาง)จะมีสายจากลิ้นปีกผีเสื้อไปที่ ถังชาโคล อ่ะครับ Sensor ตัวเนี่ยเสียงมันดังมากดังเหมือนจักจั่นเลยครับ มันเสียหรือเปล่า ตอนเครื่องยังเย็นจะไม่ดังพอเครื่องร้อนได้ครึ่งเกจความร้อน จะดังทันที มันเสียหรือป่าวครับ

tee 3s
มือใหม่หัดซิ่ง
**

3s-GTR

« ตอบ #2666 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 15:49:52 »

แอบดู

ซุ้มโจร

« ตอบ #2667 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 19:35:32 »

ลองทำดูแล้วครับ รอบก็จะดีดขึ้นไปที่เกือบ 1000 รถไหลอยู่เข้า D มันก็ไหลไปเรื่อยๆที่ 700-800 รอบ จนกว่าเราจะหยุดนิ่ง พอรถเริ่มจะหยุดจนหยุดล้อไม่หมุนที่ D รอบจะค่อยๆลงมาแบบนิ่มๆที่ 650 และสั่นครับ

หัวเทียนเปลี่ยนแล้วเช็คที่ตัว คอยล์ก็ดูปกติ(สภาพยังสวยยางยังนิ่ม) หัวเทียนอันเก่าก็ดูสวยดีทุกหัว
แต่ที่ผมสงสัยคือ ตัวเซนเซอร์ที่อยู่ที่ท่อไอดี(ท่อยาง)จะมีสายจากลิ้นปีกผีเสื้อไปที่ ถังชาโคล อ่ะครับ Sensor ตัวเนี่ยเสียงมันดังมากดังเหมือนจักจั่นเลยครับ มันเสียหรือเปล่า ตอนเครื่องยังเย็นจะไม่ดังพอเครื่องร้อนได้ครึ่งเกจความร้อน จะดังทันที มันเสียหรือป่าวครับ
อ่านหนังสือไม่ได้ต่อชดเชยเบรคหรือป่าวครับ ถ้าเอาชัวร์เข้าอู่จิ้มconsoult ดูเลยครับ
อู่ที่ผมใช้บริการอยู่ก็เช็คconsoultได้ ก็น่าจะหาสาเหตุเจอ แต่อู่นี้ไม่รับแก้
งานจากที่อื่นนะครับ เช็คอะแกคงเช็คให้แต่ก็ต้องกลับไปให้อู่เดิมคุณแก้ไข

ส่วนอุปกรณ์หรือเซ็นเซอร์อื่นๆอย่าเพิ่งไปฟันธงว่ามันเสีย เพียงแค่เสียงอย่างเดียว
ทุกอย่างเป็นอิเลคทรอนิคมันต้องใช้อุปกรณ์วัด ใช้ความรู้สึกวัดไม่ได้ 

pee_ae100
**

« ตอบ #2668 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 21:27:23 »

มีใครเอาเกียร์mtบีม มาชนกับ กับ gte มั่งป่าวคับ ดีหรือป่าวคับ
ตอนนี้ผมได้เครื่องไดเร็กคอยมาแล้วคับ แต่ยังไมรู้จะเอาเกียร์อะไรชนดี
ใจอยากได้ เกียร์mr2 แต่แพงและหายากคับ
หรือว่าเกียร์ขับสี่ดีคับ..ช่วยแนะนำหน่อยคับ..เพราะต้องไปหาซื้อเกียร์แล้วคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ...

« ตอบ #2669 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 23:11:50 »

มีใครเอาเกียร์mtบีม มาชนกับ กับ gte มั่งป่าวคับ ดีหรือป่าวคับ
ตอนนี้ผมได้เครื่องไดเร็กคอยมาแล้วคับ แต่ยังไมรู้จะเอาเกียร์อะไรชนดี
ใจอยากได้ เกียร์mr2 แต่แพงและหายากคับ
หรือว่าเกียร์ขับสี่ดีคับ..ช่วยแนะนำหน่อยคับ..เพราะต้องไปหาซื้อเกียร์แล้วคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ...
อ่านหนังสือเรื่องหาเกียร์ชน gte นี่ตอบไปเยอะมากลองเปิดย้อนหน้าเก่าๆดูมีแน่กระทู้นี้ย้อนไม่น่าจะเกิน15หน้ามั๊ง
หรือไม่ก็อีกกระทู้คือ "มาแชร์ความรู้เครื่องบล็อคต่าง"ก็มีอีกเช่นกัน มีคนถามหลายรอบแล้วขี้เกียจพิมพ์ลองไปอ่านละเอียดๆดูเอาเองนะ

ช่างต่อ 100% จรัญ 13

« ตอบ #2670 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 23:12:59 »

แอบดู

pee_ae100
**

« ตอบ #2671 เมื่อ: 19 เมษายน 2012 23:35:08 »

อ่านหนังสือเรื่องหาเกียร์ชน gte นี่ตอบไปเยอะมากลองเปิดย้อนหน้าเก่าๆดูมีแน่กระทู้นี้ย้อนไม่น่าจะเกิน15หน้ามั๊ง
หรือไม่ก็อีกกระทู้คือ "มาแชร์ความรู้เครื่องบล็อคต่าง"ก็มีอีกเช่นกัน มีคนถามหลายรอบแล้วขี้เกียจพิมพ์ลองไปอ่านละเอียดๆดูเอาเองนะ

ขอบคุณคับ
Merinmek
*

« ตอบ #2672 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 06:01:04 »

ขอบคุณ คุณ เต้าหู้ทอดมาครับ

O_oF........sss
นักแข่งมืออาชีพอันดับหนึ่ง

กำแพงมีไว้พุ้งชน รถยนต์มีไว้ Modify

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #2673 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 10:14:14 »

ขอบคุณคับ

อันนี้จากประสบการณ๋ผมนะครับ (ไม่รู้ท่านเป็นไหม)

รถ ae111 อีกคันวาง beam แล้วยกออกว่าง direc ชนเกียร์ beam มีอาการครัขเอาไม่อยู่ ที่เกียร์ 1 และ 2 ไม่จับเลย
กำลังเป็นปัญหาอยูา ณ ตอนนี้ ก็เลยกำลงมองหาเกียร์ Mr2 ชนอยู่ครับ แต่ราคาค่อนค้าวแรง

ถ้าตามความคิดผมว่าเอา mr2 หรือ ขับ 4 อุด ดีกว่าครับ ชัวกว่า

Merinmek
*

« ตอบ #2674 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 10:56:50 »

อีกข้อสงสัย 3S Beams Auto  พี่ๆใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ DII  or  DIII หรือใช้ตัวไหนกันบ้าง
คือผมจะเปลี่ยนเป็น Valloline กระป๋องแดง มันใช้ได้ไหมครับ

gia

มันไม่แรงหร่อกครับ

« ตอบ #2675 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 14:06:31 »

มันเหนื่อยนะรู้ไหม
Henry

เเถวบ้านเค้าเรียกผมว่า ดอม (Dominic Torretto)

« ตอบ #2676 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 16:35:23 »

มันเหนื่อยนะรู้ไหม
ด้วย
เห้ออออออออออออออ

ก้อเเค่โบเดิมเเต่จะลง 12 เเระนะ อิอิ

« ตอบ #2677 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 18:17:28 »

อีกข้อสงสัย 3S Beams Auto  พี่ๆใช้น้ำมันเกียร์ยี่ห้อไหนกันบ้างครับ DII  or  DIII หรือใช้ตัวไหนกันบ้าง
คือผมจะเปลี่ยนเป็น Valloline กระป๋องแดง มันใช้ได้ไหมครับ
ATF dexron III ใช้ได้หมดละครับ  ซุบซิบ

pee_ae100
**

« ตอบ #2678 เมื่อ: 20 เมษายน 2012 23:50:07 »

ขอบคุณคับ

อันนี้จากประสบการณ๋ผมนะครับ (ไม่รู้ท่านเป็นไหม)

รถ ae111 อีกคันวาง beam แล้วยกออกว่าง direc ชนเกียร์ beam มีอาการครัขเอาไม่อยู่ ที่เกียร์ 1 และ 2 ไม่จับเลย
กำลังเป็นปัญหาอยูา ณ ตอนนี้ ก็เลยกำลงมองหาเกียร์ Mr2 ชนอยู่ครับ แต่ราคาค่อนค้าวแรง

ถ้าตามความคิดผมว่าเอา mr2 หรือ ขับ 4 อุด ดีกว่าครับ ชัวกว่า

ขอบคุณมากคับพี่..อาการที่พี่ว่ามันน่าจะเกิดจากครัชไม่จับป่ะคับ.แต่วันนี้ใจร้อนไปหน่อยหาเกียร์ไม่ได้ เลยเอาเกียร์geมาเลยเป็นแบบเพลาใหญ่และตอนนี้มีปัญหาอีก ไม่มีเพลา..
เกียร์เป็นของ3s ไอดีกลมคับ ไม่รู้จะดีหรือป่าวใจร้อนไปหน่อย..
รถผมทำเองกับลุงเลยต้องมาถามข้อมูลคับ ลุงผมบอกว่าจะเอาครัช3Lใส่ให้...ไม่รู้จะเป็นยังไงบ้างคับ
เดี๋ยวถ้าไม่ดีก็จะคงต้องหาเกียร์ mr2 หรือ ขับ4 ที่พี่ว่ามารองดูคับ
ขอบคุณมากคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2012 23:53:26 โดย pee_ae100 » บันทึกการเข้า
Hunter_JIK.CZ48
AE Racing Club Staff

3S-GE Doraemonster 9X

« ตอบ #2679 เมื่อ: 21 เมษายน 2012 00:46:31 »

ได้บีมละจะยกเครื่องเก่าลง

หน้า: [«10] [«5]  «  1 ... 132 133 [134] 135 136 ... 246  »  [5»] [10»]   ขึ้นบน
  พิมพ์